Matiz lội nước

nguyendinhsac

Xe tải
Website
www.daphucco.com
Em thấy chết máy đều do nước vào cổ hút. Thế có bộ phận nào để khi mưa, ta lắp vào cổ hút rồi đưa ống vào trong xe không các bác? Nếu làm được thế thì lội nước vô tư nhỉ?
kòn phụ thuộc vào nhiều yếu tố như phần điện, quạt gió..... thông hơi.. nựa Bác ợh! :^)

Bongquysu

Xe máy
Báo cáo các bác, chiều qua em thương con xe của em nên cả tối lụi hụi với nó. Sau khi điều tra, nghiên cứu em tạm thời kết luận: Quạt làm mát động cơ ko chạy dẫn đến phần tản nhiệt (ko biết có đúng ko nữa) lắp ở trước quạt ko có ai thổi gió làm mát nên cực nóng + nước vẫn còn bám = bốc hơi tạo ra khói trắng. Như vậy sơ bộ kết luận lần nữa quạt làm mát động cơ đã tèo. Như vậy mình vừa chạy xe vừa chườm đá cho động cơ đỡ nóng vậy
Các bác cho em hỏi thêm liệu đi ra gara giữa đường xe bốc khói đen từ động cơ vì động cơ quá nóng ko nhỉ?

Bongquysu

Xe máy
Báo cáo các bác, chiều qua em thương con xe của em nên cả tối lụi hụi với nó. Sau khi điều tra, nghiên cứu em tạm thời kết luận: Quạt làm mát động cơ ko chạy dẫn đến phần tản nhiệt (ko biết có đúng ko nữa) lắp ở trước quạt ko có ai thổi gió làm mát nên cực nóng + nước vẫn còn bám = bốc hơi tạo ra khói trắng. Như vậy sơ bộ kết luận lần nữa quạt làm mát động cơ đã tèo. Như vậy mình vừa chạy xe vừa chườm đá cho động cơ đỡ nóng vậy
Các bác cho em hỏi thêm liệu đi ra gara giữa đường xe bốc khói đen từ động cơ vì động cơ quá nóng ko nhỉ?

wavetau

Xe buýt
Bác thay cầu chì quạt gió là lại chạy ngay thôi.
Nếu bác thấy capô bốc hơi cộng kim nhiệt của bácnó "cửng lên" thì cầu chì quạt gió đã đứt. Lần sau đi lội nc bác tắt nút A/C đi nhé.
Bệnh kinh niên của Matiz thôi kg sao đâu.

beo171081

Xe tải
ko sao đâu xe em lôi nc còn tháo cả loc khí ra cơ:69:

lamseico

Xe buýt
Website
www.seico.vn
Hôm thứ 3 vừa rồi đi qua đoạm đường Khuất Duy Tiến vượt qua vũng nước thất chú taxi Matiz màu trắng bốc khói nghi ngút , chú lái mở nắp capô lấy cái khăn quạt quạt trông hài vãi . Cụ chủ thớt yên tâm đi , lội nước , nước nó đọng linh tinh trên vỏ máy , trong ống pô khi chạy nóng nó bốc hơi ý mà , hai ba hôm là " Nguyễn Y Vân "

Bongquysu

Xe máy
Bác thay cầu chì quạt gió là lại chạy ngay thôi.
Nếu bác thấy capô bốc hơi cộng kim nhiệt của bácnó "cửng lên" thì cầu chì quạt gió đã đứt. Lần sau đi lội nc bác tắt nút A/C đi nhé.
Bệnh kinh niên của Matiz thôi kg sao đâu.

Báo cáo bác em có tắt A/C khi chạy xe mùa lũ đấy chứ. Vả lại kim nhiệt của em nó tèo cách đây 2 tháng mà em chưa đi sửa được nên em ko biết đâu mà lần.

Quạt gió-cầu chì-bơm nước-sensor là 1 chuỗi liên kết, biết thử thế nào để biết hỏng cái gì đây?

Các bác có biết cầu chì quạt gió nằm ở đâu ko ạ?

Giờ này còn chỗ đâu ra gara nữa, mình phải tự làm thợ thôi. Các bác giúp em nhé

wavetau

Xe buýt
Bác mở nắp capo. Phía sát kính bên phía lái có cái hộp mầu đen.
Bác tháo ra và nhìn ở nắp hộp. Nó có chỉ dẫn vị trí của cầu chì. cái này hình như có hình cái cánh quạt. Hoặc bác cứ chuẩn bị mấy loại 10A,15A,25A,30A sau đó tháo từng cái.
Cái nào kg đứt thì nắp lại nhu cũ. Cái nào đứt thì thay luôn. Nếu thay hết mà quạt kg quay thì chắc bác phải mang ra thợ check lại quạt thôi. Chúc bác chăm sóc dc vợ yêu!

Bongquysu

Xe máy
Hộp đen như kiểu máy bay bác nhể. Chiều nay em check luôn xem sao. Mà em đã từng lên máy bay thấy hộp ghi đó nó màu vàng cơ mà sao người ta lại gọi là hộp đen nhỉ? Hay thiệt

Bình Mía

Xe tăng
Hộp đen như kiểu máy bay bác nhể. Chiều nay em check luôn xem sao. Mà em đã từng lên máy bay thấy hộp ghi đó nó màu vàng cơ mà sao người ta lại gọi là hộp đen nhỉ? Hay thiệt
Bác mở nắp Ca pô lên, nổ máy tại chỗ rồi bật điều hòa lên, đợi 1 lúc xem quạt két nước nó có chạy không? vì khi nổ máy thì phải 1 lúc sau máy nóng Quạt mới chạy bác ạ, nếu vẫn không thấy Quạt chạy thì Bác mở hộp Cầu chì ra, dưới nắp hộp nó ghi đủ cả đấy Bác ạ, hình như nó ghi là "Fan", nếu đứt Cầu chì thì bác thay cái khác vào (Em tuyền dùng sợi dây đồng tóc đấu tạm:D). Còn nếu Cầu chì không đứt mà Quạt vẫn không chạy thì Bác phải mang đến Gara thôi, (Quạt két nước Matiz giá khoảng 1,6tr)

phamduytuan

Xe hơi
Website
360.yahoo.com
khói không sao đâu đấy là vì nước té lên động cơ hay cổ xả bốc hơi

Bongquysu

Xe máy
Thưa các bác, em đã nghỉ buổi chiều để hì hục với nó. Thực hiện đúng thao tác bật điều hòa và thấy quạt chạy, thế là em yên tâm phần rơle, cầu chì và quạt. Bây giờ chỉ cần kiểm tra sensor báo nhiệt để đóng ngắt tự động quạt nữa là xong. Em tháo toàn bộ những gì có thể tháo đựoc, xem lại các mối nối dây điện, vệ sinh và sau đó lắp lại. Khởi động động cơ và dí ga cho máy nóng lên và quạt làm mát lại chạy. EM mừng quá, thử lại vài lần và thấy quạt vẫn hoạt động. Như vậy em đã tiết kiệm cho Gara 1 chỗ để nhường xe khác bệnh nặng hơn.
Qua đây em cảm ơn tất cả các bác đã tận tình chỉ dẫn cứu chữa 1 ca bệnh không khó với thợ nhưng rất khó với những người mới như em.
Đến giờ phút này em vẫn không hiểu tại sao rút ra cắm vào mà lại hoạt động trở lại:21:

huhuotoco

Xe đạp
Thì bác ra Gara, Thợ cũng làm như vậy mà. Chúc mừng thành công của bác (b)

La răng vàng

Đi bộ
chuẩn bị mấy quả bóng bay(loại lớn đáy nhé), hai mái chèo là Oke rồi, lần sau không sợ H20 nũa mà lại đỡ tôn xăng

huthit

Đi bộ
Ko phải do động cơ nóng gặp nước đâu các bác a mà do nước vào lưới tản nhiệt nên bốc hơi đấy. Bác cứ để vài hôm tự khô hết nước là hết khói ngay mà. Xe bác ngon phết đấy.

longvu

Xe tăng
Bác mở nắp capo. Phía sát kính bên phía lái có cái hộp mầu đen.
Bác tháo ra và nhìn ở nắp hộp. Nó có chỉ dẫn vị trí của cầu chì. cái này hình như có hình cái cánh quạt. Hoặc bác cứ chuẩn bị mấy loại 10A,15A,25A,30A sau đó tháo từng cái.
Cái nào kg đứt thì nắp lại nhu cũ. Cái nào đứt thì thay luôn. Nếu thay hết mà quạt kg quay thì chắc bác phải mang ra thợ check lại quạt thôi. Chúc bác chăm sóc dc vợ yêu!
Nó chỉ ghi chữ FAN thôi bác ợ. Nhà em sure luôn đấy, em mở suốt, ngày nào cũng mở ra ...rồi lại lắp vào :)):)):))