Matiz khó nổ do nguyên nhân gì?

mr.tmax

Xe hơi
Website
kaike.vn
Còn 1 trường hợp nũa em gặp là đang đi bình thường thì có hiện tượng hụt ga, đạp ga không lên, cà giật cà giật, đi tiếp khoảng 2-3 km thì yếu dần rồi chết máy, đề lại không nổ, cái này do chết máy phát. Em bị rồi nhé, 1 là thay máy phát mới, 2 là tháo ra sửa, đóng lại bạc, chạy lại ngon ngay!

Tuanchef89

Đi bộ
Con matiz nhà em có tình trạng khó nổ máy. Em nghĩ là chỉ do hệ thống đánh lửa chứ không phải thiếu xăng hoặc không khí vì nếu nổ được rồi thì máy hoạt động tốt.
Em đã vệ sinh bugi rồi nhưng vẫn không hết. Em định sáng mai ra thay hết 3 cái bugi xem thế nào. Các bác cho em hỏi là nếu thay bugi mà vẫn khó nổ thì còn có thể có nguyên nhân gì nữa và cách xử lý. Cám ơn các bác.
.

Tuanchef89

Đi bộ
Còn 1 trường hợp nũa em gặp là đang đi bình thường thì có hiện tượng hụt ga, đạp ga không lên, cà giật cà giật, đi tiếp khoảng 2-3 km thì yếu dần rồi chết máy, đề lại không nổ, cái này do chết máy phát. Em bị rồi nhé, 1 là thay máy phát mới, 2 là tháo ra sửa, đóng lại bạc, chạy lại ngon ngay!
.
Em đã từng đi matiz rồi ạh!
Theo em dự thì ít khả năng tại bi gi lắm ạh. Tại bu gi thì lạnh máy cùng bị mà nóng máy quá cùng bị. Xe của em trc cũng thỉnh thoảng bị tậm tịt. Nhưng cụ chủ phải nói rõ là khi chất máy, đề lại nó vẫn xoẹt xoẹt mà k nổ hay là văn khoá nó k phản ứng gì!?
Nếu nó vẫn xoẹt xoẹt mà k nổ thì kt đường điện và xăng:
Điện cụ kt hộp denco và con mobin cao áp xem có bị sao k. Trc xe em bị nứt mobin cao áp, cứ trời ẩm hoặc trời mưa là coi như tậm tịt, lúc nổ lúc không, hoặc nổ thì cứ ì ì ga k lên (do điện yếu)
Xăng thì ít khi bị lắm vì nếu bị xăng thì coi như k thể chạy đc bình thường đâu ạh! mà phải sửa mới chạy đc!
.
Báo cáo các bác là em đã thay 3 con bugi, kết quả là tình trạng vẫn thế. Thỉnh thoảng đề vẫn khó nổ. Tắt khoá điện đi, đi chơi một lúc về bật lên lại nổ được. Bực thật! Em hơi nghi nghi chỗ ổ khoá điện. Em thấy có hiện tượng như thế này: Thường xoay khoá điện để đề thì có tiếng đề kêu xoành xoạch, nhưng thỉnh thoảng có lần xoay thì không thấy có tiếng kêu xoành xoạch=> Không biết có vấn đề ở chỗ tiếp xúc khoá điện không hả các bác? Lúc nãy em thử xịt RP7 vào ổ khoá điện, không biết là có ăn thua gì không, để em theo dõi rồi có gì em sẽ báo cáo lại các bác!
.

Matiz207

Đi bộ
Xe em buổi sáng cũng không khó nổ lắm cụ ạ. Nhiều hôm sáng ra cắm chìa khóa vào nổ phát vẫn ăn ngay. Tình huống hay bị khó nổ là lúc đang chạy lì rì, nhả côn quá một chút để chết máy, rồi đề lại hay không được (Ngõ nhà em chật, đường lại gồ ghề => quay đầu hơi khó => hay bị chết máy lúc quay đầu, sau đó đề lại khó => đề mãi gần chục lần không được=> tắt khóa điện vào nhà làm chén chè, tè một bãi..., rồi sau đó ra vuốt ve em nó mấy cái, đề phát lại được!!!). Không biết là theo kinh nghiệm của các cụ thì bệnh em nó là bệnh gì?
Vâng giống con matiz 2007 của em cũng kiểu như vậy.. Hay chết máy khi quay đầu và đề lại ngay thì không thể nổ máy.. Tắt khoá và chờ khoảng 3 đến 5phut thì đề lại là nổ ngay và mới đi tiếp được ạ.. Các bác cho em xin ý kiến ạ. Như vậy là vấn đề gì ạ