Mất phanh xe AT

binhcoi

Đi bộ
Em cũng mới lái và lái AT chưa gặp trường hợp này bao giờ, mong các cụ có kinh nghiệm chỉ bảo cho anh em thêm kinh nghiệm để biết đâu khi gặp trường hợp này thì còn có ít vốn để sài. Cảm ơn các cụ nhiều!

lamthitvit

[Tịch thu bằng lái]
Đó là vì xe của cụ nó giống như xe nâng ý, chỉ có 1 số tiến & 1 số lùi thôi. Tiến hay lùi do các lá côn đóng mở nên đang tiến đóng lùi hoặc ngược lại không vấn đề gì chỉ nhanh hỏng côn thôi. còn hộp số ô tô nó khác.
Tôi không hiểu tất cả các loại số AT của xe oto, hình như có 2 loại chủ yếu: dùng BIẾN MÔ & dùng LY HỢP ƯỚT.
Nếu dùng BIẾN MÔ thì đang chạy tiến gạt sang lùi vô tư luôn ( như xe nâng ).
Còn dùng LY HỢP ƯỚT thì không biết thế nào ( phải thử mới được ).

Thd

[Tịch thu bằng lái]
Nói đùa các cụ nghĩ ra lắm trò quá,
Xe AT đa phần là xe mới, chế độ bảo dưỡng định kỳ tuân thủ đúng thì lo gì,
Ngày trước xe chạy bét nhè thì mới sợ nổ đường dầu mất phanh này nọ chứ bây giờ toàn xe mới mà các cụ đã ............
Mới lại ngày trước xe chạy có theo quy chuẩn nào đâu, hỏng đâu sửa đấy
Xe bây giờ được nâng niu, chăm sóc hàng tháng,

:D

Chỉnh sửa cuối:

acc_75

Xe điện
Ngày trước xe chạy bét nhè thì mới sợ nổ đường dầu mất phanh này nọ chứ bây giờ toàn xe mới mà các cụ đã ............

Cụ thông cảm ăn không ngồi dồi nên toàn nghĩ lung tung. Mà cũng không chừng cụ ạ trên đời này chả có cái gì tuyệt đối mà lị.

HuyKien

Xe tải

Có đấy cụ ạ!!!Trả thù nhau chẳng hạn, bằng cách chọc thủng đường dầu lúc ta dừng xe...Lỗi ngẫu nhiên như vỡ cup ben, rò rỉ ở đâu đó dẫn đến mất dầu phanh một cách từ từ...chỉ có điều là xác suất quá nhỏ, vì vậy ít ai ngờ tới và chuẩn bị tâm lý cũng như kỹ năng tự cứu nên tai nạn rất thảm khốc...

xuantruong

Xe tải
Điện thoại về nhà, báo cắt cơm ....
Thưa cụ em điện về báo cắt cơm như cụ dạy, Gấu nhà em quát : Sao ngu thế, về ngay 2-1 đồng thời kéo phanh tay, làm nhanh lên nếu không kịp tối đừng mò về nhà nữa nhé... Em camơrun lắm..., em nghe theo gấu thôi cụ ợ.

DrHuy81

Xe tăng
Cụ mà về P ngay, hoặc gẫy hộp số, hoặc xe bị trượt và lộn. Cụ cứ về các số thấp hơn : 2 --> 1 (hoặc S -->L), kết hợp phanh tay. Khi giảm tốc tương đối rồi thì mới có thể về P. Lý thuyết thì như thế, nhưng em thú thật, chưa bao giờ phải dùng võ này và hy vọng không bao giờ phải dùng tới nó. Các cụ nhớ bảo dưỡng xe cộ đúng hạn thì cũng giảm xác suất phải dùng miếng võ đó nhá.
Em thêm tí: và khi đổ đèo, nhớ phải kết hợp phanh bằng động cơ thì phanh mới không bị MẤT TÁC DỤNG
Đồng ý với ý kiến của cụ !

kduc

Xe Cứu Trợ
Làm sao mà phanh mất trợ lực hở cụ ?
Ví dụ đứt curoa bơm trợ lực.
Không có trợ lực phanh vấn phanh được chỉ nặng thôi, không có trợ lực lái chỉ ko đánh lái chết được thôi, nếu xe chuyển động vấn lái được nhưng nặng tý

Quên, bổ xung ý cụ j #2 : căng quá thì báo cắt khẩu :D

Chỉnh sửa cuối:

anhtho

Xe ngựa
Ví dụ đứt curoa bơm trợ lực.
Không có trợ lực phanh vấn phanh được chỉ nặng thôi, không có trợ lực lái chỉ ko đánh lái chết được thôi, nếu xe chuyển động vấn lái được nhưng nặng tý

Quên, bổ xung ý cụ j #2 : căng quá thì báo cắt khẩu :D
Thường trợ lực phanh của xe con dùng chân không của máy, không cần cu roa đâu cụ.

acc_75

Xe điện
Theo em biết thì có 3 dạng trợ lực phanh và 1 dạng không trợ lực.
1- Phanh khí nén 100% thường thấy ở xe zin 130 hoặc một số xe tải
2- Phanh dầu trợ lực khí nén rất hay gặp ở xe tải hoặc xe khách lớn
3- Phanh dầu trợ lực chân không ( lấy chân không từ cổ hút) hay gặp trên xe con hiện đại
còn 1 dạng phanh trợ lực = cơm em gặp hồi học lái bằng xe u oát, hic nhồi nhổm mông luôn.

HuyKien

Xe tải
Theo em biết thì có 3 dạng trợ lực phanh và 1 dạng không trợ lực.
1- Phanh khí nén 100% thường thấy ở xe zin 130 hoặc một số xe tải
2- Phanh dầu trợ lực khí nén rất hay gặp ở xe tải hoặc xe khách lớn
3- Phanh dầu trợ lực chân không ( lấy chân không từ cổ hút) hay gặp trên xe con hiện đại
còn 1 dạng phanh trợ lực = cơm em gặp hồi học lái bằng xe u oát, hic nhồi nhổm mông luôn.
Lúc tập uoat cụ có nhòm xuống sàn xem cái bánh xe nó quay đến chóng mặt không? To tay, to chân phanh và đói cơm thôi cụ ạ! Đố cụ phanh bằng cơm được đới?

Chỉnh sửa cuối:

acc_75

Xe điện
Lúc tập uoat cụ có nhòm xuống sàn xem cái bánh xe nó quay đến chóng mặt không? To tay, to chân phanh và đói cơm thôi cụ ạ! Đố cụ phanh bằng cơm được đới?
Em quên bố mất cái trợ lực nằm bên phụ ..:D. lúc sắp húc vào tường thì cái trợ lực đấy mới làm việc, mà cái trợ lực đấy cũng chạy bằng cơm, bia và 555 nữa cụ ợ.:D

dungbacauto

Xe tăng
Trường hợp này khi ta bỏ hẳn chân ga ra, tốc độ sẽ giảm đi nhiều, kìm nhẹ thắng tay và bằng mọi giá không cho xe xuống dốc, bấm đèn ưu tiên. Khi xe mất số, bạn có thể bơm nhẹ ga xe sẽ lại vào số và tốc độ sẽ lại giảm.

Trong trường hợp này bạn không nên rút chìa ra, nếu bạn rút chìa khóa ra bạn không thể điều chỉnh tay lái, bạn cố lưu ý trừ khi nhiệt độ trong máy cao dẫn tới blow máy, hoặc cháy xe. Không có mấy trường hợp buộc tắt máy xe, khi tắc máy phần lớn tiện ích trên xe sẽ ngưng hoạt động.

Kiabuoisang

Xe container
Ơ cụ hỏi hay! Phanh tay đâu? Gọi là phanh tay nhưng nó vẫn phanh 2 bánh sau mờ! Nếu đứt nốt dây cáp phanh thi đành nhẩy ra thôi nhể!
Giờ nếu là phanh tay điện tử thì làm gì còn cáp nữa mà lo đứt hả cụ ?
Mất phanh ở xe số tự động thì cần rất bình tĩnh, nhả chân khỏi bàn đạp ga, cối phanh liên tục để tìm cơ hội; đồng thời chuyển về số thấp để hộp số can thiệp ghìm xe chậm lại. Tìm vị trí để cho xe cọ vào nhằm hãm xe như hộ lan mềm, ta luy dương,... Nếu không thể hãm thì đành đóng số P chấp nhận vỡ hộp số.
Nói chung tất cả cũng đều là giả định, thường hợp mất phanh đột ngột là rất hiếm do hoạt động của hệ thống phanh dầu vẫn phụ thuộc vào một ít cơ khí tác động từ phía chân lái xe. Hệ thống phanh vẫn có tổng phanh là cơ khí nên mất phanh lúc xe đang chạy là hiếm.

Kiabuoisang

Xe container
Chỉ còn cách lao vào cột điện thôi ợ, phanh tay có tác dụng j đâu chứ (e kéo phanh tay, k đạp ga xe vẫn chạy ầm ầm)
Xe cụ phanh tay không được chỉnh chuẩn rồi. Nếu chỉnh chuẩn thì khi kéo phanh tay xe sẽ giảm tốc độ rất nhiều.
Có 2 loại phanh tay: 1 loại má riêng, 1 loại ăn theo má phanh đĩa. Có 2 dạng phanh có dây cáp và phanh điện tử. Phanh tay cũng cần kiểm tra và hiệu chỉnh thường xuyên. Có nhiều người không để ý tới phanh tay như loại dây cáp, 1 bên dây bị kẹt hoặc trùng cũng dẫn tới hiệu quả phanh kém.