[Funland] Mật ong nghi ngờ được làm từ " Đường '' , giá rẻ bất ngờ.. Các cụ và người tiêu dùng nên cẩn thận

Demchinhhang.net

Xe container
Mật ong giờ chả nuôi bằng đường thì lấy đâu ra nhiều mật thế.
Còn 1 cái nữa là quay non ( khi ong chưa làm mũ chỗ đựng mật ).
Nuôi bằng đường tạm vài hôm kiểu như mưa gió thôi, nuôi nhiều bằng đường thì ong nó nghẻo, đấy là câu chuyện dông dài với 1 bác nuôi ong trên Kontum.

onano69

Xe container
Mật ong rừng thì lấy đâu ra nhiều thế; chủ yếu mật ong nuôi. Nhưng đã mật ong nuôi rồi thì chất lượng thế nào cũng khó biết được. Kể cả nhờ người quen mua cũng dễ bị lừa!
Ong nuôi hay ong rừng thì con ong đi lấy mật giống nhau, ong nuôi họ chỉ cho ăn thêm đường vào mùa ít hoa ong đi kiếm không đủ mật thì người nuôi cho ong ăn thêm đường và phấn hoa dự trữ để ong sinh sản duy trì đàn :) chứ chả ai đi cho ong ăn đường để lấy mật bán đâu ;)) đấy là hiểu biết hạn hẹp của em

Bang lang

Xe điện
Các cụ vơ đũa cả nắm rồi. Hiện đang là mùa mật nhãn nên họ chuyển ong từ miền trong ra ngoài Bắc đặt nhờ và họ quay tại chỗ luôn nhé. Ko tin các cụ cứ về mạn HY TB sẽ rõ. Nhưng ong của họ là ong Ý, giống này nó to khỏe nhưng ăn tạp nên chất lượng mật ko bằng ong muỗi ta thôi nhưng là mật thật.
Em toàn mua 170k/ kg. Cứ đến tháng 3 là em đặt 3kg, ko được 3 lít. Tính ra cũng chỉ 2,4 lít, 225k/lít.cũng ong ý. Em có lần mua mật ong rừng, mở nắp ra nó phụtt lên, chảy hết ra ngoài. Em nghĩ chắc mật đểu. Cũng có lần em tin lời quảng cáo của nguoi quen mua 2,5 tr tiền mật ong, nhưng nó cứ đổi màu thành đen và em nếm toàn vị đường, tính ra gần 500k/ lít vì bảo mật rừng. Từ đó ai cứ bảo mật rừng là em cạch. Lại quay về ăn mật ong Ý cho lành. Mà cứ đến mùa hoa Bạc Hà, cô bạn em lại tặng em một chai, ăn vào thấy hơi có vị bạc hà thật, nó khác hẳn mật ong khác, mầu hơi xanh ngả vàng, đặc quánh.

manhcsic

Xe Cứu Trợ
Nghe nói mật ong xịn làm chủ yếu từ quả bầu đỏ (bí Ngô) nấu với đường. Hỗn hợp được đưa lên rừng là xịn dùng tốt.

Dan du an

Xe ba gác
Đợt em vào Chi Lăng của Lạng Sơn thấy dân nuôi rất nhiều ong. Họ lên rừng bắt tổ ong mang về nuôi. Tuy nhiên đợt em hỏi mua mật vì là người quen họ bảo không nên mua đợt này vì ong đi lấy mật hoa vải toàn bị phun thuốc mật không ra gì.

Bang lang

Xe điện
Nuôi bằng đường tạm vài hôm kiểu như mưa gió thôi, nuôi nhiều bằng đường thì ong nó nghẻo, đấy là câu chuyện dông dài với 1 bác nuôi ong trên Kontum.
Đúng rồi cụ. Khi quay mật xong thì phải cho nó ăn đường. Trước em cũng nuôi ong toàn làm thế.

TieuFu

Xe container
Đợt em vào Chi Lăng của Lạng Sơn thấy dân nuôi rất nhiều ong. Họ lên rừng bắt tổ ong mang về nuôi. Tuy nhiên đợt em hỏi mua mật vì là người quen họ bảo không nên mua đợt này vì ong đi lấy mật hoa vải toàn bị phun thuốc mật không ra gì.
Kinh nhề ! Thế thì ong lăn quay cả tổ chứ lấy đâu ra mật thuốc bán cho cụ !??

TieuFu

Xe container
Đúng rồi cụ. Khi quay mật xong thì phải cho nó ăn đường. Trước em cũng nuôi ong toàn làm thế.
Cho ăn để duy trì đàn, chứ được tý mật các thầy vắt hết rồi thì mưa gió ong mút ngón chân để sống ?!! Kk !

Aziz Nesin

Xe tăng
Các cụ kĩ tính cứ thích phải độc với xịn chứ như e thì mật ong nuôi đến mùa hoa (vải, nhãn, keo....) mua tại chỗ là chấp nhận đc rồi

0916187779

Xe tải
con zai bà Tân vlog trước đăng clip bán mật ong hoa vải nhiều lắm, sau vụ VTV đưa tin xóa sạch clip luôn và kêu bán hết sạch mật ong luôn rồi.

TieuFu

Xe container
con zai bà Tân vlog trước đăng clip bán mật ong hoa vải nhiều lắm, sau vụ VTV đưa tin xóa sạch clip luôn và kêu bán hết sạch mật ong luôn rồi.
Bà này nuôi ong khổng lồ 50kg ! Kk !

dongnat123

Xe container
Bạn em làm mật ong xuất khẩu thô sang Châu Âu, chất lượng cccm biết xuất khẩu Châu Âu thế nào rồi, dĩ nhiên có qua xử lý một vài công đoạn nữa. Giá mua gốc tại thời điểm này khoảng 30k/kg tại vườn. Còn mỗi loại mật hoa sẽ có kết tinh khác nhau, vấn đề này chỉ người trong nghề mới biết
Clip ngắn công ty bạn em

ndkhoiits

Xe tải
Quê em Hưng Yên, hàng năm cứ đến tháng 2-3 âm lịch là các nhà ong mang tổ đến gửi, vườn nhà em họ cũng gửi mỗi năm cả trăm thùng, gần đây nhà có trẻ nhỏ nên thôi không cho gửi nữa. Giá mua tại vườn vào khoảng 100K/kg (mật ong nặng hơn nước nên 1kg mật ong là khoảng 750ml), đấy là đối với ong Ý, còn nếu là ong ta thì thường sẽ đắt hơn khoảng 20-30%.

Với ong nào, mùa nào thì họ cũng chỉ cho đi lấy mật hoa về làm mật, chỉ những ngày mưa gió, hoặc quá khan hoa thì họ mới cho ăn đường, vì ăn đường thì ong sẽ lười, cũng yếu hơn, và đặc biệt là rất tốn kém nên bí lắm họ mới cho ăn đường.

Hết mùa hoa vải, hoa nhãn thì các nhà ong sẽ lại đóng thùng đưa lên xe tải chở đi nơi khác có mùa hoa khác, thậm chí vào tận Đắc Lăk, Kon Tum để có mật cho ong. Mật ong có đặc điểm là an toàn, không sợ thuốc trừ sâu, trừ bệnh, vì theo em biết, nếu phấn hoa mà có thuốc diệt sâu bệnh là ong sẽ chết ngay, nên thời gian họ gửi ong cũng chỉ được 1 dịp khá ngắn, quay khoảng 2-3 lần là họ lại phải mang đi rồi.

Nhà em năm nào cũng mua khoảng 15-20kg tại chỗ quay, với họ biếu thêm vài cân nữa là thoải mái ăn với biếu xén bạn bè họ hàng. Cụ nào có nhu cầu mua mật ong nhãn báo em sang năm em lấy hộ cho =))

Gato2009

Xe điện
HÌnh như hoa kết hợp đường thôi, mẹ em mua của người quen cũng 100k/lit, hoa nhãn hoa vải gì đó.
100 k/ lít thì họ vừa bán vừa cho rồi, còn không thì em e là hàng chất lượng không cao. Mật ong thường bán tính cân chứ không tính lít.
P/s: em dân Hưng Yên xịn, cháu em làm ong nên em biết.

keomutvuive

Xe điện
Nói thật với cc là ong rừng họ cũng nuôi, và có từng đội mang ong đi khắp nơi và giá cũng k đắt ghê như cc bàn. Như cc of dân hn thì cứ phải 1 tr/ l thì mới tin

TN1805

Xe điện
'' Mấy cái hàng ong rừng nguyên chất mình nói thật là người quen hay dân bản địa mới có, với số lượng có hạn. Thế mà chả hiểu sao nhiều người bán tràn lan với số lượng bao nhiêu cũng có mà cũng thấy rõ nhiều người mua. Đúng là chỉ nuôi béo bọn gian thương nhỉ ''

Ong rừng sống tự nhiên hoang dã ....thì cho mật ong rừng tự nhiên.
Ong nuôi ( do con người nuôi ) công nghiệp....thì cho mật ong nuôi, giá nó đương nhiên rẻ hơn thứ tự nhiên hoang dã kia rồi.

Cũng tương tự như mật gấu nuôi giá rẻ hơn ( nhưng chất lượng kém hơn ) mật gấu lấy từ con gấu hoang dã thợ săn bắt được trong rừng vậy.

Chuyện này không có gì lạ.

bmt1986

Xe tăng
Bọn nó vẫn bán ầm ầm 200k 2 lít kìa.

View toàn 2k người xem. :))

Lệ Cẩm

Xe điện
Tâm lý mà cụ. Mật, cứ mật thật là được, không pha linh tinh là OK. Trước em hay mua giúp nhiều người mật ong (hoa vải) mà cứ đi so sánh này khác nên giờ em chẳng giúp nữa.
Mua tại vườn, xem quay luôn. Chưa tính can thì tầm 50 - 55K/ 1kg (tầm gần 80K/ 1 lít). Giá như thế mà cứ đi so sánh kiểu sao chỗ khác bán cao, với rẻ thế có pha đường không.. đến khộ.
:( Vậy mà em không biết mua ở đâu. Phải vào siêu thị mua uống tạm đây này

VuNgoanMuc

Xe điện
Nói thật với cc là ong rừng họ cũng nuôi, và có từng đội mang ong đi khắp nơi và giá cũng k đắt ghê như cc bàn. Như cc of dân hn thì cứ phải 1 tr/ l thì mới tin
Mật ong thông thường thì cứ mật nuôi cho bảo đảm.. đi rừng khai thác còn được mấy đâu, tộc nhiều khi cũng làm hàng giả bán nhiều người vẫn tin thật.
VN cũng nên nghĩ ra 1 loại hoa nào đấy đặc biệt làm mật ong bán thật đắt như loại Manuka của Úc với New Zealand