Mất CMT - Làm lại thế nào các bác ơi?

Winstorm07

Xe container
Bác cứ lên Nguyễn Du đọc hướng dẫn chi tiết, bây giờ làm CMT nhanh lắm kô phải câu nệ nhờ vả ai cả.
Hôm trước em cũng vừa bị mất CMT nên phải làm lại chờ 10 ngày. Em còn mới thấy thông báo CMT bây giờ sẽ được in font chữ Time new roman rất đẹp chứ kô phải đánh máy chữ như từ trước đến nay nữa.

@ Xe hoa : Em vừa làm cuối tháng 7. Không miễn phí đâu bác ạ. Mất mấy chục nghìn đấy ạ.

dongnn

Xe tăng
Tưởng nhớ
Thực ra việc cấp phát lại giấy CMND rất đợn giản nếu như bác nhớ số và ngày cấp của CMND cũ. Nếu không nhớ bác sẽ phải đợi hơi lâu vì họ phải làm công văn yêu cầu tra cứu tại phòng hồ sơ Công an thành phố để biết số và ngày cấp của CMND cũ.
Mẫu xin cấp lại thì tại Công an Quận có, bác lên đó xin và quay về Phường xin xác nhận của Công an phường. Việc cấp phát CMND thì chỉ có từ Công an cấp Quận, huyện trở lên mới có thẩm quyền làm thôi bác ạh.
Khi đi làm, cần đem theo 2 ảnh chân dung 3x4 (Ảnh phim bình thường, tuyện đối không được chụp ảnh kỹ thuật số), sổ hộ khẩu gia đình. Lệ phí làm CMND bây giờ theo quy định là miễn phí.
Ảnh thì CA họ tự chụp bác ạ, họ chụp hình của mình, với 1 dãy số dài trước ngực để lưu hồ sơ, còn dán lên CMND thì họ bỏ cái phần số đó đi. Em chả hiểu tại sao lại phải đem ảnh đi? mà lại ảnh 3x4

Evolution

Xe điện
Thực ra việc cấp phát lại giấy CMND rất đợn giản nếu như bác nhớ số và ngày cấp của CMND cũ. Nếu không nhớ bác sẽ phải đợi hơi lâu vì họ phải làm công văn yêu cầu tra cứu tại phòng hồ sơ Công an thành phố để biết số và ngày cấp của CMND cũ.
Mẫu xin cấp lại thì tại Công an Quận có, bác lên đó xin và quay về Phường xin xác nhận của Công an phường. Việc cấp phát CMND thì chỉ có từ Công an cấp Quận, huyện trở lên mới có thẩm quyền làm thôi bác ạh.
Khi đi làm, cần đem theo 2 ảnh chân dung 3x4 (Ảnh phim bình thường, tuyện đối không được chụp ảnh kỹ thuật số), sổ hộ khẩu gia đình. Lệ phí làm CMND bây giờ theo quy định là miễn phí.
Khi em đi làm lại CMTND em mang theo 2 ảnh 3x4 chụp bằng máy số thấy họ vẫn nhận :69:
Và em làm cũng mất lệ phí đấy ạ :77::77::77:

aivanho

Xe hơi
Gấu nhà em khi cưới thì đã chuyển khẩu về Đông Anh nhưng CMT cũ thì vẫn ghi ở Thái Bình, bây giờ gấu nhà em muốn làm lại CMT cho khớp với hộ khẩu thì thủ tục thế nào hả các bác?

xe hoa

Xe buýt
Quy định là như vậy, nhưng thu vẫn thu. Em chỉ nói là theo quy định thì là miễn phí thôi chứ không nói là các bác sẽ được miẽn phí.
Ngày trước à Công an chụp ảnh, nhưng bây giờ người đi là tự chụp cũng được. Chắc 1 số nơi các bác muốn kiếm thêm nên kiêm luôn phó nháy. Bây giờ chỉ đi làm CMND lưu động thì Công an mới chụp ảnh thôi.
Cái kiểu chụp để số trước ngực cũng bỏ nốt, có phải làm căn cước can phạm đâu mà có số trước ngực chứ các bác nhỉ?
Chụp ảnh số Công an không phát hiện thì không sao, chứ khi họ phát hiện ta lại phải lóc cóc chạy đi chụp ảnh mất thời gian lắm các bác ạh

Phan3H

Xe container
Website
www.facebook.com
Em chuyển khác cả quận cũng không cần bác ạ. Thích thì làm cho mới thôi
Bình thường thì cụ chả cần đổi cũng được. Nhưng khi có việc gì, thông tin trên CMND và hộ khẩu lệch nhau cũng lằng nhằng cho mình.

Tốt nhất cứ trùng khớp, rảnh rỗi thì cứ làm lại cho mới cụ ạ.

Lệ phí làm CMND bây giờ theo quy định là miễn phí.
Cái này mới hả cụ? Đợt trước em làm mất 6K (y)

hanhfood

Xe hơi
Website
hanhfood.com.vn
Thủ tục cấp lại CMT

Tôi bị mất Chứng minh thư, vẫn nhớ số, ngày cấp. Các bác hướng dẫn giúp làm lại thế nào, chờ có lâu ko các bác ơi? Cảm ơn các bác nhiều!
Em mới làm lại tháng trước trên 90 Nguyễn Du (bị mất giống nhà bác nhưng số CMT có trong hộ khẩu rồi).
Không phức tạp lắm nhưng quy trình là thế này:
Nếu ở trong 4 quận nội thành cũ: Hoàn Kiếm, Ba Đình, Hai Bà Trưng, Đống Đa thì qua ND mua tờ khai trong đó có 2 bản (1 nhỏ, 1 to). Bản nhỏ thì khai bình thường theo hướng dẫn. Bản to sau khi khai thì phải dán thêm một ảnh 3x4 bên góc trái sau đó đưa CA phường nơi mình có hộ khẩu đóng dấu xác nhận. Bác chỉ cần lưu ý khi khai họ và tên phải viết chữ in hoa, lý do làm lại thì đề "bị mất" và nhắc các bác ở phường đóng dấu giáp lai cái ảnh, nếu quên thì phải làm lại đó.
Lên 90 ND cầm thừa thêm một ảnh 2x3 theo làm thủ tục cũng nhanh thôi thường thì mất 1 buổi sáng, nếu không muốn mất time thì có dịch vụ ở ngoài (em nghe nói hỏi mấy bà hàng nước, hoặc trông giữ xe bên ngoài) 150k thì phải, chừng 45 phút là xong. Giấy hẹn từ 7 đến 10 ngày nếu muốn nhanh thì lại phải mất thêm *** nữa.
Lên quận làm thì thời gian lâu hơn thì phải...
Hôm đó em làm có người quen nên không mất nhiều thời gian lắm nhưng nội dung chính là như thế, còn phần phụ thì nghe kể lại.(b)
Quên mất còn lệ phí thì vẫn phải đóng riêng đấy hình như là 12k, có hoá đơn đàng hoàng về thanh toán với công ty :P

Chỉnh sửa cuối:

thanhlt1979

Xe tải
nhà e vừa được chuyển từ Hà tây về hà nội, có phải làm lại CMND không các bác nhỉ? mà e sẽ ghi là: "... thành phố hà đông, thành phố hà nội" được không ạ:^)

cityphonehanoi

Xe tải
Cụ ở quận Ba đình, lên 90 Nguyễn Du mua một bộ hồ sơ xin cấp lại CMT (gồm 2 tờ: 1 to, 1 nhỏ) sau đó về phường sở tại xin xác nhận của xxx khu vực và cầm lại lên 90 Nguyễn Du, vào trong buồng và xếp hồ sơ, ngồi đợi. Khuyến cáo cụ nên đi sớm vì rất đông và rất nhiều chen ngang. Nếu cụ chỉ đổi CMT hết hạn thì không cần phải xác nhận. Sau đó sẽ được gọi vào lăn tay, chụp ảnh và nhận giấy hẹn sau khoảng một tuần cho CMT mới.
PM: khi đi cụ nhớ cầm theo cái bút.
Khi về nhớ mời em ly rượu nhạt cụ nhé

cityphonehanoi

Xe tải
nhà e vừa được chuyển từ Hà tây về hà nội, có phải làm lại CMND không các bác nhỉ? mà e sẽ ghi là: "... thành phố hà đông, thành phố hà nội" được không ạ:^)
Hiện nay chưa bắt buộc nhưng nếu có nhu cầu có thể đổi tại 90 Nguyễn Du, thủ tục như cấp CMT mới và thay đổi luôn Số CMT đầu 01 nên các cụ cũng hơi mệt sau này đấy.

Toinguoilaixe

Xe tải
Cụ nào cần tư vấn cứ bảo em ạ, nói sợ các cụ chởi nhưng em có ông anh ruột làm ở PC13 chuyên về CMT (90 Nguyễn Du). Kính các cụ nếu cụ nào đồng ý thì cho em ly vodka giải sầu nhé

[GMT]

Xe buýt
Website
www.facebook.com
(c) Mới đầu em tưởng phức tạp, nhưng cũng đơn giản thôi Bác ạ! Nếu đổi lại thì cần có CMT cũ đi kèm, Hộ khẩu, 1 tờ khai và 1 cái đơn có dán ảnh, nếu không có CMT cũ - giống trường hợp của bác, thì báo mất rồi lên CA Phường xin cái dấu, rồi lên CA Quận, tất cả thủ tục mất khoảng hơn 1h. Khỏi cần quen biết nhờ vả phiền hà!

Chỉnh sửa cuối:

quangtayho

Xe container
Gấu nhà em khi cưới thì đã chuyển khẩu về Đông Anh nhưng CMT cũ thì vẫn ghi ở Thái Bình, bây giờ gấu nhà em muốn làm lại CMT cho khớp với hộ khẩu thì thủ tục thế nào hả các bác?
Trường hợp của Gấu nhà bác thì mua 1 đơn xin cấp CMND (theo mẫu quy định của BCA) dán 1 ảnh 3x4 mới nhất sau đó đem ra CAP (hoặc CA xã) xin xác nhận và đóng dấu giáp lại ảnh với đơn (lưu ý điểm này nhá, ko có giáp lai ko nhận hồ sơ đâu) , các buổi sáng trong tuần (trừ sáng thứ 3 và sáng CN) đến CA huyện Đông anh để làm, lệ phí của Gấu nhà bác hết 12k. Huyện Đông Anh đông người đến làm CMND lắm nên bảo Gấu nhà bác đi sớm đi.
Lệ phí cụ thể của làm CMND như sau:
- Cấp mới (chưa có CM Hà NỘI): Người tỉnh ngoài nhập HK về HN: Thu 12k. Người HN thu 6k
- Cấp lại, cấp đổi (Đã có CM HN nhưng bị mất, bị hư hỏng rách nát), chưa quá 15 năm sử dụng: thu 12k. Còn CM cũ đã quá 15 năm sử dụng, ko bị hu hỏng thu 6k.
Các bác hết sức lưu ý nhé:
Tuyệt đối không ép dẻo, ép lụa các loại giấy CMND, bàng lái xe nhé vì:
- CMND sẽ bị mờ dấu nổi (ngân hàng và sân bay sẽ ko chấp nhận)
- Đăng ký xe sẽ mất tác dụng của 1 số dấu vết nghiệp vụ=> giấy tờ giả.
Bác nào lỡ ép rồi thì bóc ra nhé, kẻo khi kiểm tra họ kết luận là giấy tờ giả thì ráng chịu

danmexe

Xe điện
Nếu mang ảnh mình chụp đi thì ảnh chụp có nền xanh hay nền trắng vậy các bác ? em nghe bảo dạo này cho phép dùng ảnh nền trắng rồi nhưng em không biết làm CMT thì như thế nào?:^)

hanhfood

Xe hơi
Website
hanhfood.com.vn
Ngày trước thì xanh nhưng bây giờ thì trắng thì phải.
Tốt nhất bác cứ đến đó chụp đỡ phải bận tâm.

ngoclam

Xe tải
Cứ đến thẳng Nguyễn Du, các bác ở đấy chụp ảnh luôn cho tiện. Mình làm đổi CMT cũ mất ko đến 1 tiếng đâu (Kê khai, xếp hàng, lăn tay, chụp ảnh). Sau một tuần là có CMT mới.

hadang

Xe hơi
em đi làm lại mất hơn tháng

danmexe

Xe điện
Trong đơn xin xác nhận em lỡ viết kính gửi Công an quận Đống Đa rồi cho nên không qua Nguyễn Du làm được.Nếu qua CA quận Đống Đa thì qua Thái Hà hay số 1 Phạm Ngọc Thạch hả các bác?Bác nào đã từng xin cấp lại ở CA Đống Đa thì cho em thêm chút thông tin?:6:

aladin77772000

Xe hơi
Qua công an quận làm cũng nhanh thôi bác ợ tầm 30p, Công an quận Đống đa thì ở chỗ Thái Hà đấy bác, gấu nhà em mới làm chuyển từ ngoại tỉnh về phí có 6k thui, có điều chờ hơi lâu (20 ngày lận, bình thường cấp lại chỉ 7 ngày thôi), ảnh thì dán ảnh cũ nền trắng vẫn ok.

longyt

Xe tải
Lâu lâu rồi, tôi có hỏi các bác thủ tục làm lại CMT đã mất. Theo hướng dẫn của các bác, tôi đã làm đc rồi. Cảm ơn các bác rất nhiều!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!