[CCCĐ] Mảnh đất Bình Trị Thiên - Mùa hè đỏ lửa năm 2015

TONGIA

Xe lừa
Em cũng xách máy vào đây.
Mà nắng + cõng ông F1 chán chả bóp cò phát nào.

minhmo

Xe cút kít
Thật là tiếc, cái máy bao diêm nhà em chụp chán quá. Nhưng cũng may còn có ảnh mà minh họa. :D

minhmo

Xe cút kít
Đi tắt đón đầu, một thế mạnh và cũng là ưu điểm của người Việt. :D

minhmo

Xe cút kít
Chẳng biết đã sắp đến chưa, bắt đầu mỏi chân rồi.

Vẫn còn sung sức lắm có thể tạo dáng được. :D

minhmo

Xe cút kít
Phong cảnh ở cửa Thiên Đường.

TONGIA

Xe lừa
Ông thổ công dẫn đường theo đường HCM chứ không quay lại đường QL1 về Quán Hàu rồi rẽ vào. Báo hại ông ấy cũng không biết đường, lạc lung tung, mãi mới ra được đường HCM. :D
Hỏi ông google mãi, ông cũng dẫn được về làng. :D
Nhà em cũng lần đầu tự chạy xe trong này nhưng chôm được qua Sygic Free đi ngon.
Chơi 6 ngày chả hỏi đường phát nào. :P

minhmo

Xe cút kít
Nhưng để đến được với Thiên Đường chẳng dễ gì. Đường bắt đầu tắc.

Có phải Lão [@TONGIA;9339] đang bế F1 đây không? :D

minhmo

Xe cút kít
Dòng người xếp hàng vào động ngày càng kéo dài. Bên kia, đường xuống thỉnh thoảng mới có lác đác người rời Thiên Đường, xuống núi. :D.

Sau 55 phút leo núi và xếp hàng cuối cùng cũng tiếp cận với cửa Thiên Đường.
Bình thường, tới căn nhà đón tiếp này, mọi người nghỉ ngơi, nghe giới thiệu tổng thể về động. Nhưng hôm nay, ai cũng cố nhanh chân chui tọt vào Thiên Đường. Kẻo Nhân viên họ bắt xếp hàng lại... từ đầu thì quả là Địa Ngục. :D
Để chụp được cái ảnh này, nhân viên hai lần nhắc...chụp nhanh lên.:((

Chỉnh sửa cuối:

HorsePower

Xe container
Phải nói tinh thần phục vụ GD của cụ minhmo thật đáng khâm phục.
Em đi qua đây đợt nghỉ lễ vừa rồi, nhưng chọn các lịch trình đều lệch đi nên không bị cảnh đông đúc.
Em với gấu hồi tăm tia nhau đạp xe đạp đi chơi 2-9 đông nghẹt, cả buổi tối chỉ mất công chen nên có giao kèo với nhau:
"Không đi đâu ngày lễ"...
Keke....chuyện đã hơn 2 xịch năm nhưng vẫn còn giá trị đến giờ.
Mời cụ tiếp!

Chỉnh sửa cuối:

minhmo

Xe cút kít
Nhà em cũng lần đầu tự chạy xe trong này nhưng chôm được qua Sygic Free đi ngon.
Chơi 6 ngày chả hỏi đường phát nào. :P
Lão là Tôn Giả, người ta không hỏi lão thì thôi, lão đòi hỏi ai? ;))
À cái của free của lão kiếm được đâu, share cho em dùng thử xem nào. :D

Phải nói tinh thần phục vụ GD của cụ minhmo thật đáng khâm phục.
Em đi qua đây đợt nghỉ lễ vừa rồi, nhưng chọn các lịch trình đều lệch đi nên không bị cảnh đông đúc.
Em với gấu hồi tăm tia nhau đạp xe đạp đi chơi 2-9 đông nghẹt, cả buổi tối chỉ mất công chen nên có giao kèo với nhau:
"Không đi đâu ngày lễ"...
Keke....chuyện đã hơn 2 xịch năm nhưng vẫn còn giá trị đến giờ.
Mời cụ tiếp!
Vẫn biết đi chơi đợt lễ là vất vả, nhưng mấy gia đình anh chị em chỉ thu xếp được vào dịp này. Bao nhiêu năm ủ mưu mới có năm nghỉ lễ giữa năm dài như năm nay.

Cảm ơn cụ đã đồng hành và động viên.

minhmo

Xe cút kít
Nằm trong vách núi đá sừng sững này là cửa Thiên Đường.

Nhưng cửa nó bé tẹo thế này, ai dè tắc đường kinh thế. :D

minhmo

Xe cút kít
(Mượn tí trên web) Động Thiên Đường có chiều dài hơn 31,4 km, chiều rộng dao động từ 30 đến 100m, nơi rộng nhất lên đến 150m; chiều cao từ đáy động lên đến trần động khoảng 60-80m, được Hiệp hội hang động Hoàng gia Anh đánh giá là hang động khô dài nhất Châu Á, một trong những hang động kỳ vĩ nhất mà đoàn từng khảo sát nhiều hang động trên thế giới. Động Thiên đường có cấu trúc kỳ vĩ, tráng lệ và huyền ảo khiến những người khám phá hang động liên tưởng về một thiên cung nơi trần thế

Cửa động nhỏ chỉ vừa đủ một người xuống, nằm dưới lèn đá cao hơn trăm mét trông rất ngoạn mục. Vẻ đẹp huyền ảo tráng lệ của hang động được hé lộ khi có ánh sáng đèn chiếu rọi vào muôn vàn thạch nhũ kỳ ảo. Cửa vào nhỏ hẹp nhưng khi vào bên trong động có bề rộng hơn 200m, trần động vút cao, rộng thênh thang...

Trong động có những hình ảnh giống biểu tượng văn hóa các vùng miền, ở sâu trong động có nhiều thớ đá thoải ra thành bậc thang rất uyển chuyển, dài hun hút và phân bậc như ruộng bậc thang, giữa động có những ô như biểu trưng của văn minh lúa nước, nhiều cột thạch nhũ hình tháp Champa điểm rất đẹp.

Phần lớn nền động là đất dẻo, rộng và khá bằng phẳng, nhiệt độ trong động chỉ 20-21 độ C.

Hiện nay đơn vị khai thác đã lắp đặt một hệ thống cầu thang gỗ dài xuyên qua giữa tâm động. Hệ thống cầu thang này càng tô điểm thêm cho vẻ đẹp miên man, hoang sơ của hang động.

Nếu đi theo đoàn mọi người nên mang theo đồ ăn, trong động có những vị trí nghỉ ngơi rộng rãi được lát gỗ ngồi nhậu thì tuyệt. :D

Do không có điều kiện về máy, thiết bị chụp ảnh, em minh họa oánh dấu một phát.

Chỉnh sửa cuối:

minhmo

Xe cút kít
Sơ đồ hệ thống hang Thiên Đường với tổng chiều dài 31,4 km. Nếu mờ quá, các cụ không xem được thì hỏi em nhé. :)):))

duylong1610

Xe hơi
Cụ ới: Sao cụ đi đâu mà vào Làng em thế. Đây là Hải Lăng mà Cụ. Không phải Triệu Phong nhé.
Đơn Quế- Hải Quế- Hải Lăng- Quảng Trị
He, e cũng đi cùng tuyến giống cụ đợt 30/4 nhưng e ko đi được nhiều như cụ. Mấy địa danh mà cụ vào nhà e toàn chạy qua thôi. Để e góp với cụ mấy tấm hình e chụp ạ.
1 đình làng ở Triệu Phong, bọn e đi đường tránh vòng qua thành cổ Quảng Trị chụp được.

Cầu Hiền Lương

minhmo

Xe cút kít
Còn đây là sơ đồ mặt cắt ngang tuyến Động Thiên Đường đang được khai thác.Đaọn này đã làm hệ thống hành lang và cầu thang gỗ có chiều dài hơn 1km.

Các vị trí có nhũ đã theo những hình thù đẹp được ghi chú bằng ảnh.

Bức ảnh cuối cùng sau khi ra khỏi của động. vào lúc: 13h29 (Nếu ảnh mờ quá không xem được lại hỏi em nhé) :D

Tổng kết:

Động tuyệt đẹp, các động khác ở VN không có cửa để so sánh. Việc tổ chức khai thác chu đáo, khoa học, tinh tế từ đặt hành lang tạo góc nhìn đến chiếu sáng đã tôn thêm vẻ đẹp huyền ảo của động.

Rất thán phục người nghĩ ra cái tên: Động Thiên Đường

Tổng thời gian tham quan vào ngày nghỉ lễ, tính từ khi xe tới ngã ba đường HCM nhánh Đông vào khu du lịch Động Thiên Đường: Tới lúc 9h34, ra khỏi động lúc 13h 29. Tổng thời gian gần 4 giờ không tính thời gian đi xuống.

Lúc ra tắc đường tiếp :((

Bởi vậy bỏ qua kế hoạch đi viếng Hang Tám Cô mà di chuyển về Vũng Chùa Viếng mộ Đại Tướng.

Chính vì vậy, ngày 3/5 trên đường ra HN đoàn xuyên rừng qua Phong Nha Kẻ Bàng theo một cung đường tuyệt đẹp và hoang sơ để đến thắp hương Hang Tám Cô.

Chỉnh sửa cuối:

Bảo Hân

Xe tăng
Cụ ới: Sao cụ đi đâu mà vào Làng em thế. Đây là Hải Lăng mà Cụ. Không phải Triệu Phong nhé.
Dạ em xin lỗi cụ, có thể do e đi qua nhanh quá, xong lúc về xem lại ảnh thì định vị lại báo là Triệu Phong nên e nhầm. Cám ơn cụ đã nhắc em.

minhmo

Xe cút kít
Dạ em xin lỗi cụ, có thể do e đi qua nhanh quá, xong lúc về xem lại ảnh thì định vị lại báo là Triệu Phong nên e nhầm. Cám ơn cụ đã nhắc em.
Hay rồi đây, như các cụ đã nói: Hữu duyên thiên lý năng tương ngộ. :D

Em có một chú em bạn tên là .... Hải Lăng, chú ấy kể, năm 1972 Ông cụ thân sinh chiến đấu tại khu Hải Lăng, Quảng Trị. Là lính thông tin hữu tuyến chuyên rải dây, bởi vậy sống và trở về là một kỳ tích và thật may mắn. Bởi vậy khi sinh ra chú em, Ông Bà đặt tên là ...Hải Lăng.

Chỉnh sửa cuối:

TONGIA

Xe lừa
Lão là Tôn Giả, người ta không hỏi lão thì thôi, lão đòi hỏi ai? ;))
À cái của free của lão kiếm được đâu, share cho em dùng thử xem nào. :D

Vẫn biết đi chơi đợt lễ là vất vả, nhưng mấy gia đình anh chị em chỉ thu xếp được vào dịp này. Bao nhiêu năm ủ mưu mới có năm nghỉ lễ giữa năm dài như năm nay.

Cảm ơn cụ đã đồng hành và động viên.
Cụ vào tra Sygic+otofun bài của tay NgocHoangimas ý.
Hắn hack đủ món trên ô tô

nguoiyeuxenhat

Xe hơi
Quá đẹp, Năm ngoái nhà em đi, F1 thích thú vô cùng, rủ năm nay đi tiếp mà chưa có đk, Cụ chủ đi hết dẻo miền trung khói lửa rồi còn j .

Bảo Hân

Xe tăng
Có chuyện rất vui thế này: Vẫn biết vùng Quảng Bình cát trắng có giống khoai lang rất ngon và cạnh nhà Đại Tướng có một số nhà bán thứ quà đặc sản này. Tất nhiên nó đã dược chế biến và có tên gọi là khoai gieo.

Người ta thu hoạch khoai về, để một thời gian cho củ khoai tan bớt bột, rồi đem khoai đi luộc. Khoai luộc bóc vỏ, thái thành lát mỏng, đem phơi. Chế biến khoai gieo phải những ngày nắng to, khoai mới nhanh khô và dẻo hơn. Những lát khoai đạt thành phẩm, phải là những lát khoai khô, dẻo có màu đỏ vàng, trong và có vị ngọt.

Đoàn nhà tôi mua khá nhiều về làm quà, giá khoảng 80k/kg, có nhiều loại túi, to nhất 1kg. Khi mang về làm quà cho mọi người, đến lượt mình thì còn mỗi một túi. Mang ra ăn thì thật là ngon, nó dẻo, vị ngọt thấm dần, càng ăn càng thú vị, loáng cái đã hết một túi. Lúc đó mới nghĩ đến chụp ảnh thì...ăn hết mất rồi. :)):)):))

Còn mỗi cái này. :D

Thôi, mượn tạm cái ảnh trên mạng để báo cáo với cả nhà. =))=))

Vẫn biết là khoai ở đây là ngon nhất mà bon e chả tìm dc chỗ để mua ạ, tiếc quá