Thảo luận Mạng Canbus trên xe ô tô - Em yêu khoa học

Tyrion99

Xe tải
Hôm trước đi lắp cái màn Android, thợ bảo phải mua thêm canbus 500k, sẵn có biết tí xíu về IT nghiên cứu viết lại phục vụ các cụ về mạng Canbus trên xe ô tô. Mục đích của mạng là liên kết, chia sẽ thông tin của các thành phần điều khiển trên xe (có khoảng 70 bộ điều khiển)

Trước khi có CAN thì mạng Ethernet đang bắt đầu phổ biến, chính là mạng máy tính và hiện nay đã thành trùm Internet. Tuy nhiên, để áp dụng cho Oto có một số đặc thù mà ethernet không đáp ứng được, Bosch bắt đầu phát triển CAN.

CAN dùng 2 dây dẫn, có hiệu điện thế chênh nhau 1 chút, cao (high), thấp (low). Khi làm việc do có độ chênh hiệu điện thế giữa 2 dây dẫn tạo ra thông tin với đặc điểm không bị nhiễm từ, môi trường làm ảnh hưởng đến chất lượng truyền dẫn. Ô tô cần độ an toàn cao nên việc này rất quan trọng

Đặc điểm 2 là, mạng ethernet là mạng điểm nối điểm (tức là các thành phần muốn truyền dẫn phải nối với nhau), hoặc nối hình sao (nối chung vào hub hay switch), việc nay dây dợ rất lằng nhằng, tốn chi phí. CAN là mạng nối tiếp tức là các phần tử nối với nhau trên một trục. Như vậy tiết kiệm được chi phí, dây dợ bớt lằng nhằng

Thứ 3, ethernet có cơ chế xử lý xung đột kém. Khi một gói tin truyền trên mạng của 2 thiết bị cùng lúc sẽ gây ra hiện tượng xung đột.
Ethernet có cơ chế đời đầu xử lý xung đột khá chuối: khi gặp xung đột thì cả 2 thiết bị sẽ tạm nghỉ với thời gian ngẫu nhiên, sau đó cái nào nghỉ xong sẽ gửi -> tránh gửi cùng thời điểm -> tránh xung đột. Sau này có Switch (cái cục ở nhà mình cắm dây mạng vào) thì ko còn hiện tượng này nữa.
CAN có cơ chế xử lý xung đột bằng thứ tự ưu tiên của bản tin. Bản tiên nào có mã thấp hơn sẽ được ưu tiên hơn. Tưởng tượng tín hiệu đạp phanh, với tín hiệu bấm nút tăng âm lượng cùng đồng thời thực hiện thì tín hiệu phanh sẽ đươc ưu tiên gửi trước.

Như vậy, CAN truyền nhanh và tức thì có đánh ưu tiên những tín hiệu quan trọng, đặc điểm cần phải có để có sự an toàn trên ô tô

Đặc điểm thứ 4, là mạng trung tâm hay hệ thống hướng sự kiện. Các thiết bị trên mạng CAN khi cần gửi thông tin gì là cứ "la toáng" lên trên mạng, "ai" nghe thì nghe, ai dùng thì dùng... tức là một thiết bị gửi sự kiện (ví dụ tăng giảm âm lượng) thì gửi tất cả các thiết bị khác đều nhận được. Màn android được lập trình khi nhận tín hiệu đó sẽ xử lý tăng âm lượng lên, hoặc màn tablo nếu được lập trình hiện lên.

Khác với ethernet, mỗi thiết bị đều được định danh, gói tin gửi đi phải chỉ rõ bản tin này gửi cho từ đâu, cho thiết bị nào.
Với đặc điểm này, việc mở rộng tính năng rất dễ ràng.

Mạng CAN được thiết kế chuyên cho ô tô để thoả mãn những tiêu chí: rẻ, an toàn, mạnh mẽ, dễ mở rộng. Mặc dù băng thông thấp, dây ngắn, giới hạn số lượng thiết bị, bảo mật kém so với ethernet... nhưng với ô tô là quá đủ. Đúng là không gì hoàn hảo, chỉ là thiết kế sao cho phù hợp với hoàn cảnh. Hiện nay mạng CAN đã vượt ra ngoài ô tô, để triển khai cho máy bay, robot, nhà máy điều khiển tự động...

Tyrion99

Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka
Reactions: QAZ

viet_ksxd80

Xe tải
kia morning có canbus ko cụ,em thấy tác dụng của canbus lên xe dễ nhìn thấy là lắp màn hình khi mở cửa cái cánh cửa to đùng hiện lên

Thiên Thần Xanh

[Tịch thu bằng lái]
Bên em đang bảo hộ cho bằng độc quyền sáng chế CAN, cái đơn em đang xử lý của applicant là của ông bạn Hàn Quốc, cụ viết em đọc em hiểu luôn :D

GẠO GẠO

Xe hơi
Các bác cho em hỏi HN có gara nào sửa cổng obd2 của em nó không hiện thông tin, không nhận cổng không ạ

Hoang711

Đi bộ
Các bác có sơ đồ nguyên lý mạng canbus trên xe không chia xẻ thêm để mọi người được hiểu rõ hơn ạ. Nguyên lý là từ một bản tin được giải mã ra các tín hiện on/off, analog ở các đầu ra của bộ decoder nhưng cách mã hóa các hãng xe có khác nhau không, một bộ decoder có thể lắp lên xe này thì chạy tốt, xe khác ( cùng hãng) ko chạy

Tyrion99

Xe tải
Sơ đồ nè bác, còn nguyên lí thì như mình mô tả.

Còn chi tiết cụ thể hơn, kiến trúc mạng bao giờ cũng chia thành các layer, tính hiệu điện thường là ở tầng thấp, tầng vật lý. Nếu lập trình thì tương tác layer cao hơn.

Còn bản tin mình nghĩ các hãng xe khó mà đồng nhất với nhau được.

Các bác có sơ đồ nguyên lý mạng canbus trên xe không chia xẻ thêm để mọi người được hiểu rõ hơn ạ. Nguyên lý là từ một bản tin được giải mã ra các tín hiện on/off, analog ở các đầu ra của bộ decoder nhưng cách mã hóa các hãng xe có khác nhau không, một bộ decoder có thể lắp lên xe này thì chạy tốt, xe khác ( cùng hãng) ko chạy

binhepu

Xe hơi
Chào các cụ, em là mem mới nên đi hóng các thớt ạ