[Thảo luận] Mạn đàm về “nghiệp chướng”

Luu Lehong

Xe container
Nhất trí quan điểm với cụ chủ top!
Cứ sống hướng thiện và đúng lương tâm thì an bình phải không các cụ!:41::41::41:

cuky99

Xe buýt
Cái thớt này hình như đang đi lệch hướng mất rùi, đề nghị các cụ tập trung và chuyên môn thôi

Thai Ha

Xe buýt
Ai cũng trắc ẩn như cụ chủ thì tốt qúa. Nhưng cuộc sống trên thế gian này đâu phải không còn cái xấu. Nhân gian là bể khổ do kẻ ác gian trá gây ra.
Nam mô a di đà Phật.:63:

khoavq

Xe điện
86 triệu đôi mắt mà đọc bài này 10 lần thì ý thức giao thông chắc cũng sẽ được cải thiện đáng kể.

congnhuanphat

Xe điện
Nêu 50% người tham gia giao thông đọc được bài này và thực hiện thì Hà Nội nói riêng và việt Nam nói chung không bao giờ bị tắc nghẽn Giao thông :41:

ASD

Xe tải
em cũng xin phép mạn đàm, cái nguyên nhân sâu xa của tất cả các chuyện này bắt nguồn từ việc, không dám làm và không dám nhận trách nhiệm của người Á Đông, với VN trải qua một thời gian dài bao cấp, thói quen không dám chịu trách nhiệm, nhiễm nặng vào thói quen của người dân, và chuyển giao từ thế hệ này sang thế hệ khác. cả những vấn đề về khan hiếm thực phẩm hàng hóa, mua vé tầu vé xe hồi xưa, dẫn đến người dân không có được các thói quen của xã hội văn minh như xếp hàng, nhường đường, xin lỗi, cám ơn.....
Hệ quả là bây giờ, mặc dù cái ăn cái mặc, đã không còn là vấn đề cấp thiết như xưa, nhưng những thói quen chen lấn xô đẩy, tranh cướp vẫn còn đó. Ra đường là người ta tranh nhau từng xăng-ti-mét
NHớ lại , có mấy phóng sự trên TV, phỏng vấn mấy người nước ngoài sinh sống tại VN, khuyên các người nước ngoài khác nên quen dần với văn hóa đi lại của người Việt, em nghe mà đau lòng
Ở các nước, mỗi khi có vụ tai nạn nào đó làm chết chục người trở lên, là vấn đề lớn của nghành giao thông , các Cụ nhìn sang ngay như ngươì anh em láng giềng gần gũi và thân thiết TQ bên cạnh chúng ta cũng sẽ thấy rõ điều này
Nhưng chỉ có ở VN (xin lỗi và có thêm Ấn độ nữa) là đất nước người dân và chính quyền là dửng dưng vô cảm (em nói hơi quá) và quen với việc tai nạn này, coi đó là số không may của một số người ? Thường thì lí do tai nạn được đưa ra là "không kiểm soát được tốc độ" Haizzzz
Em lan man quá, mong các Cụ lượng thứ, nhưng em thì em chả trông mong gì vào cái thế hệ này đâu các Cụ ợ, đến thằng con em thì may ra:'(

Nấm mỡ

Xe điện
Nhà cháu đồng ý là mỗi người đều phải cố gắng sống đúng mực, sống có lương tâm. Dưng nhà cháu không tán thành cách vận dụng "nghiệp chướng" để lý giải các sự việc dư cụ chủ thớt.

Theo cách hiểu về "nghiệp chướng" thì cho dù kiếp này ta có cố gắng sống tử tế bao nhiêu cũng vẫn phải gánh chịu hậu quả tai hại do tội ác ta gây ra trong kiếp trước. Và cái gọi là tội ác đấy, với nhà Phật, có thể hoàn toàn do vô tình, vô tâm. Ví dụ như nếu ta lẽ ra ta có thể dừng lại giúp đỡ một người ăn xin, nhưng đã phớt lờ vì quá quen với tình trạng này trong xã hội; sau đó người ăn xin này gặp tai họa gì đó vì thiếu sự trợ giúp của ta (như quá đói, rủn người ngã vào chỗ không nên ngã) - đó cũng là tội ác.

Với cái định nghĩa “hậu quả tai hại DO TỘI ÁC CỦA KIẾP TRƯỚC gây ra” thì cũng có thể luận là những nạn nhân trong vụ vụ Mondeo điên (và cả các vụ tai nạn khác) bị gặp nạn là do trong kiếp trước họ đã làm điều gì đó không nên không phải.

vietran

Xe ba gác
Nói chung Đạo nào cũng có cái ưu điểm và nhược điểm của nó. Chúng ta nên phát huy cái ưu điểm và hạn chế nhược điểm.
Tuy nhiên hiện nay chúng ta đang sống trong chế độ Nhà nước pháp quyền (hầu hết các nước trên thế giới bây giờ theo thế hoặc mồm nói là thế: tuy nhiên chất lượng % pháp quyền bao nhiêu tùy vào từng nước). Do vậy chúng ta phải tuân thủ nghiêm chỉnh luật pháp và sẽ được thưởng nếu đúng và phạt nếu sai. Túm lại về giao thông tuân thủ nghiêm luật (nhà cháu mỗi cái uống rượu say lái xe vưỡn chưa bỏ được và anh hùng núp thỉnh thoảng vưỡn vồ được do biển hạn chế tốc độ bé quá hoặc bị khuất k nhìn rõ)
Có điều đáng buồn là rất nhiều người k tuân thủ luật giao thông và tai hại hơn chính những người tham gia quản lý giao thông thì lại vi phạm luật, k hướng dẫn hạn chế tai nạn giao thông mà chỉ chăm chăm đi phạt để kiếm xiền.
Cháu ghét nhất câu: tại ý thức người dân kém. Đã là pháp quyền thì cứ đúng luật, k ý thức với chả vừa hợp tình vừa hợp lý gì cả, cái đó nó rất trừu tượng để đánh giá, cứ đúng thưởng sai phạt là ok. Chứ mấy xxx GT ngày nào cũng vơ tiền đút túi chả thấy ai phạt làm gì nó chả loạn hết cả lên, người chết tai nạn giao thông chả đầy đường.

MEO

Xe hơi
Hoàn toàn đồng tình với quan điểm của chủ topic. Bản thân em luôn tâm niệm 1 điều "Gieo nhân nào gặt quả đấy".

Ngonghinh

Xe tăng
.............................
Thiết nghĩ trong ta cần luôn tâm niệm trong đầu hai chữ ĐIỀM ĐẠM trước mọi tình huống, đặc biệt khi lưu thông trên đường hằng ngày.
...............................................
- chút thời gian của Mọi người phải chờ khi Ta cố tình vượt đèn đỏ...?
- là chút phần đường của Những người đi ngược chiều do Ta lấn làn, vượt ẩu...?
- là sự an toàn của Những người đi ngược chiều khi bị Ta rọi thẳng đèn pha vào mặt trong bóng tối?
- là không gian yên tĩnh, là giấc ngủ của Các cháu bé bị thảng thốt lấy đi bởi tiếng còi inh ỏi của Ta giữa đêm khuya...?
- là lời xin lỗi lẽ ra Ta phải xin Người khác tha thứ vì sự vụng về, đụng chạm... ?
- là câu nói xúc phạm khi Ta muốn lấy đi lòng tự trọng hay nhân phẩm của Người khác?
- là những đồng tiền lẽ ra Ta phải bồi thường cho Người khác vì hậu quả của sự bất cẩn do Ta đã gây ra?

và điều tồi tệ nhất, không mong muốn nhất đó là… sức khoẻ, thậm chí tính mạng của Người khác mà Ta đã cướp đi chỉ vì một sơ suất nhỏ?

...................................:6:
Nhà cháu luôn suy nghĩ và cố gắng thực hiện .Cảm ơn cụ rất nhiều .
Nhất trí quan điểm với cụ chủ top!
Cứ sống hướng thiện và đúng lương tâm thì an bình phải không các cụ!:41::41::41:
Cảm ơn và mời cụ một ly vì cùng quan điểm !

Một buổi sáng đẹp trời, một ly càphê, một chiêc laptop, một cái cửa sổ mở ra trước mặt là dòng người tấp lập! Không biết trong số họ đã ai đọc những dòng này chưa!!!???
Vod bác chủ thread!(b)

daika

Xe điện
Em thấy nghiêng về phía "nhân quả" thì nghiệm đúng hơn. Không thể "đổ lỗi" cho kiếp trước được...

Hihi, vui với các bác tí.(b)

Daika.

29X_9198

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Em tin là reo Nhân nào gặt Quả đấy và e cũng tin là chẳng có Quả nào lại bé hơn Nhân cả đâu các cụ ạ.

Tốt nhất là mình phải sống sao cho nó có tình , sống sao cho đúng đạo thôi

Fiater0936

Xe tải
Em cũng tin là có luật Nhân Quả cụ ạ nên cũng có thể hiểu "nghiệp chướng" cũng 1 phần do tự mình gây ra như quan điểm của cụ (b)

cas

Xe buýt
Thường ở lầu Xanh trên đường hay tắc dễ ngập
cụ đã có bài viết rất tốt, vote cho cụ, mong sao mọi người có trách nhiệm với bản thân và cộng đồng...(b)(b)(b)

nguyen_kia

Xe điện
em cũng xin phép mạn đàm, cái nguyên nhân sâu xa của tất cả các chuyện này bắt nguồn từ việc, không dám làm và không dám nhận trách nhiệm của người Á Đông, với VN trải qua một thời gian dài bao cấp, thói quen không dám chịu trách nhiệm, nhiễm nặng vào thói quen của người dân, và chuyển giao từ thế hệ này sang thế hệ khác. cả những vấn đề về khan hiếm thực phẩm hàng hóa, mua vé tầu vé xe hồi xưa, dẫn đến người dân không có được các thói quen của xã hội văn minh như xếp hàng, nhường đường, xin lỗi, cám ơn.....
Hệ quả là bây giờ, mặc dù cái ăn cái mặc, đã không còn là vấn đề cấp thiết như xưa, nhưng những thói quen chen lấn xô đẩy, tranh cướp vẫn còn đó. Ra đường là người ta tranh nhau từng xăng-ti-mét
NHớ lại , có mấy phóng sự trên TV, phỏng vấn mấy người nước ngoài sinh sống tại VN, khuyên các người nước ngoài khác nên quen dần với văn hóa đi lại của người Việt, em nghe mà đau lòng
Ở các nước, mỗi khi có vụ tai nạn nào đó làm chết chục người trở lên, là vấn đề lớn của nghành giao thông , các Cụ nhìn sang ngay như ngươì anh em láng giềng gần gũi và thân thiết TQ bên cạnh chúng ta cũng sẽ thấy rõ điều này
Nhưng chỉ có ở VN (xin lỗi và có thêm Ấn độ nữa) là đất nước người dân và chính quyền là dửng dưng vô cảm (em nói hơi quá) và quen với việc tai nạn này, coi đó là số không may của một số người ? Thường thì lí do tai nạn được đưa ra là "không kiểm soát được tốc độ" Haizzzz
Em lan man quá, mong các Cụ lượng thứ, nhưng em thì em chả trông mong gì vào cái thế hệ này đâu các Cụ ợ, đến thằng con em thì may ra:'(
Bác có cái nhìn khách quan và sâu sắc lém. Em nhất trí như bác. Cội rẽ của vấn đề này xem ra chuyển sang thế hệ sau và các bác nhà ta làm quyết liệt (từ của anh Ba Dung) may ra mói hi vọng.

nissancui

Xe tải
định luật của vũ trụ là luật luân hồi hay phật giáo còn gọi là nhân quả , em đồng tình với cụ chủ thớt nhưng em xin phép đổi nghiệp chướng = tội nghiệp , có nghĩa cái tội gây ra thì cái nghiệp phải trả = tội nào nghiệp đó

fordhaiphong

[Tịch thu bằng lái]
Bác viết bài hay ghê, hình như bác cũng nhà báo thì phải...hehe
Cụng với bác 1 ly Vodka lò đúc...
Em còn nhỏ tuổi, rất ý thức học hỏi những điều như các bác đã nói ở trên.
Hãy biết tự mình suy nghĩ, không nên đua tranh, giành giật những gì ko phải của mình, biết nói lời xin lỗi và cảm ơn, biết tự mình ý thức vươn lên, biết giữ bình tĩnh và giải quyết vấn đề do chính mình gây ra mà không phải chạy trốn 1 cách hèn nhát !
Thực sự trên OF có rất nhiều bác là tấm gương thành đạt mà đội ngũ lớp trẻ chúng em cần noi theo...
Gieo nhân nào sẽ được quả đó !