[Funland] Mạn đàm các cụ đeo kính cận ạ

Ryan848

Xe container
Gọng khoan thì phải nâng niu hơn, ai ngồi nhiều văn phòng hợp hơn, còn hay vận động di chuyển và bền bỉ thì cứ chơi loại như cụ đang dùng (half rim) hoặc loại full rim là bền nhất. Khoan thì phải chơi mắt loại siêu cứng và yêu cầu độ cận vừa phải để lắp vào nó k dày quá gây xấu và nếu dày lắp cố nó phá gãy mắt ngay. Mặt ai đeo hợp thì chỉ cần chọn dáng gọng và dáng mắt còn k quá khác nhau trong 3 loại gọng đâu cụ ạ.
Nghe bẩu đeo gọng khoan tăng thêm 20% đập zai nên em ham hố tí :D
Nghe các cụ tư véo em bỏ ý định rồi, em dùng kính như phá, tuyền 2-3 năm là thay òi :))

phuongmit

Xe cút kít
Nghe bẩu đeo gọng khoan tăng thêm 20% đập zai nên em ham hố tí :D
Nghe các cụ tư véo em bỏ ý định rồi, em dùng kính như phá, tuyền 2-3 năm là thay òi :))
Nếu cùng 1 cái kính thì đeo khoan cảm giác nhìn, độ “thoáng” mắt là thích nhất, cái này k cãi dc :)) nhưng khoan thì cụ k dùng bỗ bã như 2 loại kia dc. À đợt e bị cận mà lớp 6 mới phát hiện ra do hồi cấp 1 đi học và ở nhà ánh sáng đều k đạt nên lúc khám rất nặng rồi. Nhưng đến 2 thằng nhà e thì 1 thằng lúc 5 tuổi đi khám ra bị loạn bẩm sinh và viễn nhẹ, thằng lớn cũng cận, mà cả 2 đều đủ ánh sáng lúc học nên đeo kính e thấy nó cũng hên xui lắm :D

Ryan848

Xe container
Nếu cùng 1 cái kính thì đeo khoan cảm giác nhìn, độ “thoáng” mắt là thích nhất, cái này k cãi dc :)) nhưng khoan thì cụ k dùng bỗ bã như 2 loại kia dc. À đợt e bị cận mà lớp 6 mới phát hiện ra do hồi cấp 1 đi học và ở nhà ánh sáng đều k đạt nên lúc khám rất nặng rồi. Nhưng đến 2 thằng nhà e thì 1 thằng lúc 5 tuổi đi khám ra bị loạn bẩm sinh và viễn nhẹ, thằng lớn cũng cận, mà cả 2 đều đủ ánh sáng lúc học nên đeo kính e thấy nó cũng hên xui lắm :D
Em nghĩ cận là do học/nhìn nhiều dưới bóng tuýp, nên từ hồi lấy vợ có F1 em thay toàn bộ bằng đèn Led hết rồi.

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Cố gắng để không phải đeo kính là sướng nhất, đeo kính khổ trăm đường chứ sướng với đẹp cài nỗi gì. Ngoài tốn khá nhiều tiền cho kính thì kể cả kính xịn mấy thì 1 thời gian cũng cũ, hỏng, lỏng, xước... Nói chung là phải đeo kính là khổ rồi.
Đồng ý hoàn toàn với Cụ. Hay ho gì việc đeo kính. Tâm sự của 1 thằng phải đeo kính hơn 20 niên.

phuongmit

Xe cút kít
Em nghĩ cận là do học/nhìn nhiều dưới bóng tuýp, nên từ hồi lấy vợ có F1 em thay toàn bộ bằng đèn Led hết rồi.
Nhà e cũng toàn đèn led, đèn bàn học đủ cả, trên lớp giờ đèn tuýp led cũng đời mới rồi nhưng chả biết sao vẫn bị

Đừng sợ

Xe hơi
E đeo kính đủ lâu để có 2 vết hằn trên sống mũi
Có hôm ngủ quên ko tháo kính, lúc dậy nhìn mọi thứ sáng choang, rõ ràng, lại cứ ngỡ mình đã hết bị cận, tý nữa thì rú ầm lên, mới chợt sờ tay lên mặt, cảm xúc như bị thằng nào tụt mất cái quần :(
Cận chắc là căn bệnh của thời đại, mấy đứa con/ cháu nhà e, tìm dc đứa ko đeo kính là hơi bị hiếm :(

Dacia90

Xe điện
Nên xài đèn ánh sáng vàng với chỉ số Lux cao, tránh ánh sáng trắng. Dính vào kính thì vất vả, ra bể bơi phải thay kính bơi cận. Đi em út mà không đeo kính thì dễ chọt vô xương cụt phải không các cụ?

Demchinhhang.net

Xe container
Em thì chỉ thích gọng khoan. Đang bồ kết gọng Cartier này mà chưa đủ lúa

Giờ em đang đeo gọng này

Gọng kính khoan nhanh hỏng lắm, dùng Oakley đuôi gọng nó thẳng nhìn đỡ già hơn tí cụ ợ.

Website
kinhmatchienbui.vn
Gọng kính khoan nhanh hỏng lắm, dùng Oakley đuôi gọng nó thẳng nhìn đỡ già hơn tí cụ ợ.
do cách sử dụng kính không đúng thì mới hỏng thôi ạ. Em dùng bao năm nay kính khoan chưa hỏng cái nào. Chỉ có chán thì bỏ thôi ạ.

bmwp0wer

Xe tăng
Em vừa làm đc con này lắp mắt đổi màu cũng hay hay, các cụ thẩm thấy ổn ko ạ

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em đeo kính sắp sang năm thứ 21. Bắt đầu từ năm 98 khi đó e học lớp 6, mắt kém từ cuối cấp 1 nhưng đến lớp 6 mới chịu đi đo và đã cận 3.5D. Em thấy đẹp và lịch sự nhất là gọng khoan, tuy nhiên nếu cận nặng thì k nên vì gọng khoan dùng phải rất giữ gìn và cận nặng mắt dầy lắp lên rất xấu. Tiếp đó là gọng xẻ cước, đại loại là nửa kín nửa hở so với gọng khoan. Cuối cùng là gọng kín 100%, ưu điểm là bền, che phủ tốt nên cận nặng nhìn k lộ lắm tuy nhiên chọn khá nhiều mới dc cái hợp mặt. Em toàn đeo kính loại gọng 200-300k 1 cái, made in Lịch Động, mắt thì đắt nhất tầm 250k 1 đôi loại phản quang chống xước của Hàn Quốc em k nhớ thương hiệu. 1 năm e thay mắt và gọng 1 lần nên em k có tiền chơi hàng hiệu :))
GS có thâm niên đeo kính phết. Mai em xin phép qua GS tư vấn giúp em về mẫu mã kính “cận lão” nhé.
Xin cảm ơn.

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Nhà e cũng toàn đèn led, đèn bàn học đủ cả, trên lớp giờ đèn tuýp led cũng đời mới rồi nhưng chả biết sao vẫn bị
GS nên mượn máy đo độ sáng về rồi kiểm tra theo tiêu chẩn ánh sáng VN.
Trước em đo mà giật mình vì mình tưởng là sáng mà chỉ đạt 60% với tiêu chuẩn VN.

vihali

Xe container
Bị cận là do trẻ con học ở không gian hẹp, toàn 3m đổ lại nên mắt lúc nào cũng căng. Bọn trẻ ở quê ánh sáng kém nhưng luôn nhìn xa hơn 5m, đủ để mắt ko phải điều tiết quá nhiều, ko bị cận mấy.

Em cận năm lớp 11, đeo kính 12 năm thì mổ lasik, giờ được 18 năm rồi. Cuộc đời 18 năm qua sướng hẳn.

BAOVEVANLONG

Xe tăng
E đeo kính hơn 20 năm rồi, chỉ dùng gọng khoan, dùng các hãng trong khu vip của bọn Viet Tín chỗ G.Võ (ko biết có phải hàng chuẩn thật sự ko nhưng thấy yên tâm hơn mua ngoài). E thì cứ lâu lâu lại tạt vào ngó, lấy ưng là lấy lắp mắt, nên giờ cả để ở vp, nhà, trên xe nếu tìm kỹ chắc hơn 20 cái. Chả cái nào hỏng, cứ lâu lâu lại đổi cho đỡ nhàm chán cái mặt mình.

phuongmit

Xe cút kít
GS nên mượn máy đo độ sáng về rồi kiểm tra theo tiêu chẩn ánh sáng VN.
Trước em đo mà giật mình vì mình tưởng là sáng mà chỉ đạt 60% với tiêu chuẩn VN.
Bị cận là do trẻ con học ở không gian hẹp, toàn 3m đổ lại nên mắt lúc nào cũng căng. Bọn trẻ ở quê ánh sáng kém nhưng luôn nhìn xa hơn 5m, đủ để mắt ko phải điều tiết quá nhiều, ko bị cận mấy.

Em cận năm lớp 11, đeo kính 12 năm thì mổ lasik, giờ được 18 năm rồi. Cuộc đời 18 năm qua sướng hẳn.
2 đứa nhà em thì 1 đứa nhỏ bị do bẩm sinh, 5 tuổi đã phải đeo kính rồi, nó bị loạn và viễn nhẹ, có đứa bạn nó cũng bị tương tự, mẫu giáo thì hoàn toàn k có đọc và ngồi học nhiều. Thằng lớn thì lớp 2 bắt đầu cận, học ở nhà ngồi bàn 1m2 to như người lớn, phòng 4-6 đèn led Phillip 10w chứ k dám chơi đèn noname, đèn bàn tận nơi chứ e cũng k biết phải trang bị gì nữa :D