[CCCĐ] Maldives - Chuyến đi honeymoon đến đảo thiên đường

Everon

Xe hơi
Vâng hiện giờ đang là mùa du lịch thấp điểm ở Maldives nên giá phòng đang rất rẻ đấy ạ, nhiều resort đẹp mà giá chỉ ngang với giá resort ở Việt Nam thôi :D
Nhiệt độ ở đấy ntn mợ, nóng hay mát?

thandaodh

Xe hơi
Thiên đường là đây !! Cụ có điều kiện quá

thinhpt

Xe hơi
Gato với bác này quá.! chúc mừng bác

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chụp đẹp quá.

ltkarm

Xe tải
Đúng là thiên đường thật sự. Có điều muốn hỏi chủ thớt là khu water villa được thiết kế như vậy thì hệ thống nước thải thoát ra đâu vậy cụ Anhlq ?

zenda081008

Xe buýt
Chuyến đi của cụ thật tuyệt ;)

Anhlq

Xe tải
Website
travelpx.net
Đúng là thiên đường thật sự. Có điều muốn hỏi chủ thớt là khu water villa được thiết kế như vậy thì hệ thống nước thải thoát ra đâu vậy cụ Anhlq ?
Dạ em cũng không rõ lắm đâu ạ nhưng khi đi vòng quanh đảo thì e thấy họ có một khu khá lớn riêng biệt có lẽ để xử lý nước thải. Còn rác thì ở Maldives họ có thuyền lớn tập hợp rác ở các đảo và chở đến một hòn đảo chuyên chứa rác thải ạ.

TL_Vietnam

Xe lăn
Chỗ này đẹp cũng 1 phần nhờ vào góc ảnh kụ chụp :D

bii1008

Xe hơi
Tuyệt vời quá, em cũng dự định vỡ mật ở Maldives nhưng kiểu của e cũng muốn tìm hiểu văn hóa con người bản địa nên khi nào có kế hoạch chắc em phải tham khảo cụ nhiều :D

Kanye

Xe hơi
đi Maldives mà cho trẻ con đi cùng thì có thích hợp ko cụ chủ nhỉ

đi Maldives mà cho trẻ con đi cùng thì có thích hợp ko cụ chủ nhỉ
Mình trả lời giùm cụ chủ thớt nhé! Đi Maldives vẫn có thể cho trẻ con đi cùng được, cụ ạ. Một số resort chỉ hạn chế cho trẻ ở water villa thôi ah!
Đợt vừa rồi, gia đình mình cũng cho các bé đi Maldives, các bé thích lắm đó!

Tuyệt vời quá, em cũng dự định vỡ mật ở Maldives nhưng kiểu của e cũng muốn tìm hiểu văn hóa con người bản địa nên khi nào có kế hoạch chắc em phải tham khảo cụ nhiều :D
Maldives rất tuyệt, nên tham khảo để đi, cụ nhé!

Hiện tại, giá vé máy bay và giá phòng các resort ở Maldives đang rất hấp dẫn. Các cụ thích du lịch có thể chọn transit ở Kul - Malaysia hoặc ở Changi-Singapore. Mình mới đã đi du lịch theo nhóm cùng gia đình, nên khá nhiều kinh nghiệm và có thể tư vấn cho các cụ nhé! Xây dựng chương trình theo lịch của các cụ luôn.

manchester6868

Xe tăng
Chuyến đi hay quá. xin hỏi cụ thời gian thích hợp nhất đi chỗ này. Thanks

Long_Viet 0309

Xe hơi
Tổng quan về Maldives:

Maldives hay Quần đảo Maldives (phiên âm tiếng Việt: Man-đi-vơ; phát âm tiếng Anh: /ˈmɔlˌdaɪvz/), tên chính thức Cộng hòa Maldives, là một quốc đảo gồm nhóm các đảo san hô tại Ấn Độ Dương. Maldives nằm ở phía nam quần đảo Lakshadweep thuộc Ấn Độ, và cách khoảng 700 kilômét (435 mi) phía tây nam Sri Lanka. Hai mươi sáu đảo san hô của Maldives bao vòng quanh một lãnh thổ gồm 1.192 đảo nhỏ, khoảng hai trăm đảo trong số này có các cộng đồng địa phương sinh sống.

Nếu nhìn trên bản đồ Maldives là tập hợp của rất nhiều hòn đảo rất nhỏ khá cách xa nhau và hơi mờ vì độ cao so với mực nước biển khá thấp. Ở Maldives có hai dạng đảo: Một là đảo thông thường có dân thường sinh sống như thủ đô Male hay các đảo mà dân du lịch bụi hay đi là Maafushi, Guraidhoo; Hai là các đảo Resort chỉ dành riêng cho khách du lịch.

Ngày nay du lịch và đánh cá là hai yếu tố then chốt của nền kinh tế Maldives. Các lĩnh vực vận tải biển, ngân hàng và chế tạng đang phát triển ở tốc độ khá cao. Trong số các quốc gia Nam Á, Maldives có mức GDP trên đầu người đứng thứ hai ở mức 3.900 USD (số liệu năm 2002), dân số khoảng 300.000 người (năm 2005). Đồng tiền của Maldives là đồng Rufiyaa (MVR), tuy vậy bác có thể sử dụng USD trên đảo nếu không muốn đổi tiền sang Rufiyaa. Tỷ giá quy đổi: 1 USD đổi được 15,3 đồng Rufiyaa và 1 Rufiyaa đổi được khoảng 1.454 VND (T11.2015).

Xin Visa:

Maldives miễn visa cho tất cả mọi người, xuống sân bay họ đóng cộp cái dấu cho nhập cảnh là ok.

Đi đến Maldives:

Bọn em đặt vé của Air Asia từ Hanoi- Male transit ở Kuala Lumpur, chi phí đặt vé là 800$ bao gồm cả 4 lượt mua thêm hành lý ký gửi 20kg.

Đi lại ở Maldives

Khi bay đến Maldives thì các bác sẽ đáp xuống sân bay quốc tế Ibrahim Nasir nằm trên một hòn đảo nhỏ chỉ vừa cho sân bay này, sau đó muốn di chuyển qua thủ đô Male (đọc là Ma Lé) hoặc các đảo gần đó phải đi bằng phà công cộng mất tầm 10 phút. Các bác nên đổi một ít tiền lẻ qua Rufiyaa vì khi bác mua một số món đồ linh tinh hay mua vé phà có giá dưới 1 USD thì người dân họ sẽ làm tròn là 1 USD và không trả lại tiền thối, đổi tiền thì các bác có thể dễ dàng đổi ngay tại quầy vé bến phà với tỷ giá rất tốt. Việc di chuyển giữa các đảo có người dân sinh sống được thực hiện bởi phà công cộng chạy liên tục hàng ngày trừ thứ 6 (ngày nghỉ cuối tuần của người Maldivian là thứ 6 và thứ 7) và bác có thể theo dõi giờ chạy trong tuần ở đây: http://www.mtcc.com.mv/transporthome.aspx.

Khách sạn ở Maldives và lịch trình cụ thể:

Các đặc điểm về Resort ở Maldives:
Đó là những Resort nằm trên các đảo tư nhân mà chủ họ thuê dài hạn từ chính phủ. Diện tích các đảo này khá nhỏ và hầu hết là chỉ đủ để xây dựng một resort nằm trên đó mà thôi, không có dân thường sinh sống. Đi đến các Resort này từ Male hoặc sân bay bác phải sử dụng Seaplane (máy bay cỡ nhỏ) hoặc speedboat transfer (tàu cao tốc) được sắp xếp từ chính các Resort đó. Giá phòng phụ thuộc vào độ sang trọng của Resort còn phí transfer phụ thuộc vào độ dài quãng đường đến Resort. Thường thì dịch vụ Transfer của các resort là bắt buộc vì họ không cho phép tàu bên ngoài đậu ở cầu cảng của họ, có một số resort thì họ vẫn cho phép và thường bác cần phải liên lạc trước để hỏi thông tin. Các bác cũng có thể tiết kiệm chi phí bằng cách ở các đảo thông thường rồi đi Daily tour đến resort, nhưng nếu bác muốn tận hưởng trọn vẹn cảm giác ở Resort thì nên đặt phòng và ở khoảng 2 đêm ở đó

Sau khi đã chốt được việc tìm resort, em tiếp tục lên kế hoạch cho việc nghỉ và đi lại ở những nơi khác ở Maldives.

Ngày 1: Do chuyến bay của em đáp xuống Thủ đô Malé vào buổi tối nên em phải ngủ ở đây một đêm ở Khách sạn SeaHouse Maldives TopDeck Hotel nằm ở đảo Villingili. Để đến đây bác cần bắt chuyến phà từ sân bay qua Male (7 mvr/người/lượt), sau đó bắt taxi (~1USD) qua bến bên kia của Male bắt phà đi sang Villingili (3 mvr/người/lượt) mất 10 phút. Khách sạn này nằm ngay bến phà Villingili. Ban đầu thì cảm giác khá oải vì phải di chuyển nhiều nhưng về sau thì không cảm thấy hối hận vì đảo này cũng rất đẹp, khách sạn dịch vụ ổn và buffet sáng rất ngon. Giá phòng thì gần như thuộc dạng thấp so với những khách sạn khác ở gần Male city (~$50 cả thuế phí bao gồm ăn sáng).

Ngày 2: 10h sáng em bắt phà công cộng đi từ Male – Maafushi, đi Sand bank chụp choẹt và lang thang ở đây một buổi đến chiều tối em lại đi phà qua đảo Guraidhoo. Guesthouse em ở trên đảo là Royal Inn Guraidhoo, ông chủ ở đây rất mến khách và đầu bếp riêng nấu rất ngon. Giá phòng là $35/đêm cả thuế phí, thuộc hàng rẻ nhất ở Maldives.

Ngày 3-4: Chủ Guesthouse sẽ đưa em đến resort bằng speedboat của họ, em ở Resort Olhuveli trong 2 đêm.

Ngày 5: Check-out resort và quay trở lại Royal Inn Guraidhoo, đi snorkeling, câu cá ngắm hoàng hôn, tối ngủ lại ở đây 1 đêm.

Ngày 6: Bắt phà quay trở lại Male, lang thang ở đây đến chiều tối rồi ra sân bay đón chuyến bay trở lại Kuala Lumpur.

Bài viết chia sẻ kinh nghiệm chi tiết và đầy đủ các bác có thể xem trên blog của em ở đây ạ: http://travelpx.net/travel/asia/maldives-ke-hoach-va-chuan-bi.html

Em xin kính cụ ly rươu, cảm ơn chia sẻ rất có tâm của cụ >:D<.