[CCCĐ] Maldives - Chuyến đi honeymoon đến đảo thiên đường

Anhlq

Xe tải
Website
travelpx.net

Anhlq

Xe tải
Website
travelpx.net
Có đi vòng vèo mới cảm nhận được đất nước và con người nơi mình tới du lịch. Đi như cụ chủ mới là biết chơi. Còn kiểu tới nơi chui tọt vào resort ở như một số người thì chỉ là kiểu chủ lò gạch mới phất, không biết hưởng thụ. Rất appreciate cụ chủ về bài viết. Em cũng đã đặt vé Maldives dịp 30/4 này nên rất cần học hỏi kn từ chuyến đi của cụ. Đọc bài của cụ mới để ý chết cha là em đi vào tháng 4, mùa mưa, không biết có sao không. Dưng mà em đọc đâu đó mùa mưa ở Maldives là từ tháng 6 đến tháng 9 cơ mà nhỉ. Anw thì đã mua vé máy bay rồi nên không đổi được. Mà cụ mua được vé mb giá ngon thật. Em mua của Tiger airway hết 980usd cho 2 người. Cụ đặt ks cũng ngon nữa, em đang phân vân 2 cái là Kurumba và Sheraton. Giá 2 ks này same same nhau khoảng 30tr cho 3 đêm bao gồm cả đi lại 2 chiều bằng speedboat từ sb về ks. Em đang nghiêng về Kurumba vì thấy biển đẹp hơn và có nhiều activity hơn. Sheraton thì hơi buồn vì chả có dịch vụ gi nhiều cho activity cả. Nếu cụ chủ có cao kiến gì chỉ giáo thì rất appreciate. Lịch trình thì em định đi thế này: ngày 1 bay qua Sing, vào Sing nghỉ 1 đêm tại ks 4 sao Chancellor, rất gần Orchard Road. Em sẽ có nguyên 1 ngày đi shopping tại Sing (cái này thì gấu nhà em nhiệt liệt đồng tình). Ngày thứ 2 sau khi shopping ở Sing xong, em bay tới sb Male lúc 8PM. Em sẽ đi phà sang Male, ở tại ks Somerset 2 đêm. Ngày thứ 3 em sẽ khám phá Male và tìm hiểu xem tour đi các nơi khác cho ngày hôm sau - cái này em chưa rõ lắm, nếu cụ chủ chỉ giáo cho thì rất cảm ơn. Ngày 4 em sẽ đi theo tour như trên rồi tầm chiều chiều quay lại Male, đi phà sang đảo sân bay rồi đi tiếp speedboat (của ks) về resort. Em sẽ ở tại resort 3 đêm: nghỉ dưỡng, tham gia các hoạt động như lặn xem san hô, lái moto nước, nnắm hoàng hôn/bình minh... Hết 3 đêm em sẽ fly back HN. Cụ chủcó cao kiến gì thì cứ đóng góp cho cái lịch trình của em nhé vì em mới fix vé máy bay và 1 đêm ks ở Sing thôi, các đêm còn lại ở Maldives đều để open (em có book ks Kurumba rồi nhưng có thể huỷ trước ngày 15/4) nên có thể thay đổi được. Sơ sơ kinh phí tới thời điểm này em tính là: vé mb 22tr, 1 đêm ks Sing 2,5tr, 2 đêm ks Somerset ở Male 8,5tr, 3 đêm ks Kurumba hoặc Sheraton 30tr (giá này bao gồm cả thuế 22,3%, phí đón bằng speedboat 2 chiều từ sb về ks). Total là 63tr rồi. Em thấy bảo là ăn uống tại resort đắt lắm, buffet là 160usd/người cho 1 bữa tối, nếu vậy thì ăn uống bỏ rẻ cũng mất thêm 15-20tr nữa, chưa kể moto nước thấy bảo 50usd cho 30 phút, chụp hình 50usd được 2 tấm và 150usd được 30 tấm. Cộng thêm ăn uống vào là 80tr, cộng thêm mấy cái dịch vụ kia vào là thành gần 1 lít. Cụ chủ chia sẻ thêm ít kinh nghiệm nhé. Còn cụ nào định đi thì cũng ngâm cứu kỹ kỹ vào nhé, không dơn giản là 40tr cho 1 cuộc tình đẹp này đâu :D.
Dạ mùa mưa ở Maldives nặng nhất là tầm 3-4 tháng trong khoảng từ tháng 4- tháng 9, những tháng còn lại thì nó chỉ là không đẹp bằng thôi chứ vẫn ok tận hưởng cụ ah, như em đi tháng 10 thì hên xui là vẫn có hôm trời âm u, không phải luôn luôn xanh ngắt như những tháng du lịch cao điểm.

Về Kurumba và Sheraton trước đây khi đi em cũng đã nghiên cứu khá kỹ, nghe và xem nhiều review của bọn Tây nó đi và có viết 1 bài tổng hợp ở đây cụ có thể tham khảo. Tuỳ theo nhu cầu của cụ, ở Kurumba thì nó hơn hẳn Sheraton độ tự nhiên và những thảm thực vật có sẵn, cụ mà thích snorkeling thì đúng là lựa chọn hoàn hảo. Tuy vậy điểm trừ là nó không có water villa đẹp như Sheraton, nói chứ ở Sheraton cụ đi các tour của resort thì họ có thể chở cụ đi bất cứ đâu, chỉ là không tiện như ở Kurumba, bước ra biển là có đầy đủ mọi thứ thôi.

Về lịch trình thì em thấy cụ shopping trước khi qua Maldives sợ mang nhiều đồ hơi oải, kể ra mà shopping để lúc về thì hay hơn. Em nghĩ là cụ nên rút bớt một chút thời gian ở Male vì ở tp này thực sự chán ngắt không có gì chơi, cụ đi một buổi là cũng thấy chán rồi ạ. Cụ ở Resort thì đúng là 3 ngày là ok rồi, cụ có thể xem xem khi đặt resort đó có deal giá tốt cho gói All inclusive hay Fullboard không khi đó sẽ ăn uống thoải mái không phải nghĩ gì đến giá cả nữa. Không thì cụ có thể xem trước giá các bữa ăn ở resort, thông thường tầm 50$/người/bữa buffet thôi (cũng đắt với em rồi :D). Còn giá các loại dịch vụ vui chơi ở resort thì giá chung rồi, nếu cụ đi các đảo local mới có thể mặc cả được (như em đi moto nước ở đảo Maafushi rẻ lắm 4 người mà có 45$). Một điều nữa là cụ đi không phải cao điểm cũng hay có lựa chọn upgrade loại phòng rất hay, ví dụ như cụ nói với họ đây là honeymoon của hai người thì resort họ sẽ chuẩn bị phòng rất đẹp, nếu mà may mắn nhiều khi họ còn upgrade phòng mình loại bình thường lên loại water villa mà không mất thêm đồng nào. :D

Anhlq

Xe tải
Website
travelpx.net
Cụ chủ làm ơn tương ảnh resot lên em ngó phát cụ ơi!
Em là em mơ ước được đến nghỉ ở đây lắm.
Để em về em viết tiếp ạ, mấy hnay em không có ảnh trong máy cầm đi :)

BMW_X7

Xe điện
hóng chuyến đi của cụ, em tiếng anh kém không dám tự đi hixxxxx

MaxMax

Xe tải
Xem bài của cụ chủ mà tâm hồn em bấn loạn :))

MaxMax

Xe tải
Tiếp đi cụ chủ ơi

hoangan79hn

Xe tải
Maafushi có rất nhiều khách Tây balo, nhưng là nước đạo Hồi nên nhà nước cấm được mặc bikini nơi công cộng. Nơi duy nhất khách du lịch được tự do mặc bikini là một góc nhỏ quây vào trên đảo bằng một hàng rào khá cao, tách biệt và là bãi tắm luôn. Để so sánh về độ nhộn nhịp thì e vẫn đánh giá cao Maafushi hơn Guraidhoo, sôi động nhưng không kém phần yên tĩnh vì thường chỉ một số nơi be bé trên đảo tập trung khách du lịch thôi, còn phần lớn trên đảo vẫn là dân sinh sống, tĩnh mịch và yên bình.
Đây là hòn đảo đông đúc nhất ở Maafushi, bạn sẽ không thể tìm được sự nhộn nhịp đó khi qua những hòn đảo khác đâu. Có hàng chục tour lặn biển ngắm san hô, Turtle island, Banana island, câu cá,… để khách lựa chọn. Có thể nói hòn đảo này như một bờ biển Caribe thu nhỏ vậy, bạn có thể dễ dàng bắt gặp người dân hay khách du lichcũng nhạc cũng quần hoa và đủ mọi kiểu tóc nghệ sỹ, rất tuyệt vời. Với một vài ngày trên đảo, bạn có thể chơi thoả thích, ở một khách sạn nào đó ngày ngày dùng điểm tâm sáng, tán gẫu với mấy gã trên đảo, tắm biển và thưởng thức những món ăn được làm bởi khách sạn. Phòng ốc ở đây rất tiện nghi và đầy đủ, du khách có thể yên tâm tận hưởng kỳ nghỉ của mình, giá cả thì cũng có rất nhiều loại, trung bình từ $50-$100. Các bác có thể dễ dàng đặt trước qua Booking.com hay Agoda.

_EO_9511 by An Le, on Flickr

_EO_9513 by An Le, on Flickr
căt trắng nước trong veo đúng là thiên đường

camaro123

Xe hơi
lâu lâu e lại vào xem bài của cụ 1 lần, quyết tâm đi trong năm nay :)

dao_hiep

Xe buýt
cảnh đẹp quá .

bimbim5656

Xe container
Đẹp thật, em phải ủ mưu một chuyến :)

BMW_X7

Xe điện
hóng ảnh cụ nhiều nhiều mà thấy ít quá

tamson9999

Xe hơi
Mua vé bay thẳng hết bao tiền hả bác

Anhlq

Xe tải
Website
travelpx.net
Cảm ơn cụ chủ đã chỉ dẫn. Em đang cân nhắc thêm cái resort VELIGANDU ISLAND RESORT & SPA. Cái này nhìn cảnh thì tuyệt vời quá, ăn uống full 3 bữa, di chuyển bằng thuỷ phi cơ, giá tổng cộng cho 3 đêm là 54tr. So với Kurumba (32tr) thì cái này đắt hơn khoảng 22tr nhưng lại có ăn 3 bữa. 2 người ở 3 đêm tại Kurumba thì tiền ăn trưa và ăn tối không khéo cũng đến 12tr rồi. Ở VELIGANDU thì là water villa, rất ok. Em chi lăn tăn mỗi 1 điều là buổi tối Veligandu không có nhiều chỗ chơi bằng Kurumba. Nếu cụ có kn về mấy vấn đề em nêu trên thì chia sẻ giùm nhé. Many thanks cụ.
Dạ cụ cứ thấy đẹp là triển thôi ạ, đừng chần chừ :D, cụ thấy có deal fullboard hay all-inclusive giá tốt thì có thể chọn luôn vì những lựa chọn này giúp cụ ăn chơi thoải mái không cần phải đắn đo về các chi phí phát sinh thêm nữa.

Anhlq

Xe tải
Website
travelpx.net
Mua vé bay thẳng hết bao tiền hả bác
Hiện tại theo em biết là chưa có đường bay thẳng đến Maldives cụ ah, VN thường phải transit qua Bangkok, KL, Sing hay SriLanka thôi ạ.

Anhlq

Xe tải
Website
travelpx.net
Em xin tiếp ạh:

Ngày thứ 3 ở đảo Guraidhoo, sau khi dùng bữa sáng xong em chờ đợi Ahmed, chủ KS Royal Inn Guraidhoo để đưa qua Resort Olhuveli. Hôm nay là một ngày mưa và ngoài biển chưa bao giờ sóng to đến vậy. Em phải chờ một lúc lâu để quyết định có đi sang Olhuveli hay không. Đây là hình ảnh chiếc speedboat chở hai đứa đến resort:

IMG_0335
by An Le, on Flickr

IMG_0328
by An Le, on Flickr

IMG_0324
by An Le, on Flickr​

Anhlq

Xe tải
Website
travelpx.net
Speedboat lao vun vút giữa những cơn biển động, lâu rồi mới thấy biển Maldives dậy sóng dữ dội đến thế, cũng may cuối cùng e đã đến nơi.

IMG_0340
by An Le, on Flickr
Ahmed đang giúp con tàu cập cảng Olhuveli:

IMG_0353
by An Le, on Flickr