[Funland] Mái tôn và mưa nhà các cụ có bị nghe nhạc giao hưởng không

pain

Xe ba gác

cucsat123

Xe tăng
Cụ làm ơn nhắn thiên thần là nếu Bố không xử lý được món bị nghe rock thì về ở với Bác và các anh cho yên tĩnh, nhà đầy đồ chơi :D

Yêu xế:x
Ko được đâu cụ ơi.cẩm thạch hột xoàng nhà e đó :))

dongnat123

Xe container
May quá, em bị điếc :D

cucsat123

Xe tăng
Uối giười ươi lúc mưa mái tôn, nghe nhạc của trời oánh đoạn điệp khúc thì thôi rồi phê ngất ông ạ! Choang choang choang bang bang bang beng beng boong boong bung beng leng teng beng, thi thoảng quả sét sáng lòa phang 1 phát nổ đinh tai rung cả nhà thì oánh trống chỉ là đồ trẻ con so với trời. Đồ điện tử lại ra đi vài món mới hay. Khi mưa oánh nhạc cực to thì lại rất đều, tôi léo thấy ồn gì ông ạ. Các ông thử để ý lắng nghe, khi không có mưa mà đêm rất yên tĩnh thì các ông sẽ thấy đêm léo phải là yên lặng hoàn toàn (cũng như léo phải bóng tối là đen kịt), mà thể nào cũng sẽ có tiếng gì đó kêu ro ro nghe rất khẽ mới thấy, đó là tiếng côn trùng, thậm chí là tiếng điện trong dây điện nó kêu. Tiếng ấy làm các ông dễ ngủ. Đột nhiên cúp điện, các ông sẽ thấy tiếng ro ro ấy im bặt léo còn nữa, im lặng tuyệt đối nếu côn trùng léo kêu, và thế là các ông lại léo ngủ được.
Đơn giản là cụ tắt cái tủ lạnh đi + bỏ cái đồng hồ treo tường ra là đã thiếu rồi ạ.khoa học chứng minh là ko có tiếng động (trong phòng tiêu âm) là rất dễ stress gây tự tử ấy ạ

binhsu7273

Xe cút kít
Dỡ mái tôn ra bán, vừa được xèng lại giải quyết xong chuyện.

Tôn e là lớp tôn + xốp + bạc cách nhiệt mà người ta gọi là tôn xốp í cụ.e ở 2 nhà rồi.đều ngô rang lắm
Vì nó gắn liền khối nên độ dẫn âm vẫn còn!
Bác cứ thêm lượt xốp 10cm trên tấm thạch cao sẽ đỡ!
Giãi pháp tối ưu là lên shoppe đặt lấy mỗi người 1 cái tai phone lúc nào mưa cứ nhét vào tai đảm bảo ngủ quên sầu luôn :))
tôn thì chắc ko khắch phục được rồi cụ.
Bác cho 1 lớp xốp tiêu âm ở trên trần tcao là xong ạ. Đẹp mà rẻ

Anhduc73

Xe buýt
Mời các cụ nghe giao hưởng của cụ Tô Hoài (Lúc ấy chỉ có mái tranh, phên nứa, chưa có mái tôn):
"Mưa đến rồi lẹt đẹt….lẹt đẹt…mưa giáo đầu. Những giọt nước lăn xuống mái phên nứa: mưa thực rồi. Mưa ù xuống khiến cho mọi người không tưởng được là mưa lại kéo đến chóng thế. Lúc nãy là mấy giọt lách tách, bây giờ bao nhiêu nước tuôn rào rào. Nước xiên xuống, lao xuống, lao vào bụi cây. Lá đào, lá na, lá sói vẫy tai run rẩy. Con gà sống ướt lướt thướt tìm chỗ trú. Mưa xuống sầm sập, giọt ngã, giọt bay, bụi nước tỏa trắng xóa. Trong nhà bỗng tối sầm, một mùi nồng ngai ngái, cái mùi xa lạ, man mác của những trận mưa đầu mùa. Mưa rào rào trên sân gạch. Mưa đồm độp trên phên nứa, đập bùng bùng vào lòng lá chuối. Tiếng giọt tranh đổ ồ ồ…"

cucsat123

Xe tăng
Việc ấy có thật không ông? Hay nhỉ, hôm nay tôi mới biết. Hóa ra khoa học cũng đã nói thế rồi à? Đúng là khi cúp điện yên lặng hoàn toàn không còn gì kêu cả kể cả tiếng côn trùng, thì rất khó ngủ ông ạ. Còn khi có điện, kể cả không có tiếng tủ lạnh đồng hồ treo tường hay côn trùng kêu gì cả, thì tối thiểu vẫn có tiếng ro ro của dây điện kêu rất nhỏ, và lại dễ ngủ ông ạ. Hôm nay ông nói tôi mới biết, hóa ra triệt hết cả âm thì cũng nguy hiểm nhỉ? Ông có link nói về việc ấy cho tôi xem với?
https://news.zing.vn/su-dang-so-cua-can-phong-im-lang-nhat-the-gioi-post704710.html >>> vd nhé,cụ

cucsat123

Xe tăng
Việc ấy có thật không ông? Hay nhỉ, hôm nay tôi mới biết. Hóa ra khoa học cũng đã nói thế rồi à? Đúng là khi cúp điện yên lặng hoàn toàn không còn gì kêu cả kể cả tiếng côn trùng, thì rất khó ngủ ông ạ. Còn khi có điện, kể cả không có tiếng tủ lạnh đồng hồ treo tường hay côn trùng kêu gì cả, thì tối thiểu vẫn có tiếng ro ro của dây điện kêu rất nhỏ, và lại dễ ngủ ông ạ. Hôm nay ông nói tôi mới biết, hóa ra triệt hết cả âm thì cũng nguy hiểm nhỉ? Ông có link nói về việc ấy cho tôi xem với?
https://m.soha.vn/kham-pha/hon-1-gio-o-can-phong-khung-khiep-nay-ban-co-the-phat-dien-20160216145200561.htm >> đây nhé cụ.kể cả ta trong 1 căn phòng quá yên tĩnh cũng sẽ có cảm giác này.hôm nào trời lặng gió cụ chui vào trong phòng kín đóng cửa rồi dập cầu dao tầm 2 3h mà xem.đêm càng tốt

cucsat123

Xe tăng
Mời các cụ nghe giao hưởng của cụ Tô Hoài (Lúc ấy chỉ có mái tranh, phên nứa, chưa có mái tôn):
"Mưa đến rồi lẹt đẹt….lẹt đẹt…mưa giáo đầu. Những giọt nước lăn xuống mái phên nứa: mưa thực rồi. Mưa ù xuống khiến cho mọi người không tưởng được là mưa lại kéo đến chóng thế. Lúc nãy là mấy giọt lách tách, bây giờ bao nhiêu nước tuôn rào rào. Nước xiên xuống, lao xuống, lao vào bụi cây. Lá đào, lá na, lá sói vẫy tai run rẩy. Con gà sống ướt lướt thướt tìm chỗ trú. Mưa xuống sầm sập, giọt ngã, giọt bay, bụi nước tỏa trắng xóa. Trong nhà bỗng tối sầm, một mùi nồng ngai ngái, cái mùi xa lạ, man mác của những trận mưa đầu mùa. Mưa rào rào trên sân gạch. Mưa đồm độp trên phên nứa, đập bùng bùng vào lòng lá chuối. Tiếng giọt tranh đổ ồ ồ…"
Các cụ trên cõi of này thơ thật :))))

vu nhat hung

Xe buýt
Tốt nhất cụ lợp mái khác,còn tôn cũ cụ dùng để làm lò là tối ưu

boyboy1990

Xe điện
Mấy âm thanh đó đc xếp vào dạng white noise, giúp vô hiệu hóa tạm thời sự nhạy cảm của thính giác làm con người dễ ngủ hơn. Trên thị trường còn bán máy tạo white noise ru trẻ sơ sinh.
Về căn phòng ko tiếng động, phòng thì ko có tiếng nhưng cơ thể người sống lại phát ra tiếng: tim đập, phổi thở, máu chảy... khi quá yên lặng ta sẽ nghe thấy âm thanh từ chính cơ thể, những tiếng động này thường đơn tần và khiến con người khó chịu.

Tham khảo:

AkiraBin

Xe tăng
Em không biết các cụ thế nào chứ nhà em mái tôn 3 lớp + 1 lớp thạch cao thả rồi mà mấy hôm nay mưa to thì nghe như 1 bản rock metal đến mất cả ngủ.không hiêu các cụ có cách khắc phục nào không ạ
Bé gái nhà cụ xinh xắn đáng yêu quá.
Mái tôn kêu em nghĩ kệ nó thôi thỉnh thoảng mới có trận mưa mà có phải ngày nào cũng mưa đâu, he.. khi mưa ngoài mái tôn kêu thì tiếng hạt mưa rào rào cũng đã ồn ào rồi,
Còn nếu cụ nhất định muốn tìm giải pháp thì em thấy ở công ty em cũng toàn nhà mái tôn cả chục ngàn m2 nhưng mưa cũng không kêu oang oang, pong pong như ở nhà mình bao giờ chứng tỏ khi xây dựng họ có dùng vật liệu tiêu tán âm: em quan sát ở trên trần cao dưới lớp tôn có một lượt kiểu dạng bông thủy tinh thì phải, tiếp theo đến lớp trần văn phòng chỗ mình ngồi làm việ thì dùng loại xốp hình như có những lớp bột ở trong em đoán chắc là bột thạch cao (loại phổ biến ở các văn phòng hay cửa hàng họ vẫn trần đấy) cụ thử ngâm cứu xem sao...?

cucsat123

Xe tăng
Bé gái nhà cụ xinh xắn đáng yêu quá.
Mái tôn kêu em nghĩ kệ nó thôi thỉnh thoảng mới có trận mưa mà có phải ngày nào cũng mưa đâu, he.. khi mưa ngoài mái tôn kêu thì tiếng hạt mưa rào rào cũng đã ồn ào rồi,
Còn nếu cụ nhất định muốn tìm giải pháp thì em thấy ở công ty em cũng toàn nhà mái tôn cả chục ngàn m2 nhưng mưa cũng không kêu oang oang, pong pong như ở nhà mình bao giờ chứng tỏ khi xây dựng họ có dùng vật liệu tiêu tán âm: em quan sát ở trên trần cao dưới lớp tôn có một lượt kiểu dạng bông thủy tinh thì phải, tiếp theo đến lớp trần văn phòng chỗ mình ngồi làm việ thì dùng loại xốp hình như có những lớp bột ở trong em đoán chắc là bột thạch cao (loại phổ biến ở các văn phòng hay cửa hàng họ vẫn trần đấy) cụ thử ngâm cứu xem sao...?
2 cách đó bông thủy tinh để chống nóng cụ ạ.còn trần thạch cao thả để trang tria + chống nóng thôi khi mưa vào nó còn vang hơn cụ ạ.e đang tính cách dùng lưới đen che lan cho nó giảm tốc khi rơi vào mái tôn cụ ạ.khổ cái cứ phải leo nên e đang ngại.thớt này lâu lắm rồi mà cụ lại đào mộ.à cái xưởng nó ít bị vang là do trần nó cao cụ ạ.tán âm + tiêu âm