Mai Châu - Mộc Châu cuối tuần

yensuong

Xe điện
Mà cụ chủ thớt ơi. ăn ngủ ở mộc châu có khá khẩm hơn ở mai châu không?
Ăn ở Mộc Châu là bữa ăn rất ấn tượng , nó ngon và rẻ ngoài sức tưởng tượng, nhà em ăn xong hỏi bao nhiêu tiền, ông chủ chỉa hóa đơn ra, em nhìn thoáng, hon700k, ok không ngờ khi trả tiền là 375k, vì số 3 chữ xấu quá nhìn như số 7
cụ thể:
2 đĩa gà rang gừng =140k
1 đĩa bê chao=120
Rồi thì nộm hoa chuối, đậu phụ sốt, canh, 2 đĩa rau cải mèo, cơm cà ,ngoài ra còn 5 li sữa chua và 1 chai sữa tươi mới ra tổng bằng 375k, đây mời các cụ

tuanvx38

Xe tăng
Ăn ở Mộc Châu là bữa ăn rất ấn tượng , nó ngon và rẻ ngoài sức tưởng tượng, nhà em ăn xong hỏi bao nhiêu tiền, ông chủ chỉa hóa đơn ra, em nhìn thoáng, hon700k, ok không ngờ khi trả tiền là 375k, vì số 3 chữ xấu quá nhìn như số 7
cụ thể:
2 đĩa gà rang gừng =140k
1 đĩa bê chao=120
Rồi thì nộm hoa chuối, đậu phụ sốt, canh, 2 đĩa rau cải mèo, cơm cà ,ngoài ra còn 5 li sữa chua và 1 chai sữa tươi mới ra tổng bằng 375k, đây mời các cụ

Ăn uống ở Mộc Châu thì đúng tiêu chí ngon bổ rẻ, em khoái nhất là món bê chao, cắn cứ gọi là ngập răng. Về góc độ cá nhân thì em khoái ngủ ở Mộc Châu hơn ngủ ở Mai Châu các cụ ạ.

GoldenPig

Xe tăng
Á cụ ko rủ nhà em đi cùng nhá, lần sau ko ngồi nhậu với cụ nữa:P
Ô, hóa ra là ông em ah... tại Gấu nhà em bẩu nhà em không hay đi chơi nên anh đâu dám rủ. Vả lại..anh sợ F1 nhà chú lắm, nghịch kinh hoàng #:-s

GoldenPig

Xe tăng
Mà cụ chủ thớt ơi. ăn ngủ ở mộc châu có khá khẩm hơn ở mai châu không?
Nhà em chỉ ăn thôi, không có thời gian ngủ ở Mộc Châu. Nhưng cá nhân em nghĩ ngủ ở Mộc Châu vẫn ổn hơn vì có khách sạn đàng hoàng, chứ ở Mai Châu toàn nhà sàn với nhà tre, hãi hãi là

GoldenPig

Xe tăng
Mộc châu rất đẹp và hoang sơ, nhưng dịch vụ thì chưa có gì, e đang định đi một ngày thì có gấp gáp quá không các cụ nhỉ
Nếu một ngày thì cụ phải đi từ rất sớm và về đến nhà rất muộn và hơi mệt. Nhà em đi 1.5 ngày, tổng số km đi được là khoảng 430km

GoldenPig

Xe tăng
Ở đồi chè một lúc thì đã đến trưa. Vì dự định buổi chiều sẽ đến Đồi thông Vũng Áng nên nhà em chọn Quán Thanh Vân ở gần khu đồi thông. Bữa trưa được dọn ra với mấy món đặc trưng của Mộc Châu là bê chao, cá suối, gà luộc, nếp nương... Đói quá nên nhà em chiến nhiệt tình, gần xong mới nhớ chụp ảnh nên bàn ăn còn rất xơ xác

Xong bữa trưa thì nhà em ra đồi thông. Hic...bà con cứ đồn đẹp lắm, như Đà Lạt v.v... làm em hý hửng, đến nơi cũng hơi thất vọng tí. Hóa ra cũng chỉ đẹp hơn hồ Văn Quán gần nhà em tí thôi

F1 nhà em cứ đòi đạp vịt nhưng em không cho, trời thì nắng, hồ thì sâu (chắc thế)...thôi, ở trên bờ cho nó lành

Chả có gì nên nhà em phi một mạch đến điểm cuối cùng trong lịch trình - thác Ngọc Quyên
Mùa này là mùa khô nên ít nước. Suối nhỏ

rồi thì thác to. Giá nhiều nước hơn một chút thì tốt

F1 nhà em đi loanh quanh và cu cậu là người phát hiện ra cầu vồng ở chân thác

Nhìn bên ngoài cầu vồng khá đẹp, ấn tượng chứ không như trong ảnh

Nhà em làm nốt vài kiểu ảnh trước khi về

Rời thác Dải Yếm nhà em đi loanh quanh Mộc Châu mua rau, sữa. 4h chiều nhà em rời Mộc Châu và 8h tối có mặt ở nhà. Thành công nhất của chúng em trong chuyến đi này là tha về được mấy cành đào rừng. Thế là bây giờ nhà em vẫn có Tết.

Chỉnh sửa cuối:

tvdung

Xe điện
Mấy em gái Mường này đợt trước đi em nhìn cứ sợ sợ, vì đánh phấn mà như bôi vôi vào mặt, trông trắng bệch như ma X_X

freemind

Đi bộ
Bác chủ có chuyến đi hay quá, tuần sau em cũng phải đi Mộc Châu có công việc, nhưng em chưa đi bao giờ, bác cho em hỏi đường đi có đẹp không bác? Có đoạn nào khó đi không ạ

zeromanvp

Xe tăng
Em đang đợi gấu về để thả gấu về rừng Mộc Châu :D

GoldenPig

Xe tăng
Bác chủ có chuyến đi hay quá, tuần sau em cũng phải đi Mộc Châu có công việc, nhưng em chưa đi bao giờ, bác cho em hỏi đường đi có đẹp không bác? Có đoạn nào khó đi không ạ
Cụ yên tâm, tuy toàn đường đèo nhưng nhẵn thín luôn. Chỉ về đến HN thì khó đi thôi cụ ợ. À quên, đường đèo có mấy đoạn sương mù nên nếu đi thì cụ nhớ dán đèn vàng nhé.

GoldenPig

Xe tăng
Em tưởng Thái cũng ở Mai Châu chứ?
Iem có hỏi một số mế già .. các mế thổ lộ nhận là người Thái mờ ... hay em bị lừa ... vụ này để em điều tra thêm.
Thêm thông tin cho các pác, riêng cái bản "HIẾNG" con con ở Mai châu đó (pà chị đi cùng nói trại .. của từ nguyên bản "Bản Lác") có dững 5 đội văn nghệ, múa đủ các điệu của pà con Thái - Mường - (P)H'mông... Anh cu chủ chỗ em ở khoe là hai vợ chồng nắm .. hai đội... và khi em hỏi có phải thuê thầy dạy tiết mục đó ko? anh cu tự hào nói họ tự học ... từ băng đĩa nhạc ... và thừa kế từ ông bố có tí nghề ... em thật sự khâm phục....
Nói chung tuy du lịch đã làm biến tướng phần nào mảnh đất này cơ mà chính quyền có vẻ quản lý tương đối ổn hoặc bà con dân tộc mình ... biết bảo nhau hơn một số nơi dưới xuôi.. nên không có chuyện tranh giành khách, độn giá,... hành khách. :)

Lovestory1008

Xe tăng
;) 30-4 1-5 cụ có kế hoạch gì chưa ?
:D Gấu nhà cụ sinh năm 8 mấy ?
Cụ sinh năm 8 mấy thế ạ ?

GoldenPig

Xe tăng

Em đoán chắc chỉ có bọn Khoai nó mới chấp nhận giá phòng đó với kiểu ở đó thôi. Mà có vẻ bọn nó rất thích thú. Sau khi nghỉ ngơi một chút thì có văn nghệ dân tộc. Cái này đã included trong giá phòng rồi.

Các cụ chú ý, iem tiết lộ là c(h)u Tây thứ 3 từ trái sang/mặt nhìn đám lửa tên Phìlip - nói tiếng Việt sõi như Jô - bạn diễn của "hậu" THúy của ta trong "ÂM TÍNH" trứoc đây. Theo nguồn tin "buột mồm" của bà chủ (người đứng, áo đỏ, khoanh tay chống lạnh) : Phìlip có cổ phần đâu đó 10k obama trong cái khu hộp tre iem ở ... Thực là nhanh nhạy. Em phục lăn cu cậu ...

GoldenPig

Xe tăng
;) 30-4 1-5 cụ có kế hoạch gì chưa ?
:D Gấu nhà cụ sinh năm 8 mấy ?
Cụ sinh năm 8 mấy thế ạ ?
Iem chưa có chương trình cụ thể - nếu có iem sẽ mật thư cho cụ ...

(Về chuyện thâm niên, báo cáo pác .. nhà iem toàn lứa 7x (*_*), kiểu như: "20 năm trước, anh mười bảy" ... "ấy" nhất làng)