Mái ấm biên cương và hành trình đến với đồng bào La hủ

Vu Son

Xe tăng
Ka lăng là một trong những xã xa xôi hẻo lánh và nghèo đói khó khăn nhất của Lai châu nói riêng hay cả nứơc chung, cùng với các dân tộc anh em khác toàn xã Ka lăng có 6 bản của người La hủ sinh sống , một dân tộc nghèo đói và lạc hậu nhất trong cả nước.
"....Không hiểu sao tộc người La Hủ lại chọn những nơi sơn cùng thuỷ tận, núi non chênh vênh, dốc đèo heo hút thăm thẳm như thế này để sinh sống? Người La Hủ có nhiều tên gọi như: Xá Lá Vàng, Cò Xung, Khù Sung, Khả Quy, Cọ Sọ, Nê Thú. Nhóm địa phương có La Hủ na (đen), La Hủ sư (vàng), La Hủ phung (trắng).
Ở Việt Nam, người La Hủ, chủ yếu sống ở huyện Mường Tè.
Sau gần bảy tiếng đồng hồ leo núi, chúng tôi đã đến được bản Là Si. Từ lưng chừng núi nghe tiếng chó sủa, bao nhiêu mệt nhọc như được tiêu tan. Chúng tôi thở phào nhẹ nhõm. Bước xuống độ ba mươi phút tôi thấy mấy cái nhà tranh vàng hoe loi nhoi hiện ra. Thật là mừng. Nếu đi tiếp hai giờ đồng hồ nữa thì còn nhiều người phải rớt lại đằng sau!
Bản Là Si có bốn chòm, hai chòm nằm bên sườn núi Là Si, hai chòm nằm bên sườn núi A Ma Cồ. Núi A Ma Cồ cao không kém núi Là Si. Qua hết đỉnh A Ma Cồ là đến biên giới Việt - Trung. Bên kia là tỉnh Vân Nam. Chúng ta có bay trên cao cũng không nhận ra bản Là Si có người sinh sống. Một số nhà lẩn khuất dưới bóng rừng già không thể trông thấy, một số phơi ra trên những sườn núi cao chót vót như một cái chòi canh bỏ hoang. Giữa điệp trùng non thẳm, suối sâu làng bản như một dấu chân hoẵng lạc rơi giữa đại ngàn, có ai mà đến được và biết được ở đấy vẫn có con người sinh sống. Người La Hủ làm nhà không dùng gỗ. Họ chỉ lấy tre, nứa, luồng làm cột kèo rui mè, rồi dùng tranh, lá chuối lợp lên trên mái để che mưa che nắng. Trong cái nhà sáu mét vuông ấy được chia làm hai nửa có thưng liếp nứa ngăn cách. Một nửa để ngủ, một nửa để làm bếp. Trên giàn bếp có treo một số da thú, chân thú nhỏ làm thức ăn khi rừng động. Khách khứa, ăn uống đều diễn ra tại đây. Nhìn quanh nhìn quách, trông lên ngó xuống, tôi không tìm ra một thứ gì đáng giá 10 nghìn đồng, trừ cái núc kiềng đã bị lửa ăn mòn qua bao mùa đông giá lạnh của cực bắc. Nét hiện đại duy nhất có ở bản Là Si là mấy cái quần, cái áo kiểu sơ-mi mua được ở các chợ biên giới.
Bộ đội đã giúp người La Hủ bằng nhiều cách để đưa gạo tận từng nhà mà bà con không thể đổi rượu hoặc bán đổ trên đường đi nhận gạo. Bộ đội đã áp dụng ở Hà Si, Hà Nê và sẽ áp dụng ở Là Si bây giờ. Bộ đội sẽ tự mình chuyển gạo tiêu chuẩn của dân đến doanh trại của mình, hằng tháng phát cho đồng bào theo nhân khẩu. Có như thế đồng bào mới không đổi rượu, có như thế mới cứu đói được đồng bào.
Đồng bào La Hủ đang thiếu dinh dưỡng một cách trầm trọng. Bao nhiêu đời thiếu ăn, thiếu mặc, giờ người La Hủ nhỏ hơn người dưới xuôi. Thanh niên của họ chỉ bằng thiếu niên người Kinh. Không chỉ người La Hủ mà các dân tộc miền núi như người Hà Nhì, người Dao, người Mông... đang ngày một thấp nhỏ hơn. Nguy cơ thoái hoá đến mức báo động.
Người Mông có câu hát rất hay: "Người giàu đi mãi thì thành kẻ nghèo, người nghèo đi mãi thì thành con ma rừng". Người La Hủ nếu còn đi nữa thì cũng rất dễ thành con ma rừng, đến một ngày không xa rất đáng ngại tộc người này sẽ như các loài chim, loài thú quý hiếm khác dần dần biến mất trên Trái đất.
Vì vậy, đề án cứu giúp người La Hủ ổn định dân cư, xoá đói, giảm nghèo, phát triển kinh tế, văn hoá, xã hội gắn với bảo vệ chủ quyền biên giới là một đề án kịp thời mang nhiều ý nghĩa nhân sinh, xã hội lớn lao không chỉ có tầm quốc gia mà còn có cả tầm nhân loại!
Đề án này được giao cho đồn Ka Lăng và Đồn Thu Lũm trực tiếp thực hiện. Năm trước, điểm triển khai là hai bản Hà Si và Hà Nê. Hai bản có trăm phần trăm là người La Hủ. Những ngày triển khai dự án không chỉ cán bộ, chiến sĩ ở các đồn cơ sở mà ngay cán bộ lãnh đạo của Bộ Chỉ huy Bộ đội Biên phòng Lai Châu thay nhau đến chỉ đạo trực tiếp tại hai bản Hà Si, Hà Nê. Với phong cách thực hiện "bốn cùng" (cùng ăn, cùng ở, cùng làm, cùng nói tiếng đồng bào), bộ đội đã làm được 18 cái nhà lợp tôn cho đồng bào, đã mở được một lớp học (cả bản cùng đi học một lớp), một trạm xá. Đồng bào hai bản đã định canh định cư, bước đầu làm lúa nước.
Trên dải biên cương phía bắc này có thêm một tộc người nữa được cứu vớt. Họ sẽ còn mãi như dân ca La Hủ cùng trường tồn với nước Việt....."
http://tintuc.xalo.vn/00-2009938974/nguoi_la_hu_noi_bien_cuong.html

nghianc

Xe hơi
Bên em chuyên cung cấp văn phòng phẩm, đồ dùng học tập và thiết bị văn phòng. Các cụ xem trên đấy đồng bào có cần không, em sẽ làm báo cáo với sếp để tham gia từ thiện với OF ạ!

junfang

Xe điện
Cho em hỏi đã có kế hoạch đi tiền trạm chưa ạ?

Website
www.facebook.com
Bên em chuyên cung cấp văn phòng phẩm, đồ dùng học tập và thiết bị văn phòng. Các cụ xem trên đấy đồng bào có cần không, em sẽ làm báo cáo với sếp để tham gia từ thiện với OF ạ!
Hiện tại đã có cụ Banchay ủng hộ 02 bảng chống lóa cho 2 lớp học cụ ạ. Bên cty cụ có thể ủng hộ thêm các món khác thì quá tốt. Cảm ơn cụ. Đăng ký đóng góp ở đây ạ.

Xehoi_Options

Thành viên sáng lập
Website
www.otofun.net
Hôm qua ngồi nói chuyện bàn về chuyến đi với bác Cua mới biết rằng: Còn người Việt là còn biên cương Tổ Quốc. Chuyến này em quyết xin gấu cho đi cùng với đoàn mới được.

toan di bo

Xe buýt
Cháu muốn góp xèng(ít thôi gọi là tấm lòng, dưng ứ bít gửu dư lào để đến O F)!

SonrackTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng

ZAD Viet

Xe điện
Chào các cụ chủ topic!
Em chẳng đọc hết được các ý kiến các cao tăng đi trước, sau đây là ý kiến riêng em:
- Em xin góp ít xèng cho quỹ, cụ thể luôn là 500k, cụ nào quản lý thì ới em theo số: 0912134245 or 0987636802, em thường ở Thanh Xuân.
- Mọi người ai có gì góp nấy, các đồ dùng thừa, không cần dùng, không cần thiết với mình nhưng với người khác vẫn tốt (VD như quần áo cũ, sách vở. . .) cái này thì cần có người phụ trách tốt.
-Ngoài ra các cụ muốn xây gì thì ới em, em thiết kế free cho. Đầy đủ pháp lý luôn nhé

Vu Son

Xe tăng
Chào các cụ chủ topic!
Em chẳng đọc hết được các ý kiến các cao tăng đi trước, sau đây là ý kiến riêng em:
- Em xin góp ít xèng cho quỹ, cụ thể luôn là 500k, cụ nào quản lý thì ới em theo số: 0912134245 or 0987636802, em thường ở Thanh Xuân.
- Mọi người ai có gì góp nấy, các đồ dùng thừa, không cần dùng, không cần thiết với mình nhưng với người khác vẫn tốt (VD như quần áo cũ, sách vở. . .) cái này thì cần có người phụ trách tốt.
-Ngoài ra các cụ muốn xây gì thì ới em, em thiết kế free cho. Đầy đủ pháp lý luôn nhé
Thanks bác nhiều, đóng góp thì ở đây http://otofun.net/showthread.php/194598-Toàn-OF-đồng-tâm-quyên-góp-ủng-hộ-02-phòng-học-và-200-bộ-chăn-màn-giúp-đồng-bào-La-Hủ

Còn các phần việc khác em sẽ liên lạc trực tiếp với bác nhờ bác giúp thêm.

Thanks

nghianc

Xe hơi

sauken

Xe container
Tưởng nhớ
Thiết nghĩ đây là hành động rất thiết thực, vừa thể hiện truyền thống Việt Nam "lá lành đùm lá rách".
Đồng thời đây cũng là việc làm thể hiện lòng yêu nước. La Hủ là vùng giáp biên giới Trung Quốc, thuộc
tỉnh Lai châu, là 1 nơi vô cùng khó khăn, thiếu thốn cả về vật chất lẫn tinh thần. Nhưng nơi đây, chính
những người dân thiểu số đói khổ thiếu thốn này là 1 yếu tố quan trọng để góp phần giữ vũng chủ
quyền biên giới, lãnh thổ của Tổ Quốc. Họ chính là những đối tượng cần được quan tâm bậc nhất trong
chiến lược bảo vệ biên giới, nhưng thực tế những gì các kụ đọc và nhìn thấy ở trên đây nói lên điều
ngược lại. Chúng ta cần làm gì đó, và cần làm ngay!
Kính mong các kụ, mợ trong diễn đàn lưu tâm! Việc ủng hộ có thể bằng nhiều cách (kêu gọi, đóng góp,
tham gia...).
Em xin phép trở về khu vực các chi hội để hô hào kêu gọi ngay bây giờ.

Chỉnh sửa cuối:

phan huyen nhi

Xe điện
Sang tháng nhà mình dự định bao giờ xuất phát đấy hả các cụ các mợ ơi???

Xeđịahình

Xe container
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
Mợ chả chịu đọc bài, em copy cái trang này cho mợ xem

1. Ngày 1 – thứ Năm 11.11.2010
6h sáng :xuất phát, ăn trưa, tối dọc đường, dự kiến 6h30AM ngày 12 tới Mường tè ( Chặng Hà nội - Mường tè 620km)

2. Ngày 2 – thứ Sáu 12.11.2010
Mường Tè - Kalăng (84km), vào các bản tặng quà cho bà con, đêm ngủ tại Ka lăng

3. Ngày 3 – thứ Bảy 13.11.2010
Ka lăng - Mù cả - Mường nhé - A pa chải

4. Ngày 4 CN 14.11.2010 Chiều xuất phát A pa chải - Mường chà - Điện biên

5. Ngày 5 thứ 2 15.11.2010 Điện biên -Hà nội

Sang tháng nhà mình dự định bao giờ xuất phát đấy hả các cụ các mợ ơi???

quytrong

Xe đạp
Tôi muốn tham gia thì phải làm thế nào?

UMOVE

Xe đạp
Ơ cái cụ này! Cụ đi xe hơi rồi mà lại hỏi em đang đi xe đạp là làm thế nào để có cả xe cả nhà ấy à? Hiện tại em thì em chỉ dám mong 1 thứ thôi. hic. thế mà còn chả được đây này. huhuuuuuuuuuuuu...............

Vu Son

Xe tăng
Thông tin sau chuyến đi tiền trạm ngày 21.10.2010:

Đường đi: 3 xe đi tiền trạm gồm 1 GV Vitara, 2 PAJ Htdung, 3 Prado Mr Tùng, đường đi từ Mường tè - Ka lăng - Bản tà pạ nơi tập kết hàng, các xe hai cầu ESC, Xtrail ... hoặc gầm cao đều đi được. Điểm tập kết hàng và trao quà cho 300 hộ đồng bào La hủ tại bản Tà pạ, hai lớp học điểm trường còn Là pê 1, Là pê 2 cánh bản Tà pạ 7 và 8.5 km đường đi bộ đi mất khoảng 3 giờ Một số hình ảnh chuyến tiền trạm:

Đường đi từ Mường lay- Mường tè - Ka lăng - Tà pạ:

Bản tà pạ nơi xe có thể vào đến nơi, Nhà ban Giám hiệu và lớp mầm non:

Bà mẹ trẻ có lẽ là chỉ gặp ở Ka lăng

Mảnh đất đã được cấp sổ đỏ và sẽ là lớp học cho các cháu tại Tà pạ

Quãng đường và hành trình di chuyển của đoàn vào bản Là pê 1 và Là pê 2

Thang tre qua vách đá

Lớp học của các cháu tại hai bản Là pê 1 và Là pê 2:

Cô giáo Cúc bên lớp học của các cháu

Vị trí sẽ xây dựng lớp học tại Bản Là pế và Là pê 2

Đoàn đã thống nhất Với Bộ đội biên phòng, Chính quyền địa phương, Huyện,Xã và Phòng giáo dục huyện, công việc triển khai sẽ do Bộ đội biên phòng mà cụ thể la đồn biên phòng Ka lăng 311 thực hiện.

Chỉnh sửa cuối: