Mái ấm biên cương và hành trình đến với đồng bào La hủ

Vu Son

Xe tăng
Ka Lăng, Thu Lũm là những xã xa xôi, khó khăn nhất của huyện Mường Tè, Lai Châu và cũng là nơi xa xôi khó khăn nhất của cả nước. Tại nơi đây cuộc cuộc sống của bà con dân tộc vùng cao còn vô vàn khoa khăn và lạc hậu trong đó đặc biệt phải kể đến cuộc sống du canh du cư của người La hủ hay còn gọi là dân tộc Lá vàng một tộc người đang trong tình trạng Báo động đỏ "http://www.bienphong.com.vn/nd5/detail/phong-su-ky-su/ky-1-bao-dong-do-ve-mot-toc-nguoi/33363.074.html ". Với mục tiêu giữ đất giữ dân vùng biên giới, tinh thần lá lành đùm lá rách và hưởng ứng lời kêu gọi của BCH Bộ đội biên phòng tỉnh Lai châu và phát huy truyền thống của OF em dự kiến sẽ chuẩn bị một chuyến từ thiện với mục đích kết hợp đóng góp với các đồng chí bộ đội biên phòng Lai châu từ 2 đến 3 ngôi nhà tình nghĩa dành cho đồng bào La hủ đồng thời hỗ trợ bà con dân tộc La hủ tại Ka lăng - Thu lũm bao gồm: Chăn màn , quần áo rét, nhu yếu phẩm, hỗ trợ cho các cháu học sinh nơi đây một số đò dùng thiết yếu và một phần bữa ăn trưa (các bác tham khảo chuyến đi Pa ủ 2009 của OF). Lịch trình dự kiến đi khảo sát vào ngày 21.10.2010 và chuyến đi chính thức vào trung tuần tháng 11.2010 một số ý kiến cá nhân em đề nghị các bác cùng bóng bàn và cho ý kiến

FujiS5200

Xe điện
Ý kiến đầu tiên của em là xe 1 cầu có tham gia được không ạh, hay chỉ xe 2 cầu mới có thể chinh chiến được?

SonrackTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
Cá nhân và em nghĩ sẽ có nhiều bác trên OF ủng hộ chương trình này, nhưng theo truyền thống làm TT của OF, chúng ta sẽ làm chuyến tiền trạm về báo cáo với các bác. Như vậy sẽ biết được cụ thể hơn: Đồng bào đang cần cái gì và khả năng chúng ta sẽ giúp được gì. Bắc sắp xếp cái lịch đi tiền trạm nhé!

OF vì cộng đồng
Ý kiến đầu tiên của em là xe 1 cầu có tham gia được không ạh, hay chỉ xe 2 cầu mới có thể chinh chiến được?
Trong những chuyến đi khá xa và rất khó khăn về đường đi, sẽ cố gắng để đi xe hai cầu bác ạ, cái này thì trăm sự nhờ các bác offroad chứ không có cách nào khác!

Xeđịahình

Xe container
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
Thực tế chuyến đi Pa Ủ năm ngoái, em thấy các bác tài nói là chưa xe nào phải cài cầu (tức là chỉ chạy 1 cầu). Duy nhất có 1 xe Everest chở toàn chị em, 1 cầu, của bên nguoitoicuumang, không lên nổi 1 cái dốc khá trơn, mọi người phải xuống ủn, và cứu hộ nữa vì lầy.

Theo em, để chắc ăn, bác đợi chuyến tiền trạm rồi hỏi các cụ ý xem có đi được không ?

hieuanh

Xe tải
Các cụ làm nhà, nhưng đừng như thế này nhé. Lần e vào Mường Nhé bắt gặp quả này, về chẳng dám in báo nữa^:)^

hilux14p

Xe buýt
ngay 11/11 la sinh nhật cua em. Em lơn lên nhờ một phần hỗ trợ của xã hội,giờ trưởng thành vẫn không quên tuổi thơ khó nhọc. Ngẫm lại thấy chưa làm được gì giúp đồng bào nghèo. Có lẽ em phải làm gì đó từ bây giờ.

OF vì cộng đồng
Các cụ làm nhà, nhưng đừng như thế này nhé. Lần e vào Mường Nhé bắt gặp quả này, về chẳng dám in báo nữa^:)^

Bác ơi, có thể bác và AE OF nhìn không được thuận mắt nhưng với bà con vùng sâu thì ngôi nhà như thế lại là niềm mơ ước đấy.
Với OF, quan trọng nhất là cái nhà đấy giá bao nhiêu thôi.

Vu Son

Xe tăng
Theo thông tin mới nhất và để update công tác chuẩn bị cho chuyến đi phần từ thiện theo ý kiến cá nhân em sẽ bao gồm :

+ Thay vì làm hai ngôi nhà mái ấm biên cương mình sẽ tặng các cháu vùng cao hai lớp học tại điểm trường với chi phí khoảng 25.000.000đ/ một điểm, vì tại đây lớp học của các cháu quá tệ hại vả lại mình thay vì làm nhà mình làm lớp học lo cho các cháu sẽ có ý nghĩa hơn.

+ Tặng 305 bộ gồm một chăn và một màn cho 305 hộ đồng bào La hủ tại Ka lăng.

+ Hỗ trợ một số đồ dùng thiết yếu hoặc một phần bữa ăn trưa cho các cháu trường PTCS dân nuôi tại Ka lăng

+ Quần áo ấm, nhu yếu phẩm, quà bánh kẹo, thực phẩm, mỳ tôm... do các thành viên đóng góp hoặc các đơn vị ủng hộ cho chuyến đi.

Đề nghị các bác: Sonrack, Chauchau, Thichlabup và các bác cho ý kiến chi tiết để có thể triển khai

Chỉnh sửa cuối:

Xehoi_Options

Thành viên sáng lập
Website
www.otofun.net
@bác Cua: 25t/ điểm học cho các em học sinh đã có các thiết bị đi kèm như: bảng đen, bàn ghế học, đèn điện chưa ạ? Nếu chưa có thì theo em thì trích quỹ từ thiện OF ra lo cho đủ 2 điểm học cho các cháu.

Phần quà, quần áo, thực phẩm... cho đồng bào và các em học sinh thì sẽ huy động sự ủng hộ của toàn bộ thành viên của otofun.

@bác chauchau, sonrack, TLB: các bác cùng bác Cua triển khai giúp phần lớp học cho các em. BDH OF sẽ phát động ủng hộ đồng bào La Hủ trên qui mô toàn diễn đàn.

Xeđịahình

Xe container
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
Có lẽ đây là lần làm từ thiện to nhất của diễn đàn nhà mình nhỉ, chỉ xét về quy mô ?

Mon 29V

Xe điện
Em đăng ký ủng hộ chương trình cái đã, cụ thể dư lào thì để em hóng thêm tí rồi quyết ạ. Cho em hỏi thêm là em muốn tham gia đội hèn như bác Sonrack có được ko ạ? Các cụ không chê thì em góp 1 con sedan 5 chỗ, he he.

Vu Son

Xe tăng
@bác Cua: 25t/ điểm học cho các em học sinh đã có các thiết bị đi kèm như: bảng đen, bàn ghế học, đèn điện chưa ạ? Nếu chưa có thì theo em thì trích quỹ từ thiện OF ra lo cho đủ 2 điểm học cho các cháu.

Phần quà, quần áo, thực phẩm... cho đồng bào và các em học sinh thì sẽ huy động sự ủng hộ của toàn bộ thành viên của otofun.

@bác chauchau, sonrack, TLB: các bác cùng bác Cua triển khai giúp phần lớp học cho các em. BDH OF sẽ phát động ủng hộ đồng bào La Hủ trên qui mô toàn diễn đàn.
25 T chưa bao gồm bàn ghế và bảng, mới chỉ là lớp học bác ạ, chi tiết thêm ngày mai em sẽ update

Xehoi_Options

Thành viên sáng lập
Website
www.otofun.net
25 T chưa bao gồm bàn ghế và bảng, mới chỉ là lớp học bác ạ, chi tiết thêm ngày mai em sẽ update
Bác giúp luôn xem phần chi phí còn lại là bao nhiêu để còn cân đối trong quỹ từ thiện OF.
Một phần nữa mong bác tìm hiểu giúp là: Giáo viên dạy văn hóa cho các em là người bản địa hay là từ dưới xuôi lên? Em nghĩ là cuộc sống của các thầy cô ở đây cũng không được dư giả. Nếu có thể được thì ta cũng cần có chút quà gửi các thầy cô nơi đây.

OF vì cộng đồng
Đề nghị các bác: Sonrack, Chauchau, Thichlabup và các bác cho ý kiến chi tiết để có thể triển khai

Bác giúp luôn xem phần chi phí còn lại là bao nhiêu để còn cân đối trong quỹ từ thiện OF.
Một phần nữa mong bác tìm hiểu giúp là: Giáo viên dạy văn hóa cho các em là người bản địa hay là từ dưới xuôi lên? Em nghĩ là cuộc sống của các thầy cô ở đây cũng không được dư giả. Nếu có thể được thì ta cũng cần có chút quà gửi các thầy cô nơi đây.
Có sự chỉ đạo đây rồi ạ, bọn em cứ thế thực hiện thôi!=D>

Xeđịahình

Xe container
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
Cụ đổi tạm cái xe khác loại 4wd nhá, đường đi Lai Châu chắc chắn nhiều ổ voi và trơn trượt đấy.

Em đăng ký ủng hộ chương trình cái đã, cụ thể dư lào thì để em hóng thêm tí rồi quyết ạ. Cho em hỏi thêm là em muốn tham gia đội hèn như bác Sonrack có được ko ạ? Các cụ không chê thì em góp 1 con sedan 5 chỗ, he he.

Gamechip

Xe điện
Các cụ cho em xin một chân tiền trạm hoặc chính thức + chuẩn bị ạ .
Qua những chuyến em đã đi, đồng bào cần nhất là chăn ấm, quần áo cũ, gạo, mỳ tôm, cá khô, lạc, muối và thuốc.
Còn các em nhỏ thứ mà các em thích là một đôi dép, một tập vở, một cái cặp sách, hộp bút...
Trên of rất nhiều bs, chuyến đi này có nên tổ chức thêm một bàn khám bệnh không ạ?
Các bác tiền trạm nên xin danh sách cụ thể hộ nghèo, số lượng các cháu theo từng độ tuổi để mình chuẩn bị quà cho đầy đủ ạ.

Gamechip

Xe điện
Các giáo viên miền núi do chính sách ưu ái của nhà nước nên lương khá cao và cũng không thiếu thốn gì, thứ các thầy cô thiếu nhất là tình cảm ạ, mà cái này em nghĩ các cụ OF nhà mình thừa:)).
Các cụ có sách truyện hay thì có thể đem tặng các thầy cô ạ.

Website
www.facebook.com
Mọi sự đóng góp bằng hiện vật hoặc tiền mặt mời các cụ mợ đăng ký ở đây. Nhà chùa sẽ cập nhật thường xuyên ạ.

Trân trọng cảm ơn tất cả các cụ mợ.:6:

Chỉnh sửa cuối: