[CCCĐ] Mắc kẹt vì giãn cách đột ngột, hưởng trọn mùa lúa chín Sapa - Y Tý

KenKing

Xe tải
Có những hôm rảnh rỗi em lại kiếm cái xe máy đi lang thang, lúc thì xuống thủy điện Sử Pán xem lũ, lúc lại lên đèo Ô Quy Hồ ngắm hoàng hôn
Cụ chụp bằng điện thoại mà ảnh đẹp hết nấc!

KenKing

Xe tải
Cụ có nhiều time, đùng để chúng em chờ lâu cụ nhé!

SĐ2105

Xe hơi
Cụ chụp bằng đt mà đẹp thật , nếu mà súng ống đầy đủ chắc đẹp hơn nhiều nữa .

Tâm Sinh Phúc

[Tịch thu bằng lái]
Đẹp quá.

haiyen1012

Xe điện
Đẹp quá Cụ chủ, nhìn cái mặt nước hồ thủy điện thèm quá, em lúc nào cũng có bộ đồ câu trên xe. Gặp vụ này em ở cả tháng được
Cụ yên tâm, còn đoạn sau có 1 cái hồ mê tơi lắm :))

haiyen1012

Xe điện
Thưa với cụ là 7 năm lại đây t9 nào e cũng lên đó 2 ngày, e đi chơi thường ko đi vào ngày nghỉ cụ nhé, sapa nếu đi để ngắm lúa thì có nhiều lựa chọn đẹp hơn
Nói về Sapa hay những vùng lân cận thì cụ có lên 10 lần cái 2 ngày ấy nữa cũng chả biết nhiều bằng em đâu, lúa má Sapa thì đây cũng chả phải lần đầu em đi chụp nhưng thôi tùy cụ, mỗi người 1 chí hướng. Em thì tháng 9 ko lên Sapa ngắm gốc rạ, tầm ấy phải đi Mù Cang Chải hay Hoàng Su Phì cơ

haiyen1012

Xe điện
Cụ chụp bằng điện thoại mà ảnh đẹp hết nấc!
Dạ, em cũng là dân ảnh ọt, trước cũng balo súng ống nên cũng có tí thẩm mỹ. Ảnh đẹp nó do điều kiện tự nhiên quyết định phần nhiều cụ ạ, ánh sáng đẹp ảnh ắt sẽ đẹp

Mazda67

Xe buýt
Cụ yên tâm, còn đoạn sau có 1 cái hồ mê tơi lắm :))
Lão chụp đẹp lắm. em ngày xưa năm tầm 2006 cũng mấy tháng nằm bờ bụi sửa chữa gia cố đường quốc lộ 4D cách Sapa có 6km, Ngày ấy chỉ rượu và ái thôi chứ không ngó ngàng đến phong cảnh

lanhxin

Xe đạp
Sa pa vào thu như chốn bồng lai tiên cảnh thật các cụ nhỉ

haiyen1012

Xe điện
Đến hôm rằm tháng 7 âm lịch, đứng từ sân thượng view sang bên kia thung lũng thấy lúa đã chín và có khói bốc lên, em quyết định sẽ dành cả 1 ngày đi thưởng ngoạn. Gọi điện thuê 1 chiếc xe máy, định lấy xe côn tay nhưng không có nên đành đi tạm Wave RSX với giá 100k/ngày, giao xe tận nơi.
Nhận xe xong em quay ngược lại trạm xăng gần hồ đổ xăng rồi chạy ngược về hướng TP Lào Cai. Balo mang theo cái áo mưa, vài chai nước và ít bánh trái ăn vặt cho bữa trưa.
Em chạy ngược ra khoảng 6km đến cầu 32 (gọi là cầu 32 vì nó nằm ở km32 đường từ Lào Cai lên Sapa) thì rẽ lên 1 con dốc nhỏ đi Sâu Chua.
Sâu Chua là 1 bản trên cao ở Sapa cao hơn thị trấn, bản này ruộng bậc thang không nhiều nhưng vào mùa mây lại là điểm săn mây rất đỉnh, nếu ở thị trấn mà bị sương mù chạy lên Sâu Chua sẽ vượt qua tầng sương đó và nhìn thấy mây lững lờ dưới chân.
Từ Sâu Chua em chạy tiếp qua Hầu Thào, từ Hầu Thào có nhiều góc view trên cao xuống rất đẹp
Đây là nhà thờ Hầu Thào

Còn đây là view xuống thung lũng Mường Hoa

Từ Hầu Thào đổ dốc xuống qua khu resort Jade Hill em đi xuống bản Lao Chải. Cầu treo Lao Chải nối sang Ý Linh Hồ

Ruộng bậc thang ở Lao Chải, đang ở giai đoạn xanh vàng

Chỉnh sửa cuối:

haiyen1012

Xe điện
Từ Lao Chải em đi tắt sang Tả Van và hôm nay sẽ lên 1 nơi đặc biệt mà có lẽ 10 người đến Sapa thì may ra có được 1 người nghe đến tên chứ chưa nói là từng đặt chân đến.
Nơi em đang nhắc đến là Séo Mý Tỷ - nơi được xem là hồ nước nhân tạo cao nhất Việt Nam.
Séo Mý Tỷ là hồ chứa nước của đập thủy điện Séo Trung Hồ có nhiệm vụ điều tiết và cung cấp nước cho các xã Lao Chải, Tả Van, Bản Hồ và Nậm Cang của huyện Sapa.
Séo nằm trong vùng lõi của VQG Hoàng Liên trên độ cao khoảng 1700m so với mực nước biển, bao bọc xung quanh là các ngọn núi, nằm tách biệt so với các khu vực khác của Sapa. Để dễ hình dung thì các bác tưởng tượng nó giống như hồ Đồng Đò nhưng hoang sơ, hùng vỹ và khí hậu tuyệt vời hơn rất nhiều.
Đường lên Séo là những con dốc ngược từ Tả Van lên 13km trước đây rất xấu toàn sỏi đá thách thức các tay lái tuy nhiên hiện nay đã được đổ bê tông gần xong, chỉ còn 1 đoạn đầu cỡ 1km thôi, đi đường này vào mùa lúa chín sẽ được view xuống thung lũng Mường Hoa cực đẹp lại còn có hoa sim tím nở dọc 2 bên đường mê ly lắm.
Đường lên Séo Mý Tỷ

Vượt qua các con dốc cao ngất và các sườn núi bao bọc, hồ Séo Mý Tỷ đã hiện ra với khung cảnh đẹp như tranh vẽ và cực kỳ yên bình

Chỉnh sửa cuối:

haiyen1012

Xe điện
Xung quanh hồ Séo Mý Tỷ là những nếp nhà sàn của vài chục hộ dân sinh sống, có nhiều nhà nuôi cá trên mặt hồ, đã có điện và hàng bán đồ tạp hóa, cuộc sống ở đây tĩnh lặng và thảnh thơi hiếm có, dừng chân ở đây mà thực sự muốn quên hết đi cuộc sống xô bồ chốn thị thành

TungC

Xe tải
Cụ cho e hỏi: đến hồ Séo Mý Tỷ thì các nhà bè có phục vụ ăn uống không ạ? Hết dịch e thích đến đấy lúc gần trưa xong đánh chén, ngắm cảnh hồ đến chiều tối mới quay lại Sa Pa

haiyen1012

Xe điện
Cụ cho e hỏi: đến hồ Séo Mý Tỷ thì các nhà bè có phục vụ ăn uống không ạ? Hết dịch e thích đến đấy lúc gần trưa xong đánh chén, ngắm cảnh hồ đến chiều tối mới quay lại Sa Pa
Trên đấy chưa có dịch vụ nhiều đâu cụ, nó không phải là hồ Đại Lải ở HN =))

ý yên

Xe tăng
Xung quanh hồ Séo Mý Tỷ là những nếp nhà sàn của vài chục hộ dân sinh sống, có nhiều nhà nuôi cá trên mặt hồ, đã có điện và hàng bán đồ tạp hóa, cuộc sống ở đây tĩnh lặng và thảnh thơi hiếm có, dừng chân ở đây mà thực sự muốn quên hết đi cuộc sống xô bồ chốn thị thành
Công nhận đất nước mình đẹp thật

ViragoTBTQ

Xe đạp
Sapa vẫn là địa danh có phong cảnh và thời tiết tuyệ đẹp. Ở miền Bắc chắc chỉ có Hạ Long & Sapa có thể du lịch cả 4 mùa mà vẫn thấy hấp dẫn. Tiếc rằng Sapa đang bị đô thị hoá nhanh quá. Cụ chủ bị kẹt lúc này cũng là có cơ may thưởng thức cái vẻ đẹp LẶNG LẼ của Sapa. Nhất là khí hậu mùa thu này thì chạy các cung đường miền núi thì không gì tuyệt với hơn