[CCCĐ] Lý Sơn - Đi ngay kẻo muộn!

erav

Xe điện
Một góc triền núi phía Tây của núi lửa Giếng Tiền là khu nghĩa trang của người dân Lý Sơn

Chỉnh sửa cuối:

erav

Xe điện
Trước đây, do dân số trên đảo còn ít và việc an táng thường theo phong tục hoặc ý nguyện của mỗi gia đình, dòng họ. Dẫn đến có nhiều ngôi mộ đặt ngay trong khu dân cư, hoặc giữa những ruộng tỏi. Sau này, việc quy hoạch được thực hiện tốt hơn nên tất cả tập trung về đây, vừa đảm bảo yếu tố môi trường và giành đất cho sản xuất, sinh hoạt.

Chỉnh sửa cuối:

erav

Xe điện
Một hòn đảo nhỏ như Lý Sơn nhưng dấu ấn của sự đa dạng tôn giáo cũng khá đậm nét. Đạo Phật có chùa Đục, chùa Hang, thiên chúa giáo có Nhà thờ Giáo xứ Lý Sơn. Riêng đạo Cao đài có đến 3 cơ sở thánh thất, một trong số đó là Điện thờ Phật mẫu Lý Sơn, cũng nằm ngay chân núi Giếng Tiền.

Chỉnh sửa cuối:

erav

Xe điện
So với chùa Đục, chùa Hang của đạo Phật đều lấy địa thế tự nhiên làm nơi thờ tự thì các nhà thờ của đạo Thiên chúa và đạo Cao đài đều được trùng tu hoặc xây mới rất nguy nga. Điện thờ Phật mẫu Lý Sơn được xây dựng từ năm 2009 đến 2013, theo kiến trúc kiểu Thánh Thất Cao Đài với sự kết hợp giữa các yếu tố truyền thống và hiện đại. Công trình được xây ba tầng, lưng dựa núi, mặt hướng ra biển, toát lên vẻ đồ sộ, nguy nga, nay lại tiếp tục mở rộng.

Chỉnh sửa cuối:

zonda82

Xe container
Sao hình chụp biển ít thế nhỉ? Em thích đi biển hơn.

lechunghv

Xe máy
Trải nghiệm tuyệt vơi !

homthurac

Xe tăng
Em tóm tắt hầu cụ plan của tụi em.
Ngày 1:
Bay từ HN vào Chu Lai. Tới sân bay Chu Lai lúc 8.15. Xe ô tô (đặt trước) đưa vào cảng Sa Kỳ (khoảng 1 tiếng)
Đi tàu từ cảng Sa Kỳ ra Lý Sơn. Tới Lý Sơn khoảng 11.30
Chiều đi chơi Hang Câu, đón hoàng hôn ở Cổng Tò Vò.
Ngày 2:
Đi chơi đảo Bé. Khoảng 2pm là quay về lại Lý Sơn.
Chiều đi Hải Đăng Lý Sơn, núi Thới Lới
Ngày 3:
Sáng đi chùa Đục, Nhà trưng bày Hải đội Hoàng Sa, chùa Hang
Trưa ra tàu rời Lý Sơn về Sa Kỳ
Xe ô tô (đặt trước) đưa từ cảng Sa Kỳ về sân bay Chu Lai.

Tất nhiên thời gian cụ thể còn phụ thuộc giờ bay đi/về của cụ (nếu cụ đi máy bay)
Chỗ ở thì Lý Sơn có nhiều lựa chọn lắm từ KS Mường Thanh đến homestay giá rẻ, tùy gu mà cụ lựa. Nên đặt trước cho chủ động.
Ăn thì cứ về khu trung tâm đảo mà thưởng thức.
Chúc cụ đi chơi vui vẻ.
Em chọn cách lái xe đi.
7h tối hôm trước lên xe rời Hà Nội, em chạy tới Huế rồi đổi lái cho một cậu bạn chạy tới Đà Nẵng ăn sáng, lấy 1 phòng cho cả đội tắm rửa nghỉ ngơi ít phút rồi ra phố chơi loanh quanh lúc rồi đi ăn trưa ở Mỹ Hạnh. Sau đó đi luôn Sa Kỳ, lên tàu lúc 14h chiều. Tới đảo lấy phòng, tắm rửa rồi nghỉ ngơi chút sau đó đi nhậu tới khuya. Sáng sau đi đảo nhỏ, tham quan các thắng cảnh ở đó, rồi nhậu trưa ở đảo nhỏ sau đó chuồn về đảo lớn nghỉ ngơi, chiều lang thang tiếp đảo lớn, chụp ảnh cổng tò vò, tối nhậu tiếp trận thứ hai. Sáng hôm sau lên tàu chuyến sớm, chạy một mạch về Hà Nội, tới lúc lên giường ngủ là 2h sáng. Hôm sau thứ Hai đi làm bình thường! :D
Đoàn em có vợ chồng em và 2F1, cùng với 2 cậu bạn nữa, tổng cộng là 6, đi một xe.

homthurac

Xe tăng
Cổng Tò vò trên đảo lớn. Khá đặc sắc ạ!

mrductk111

Xe buýt
Buổi tối ra gần cầu cảng ngồi nhậu, tốn rượu lắm lắm! :D
Lý Sơn đẹp thật

Bọn em nhậu ngay tại homestay. Nói hôm stay nhưng thực ra chỉ có nhóm 10 người bọn em nhậu với anh chị chủ nhà. Đồ ăn thì nhờ anh chị đặt mua nên thuyền về là có hải sản tươi ngon nấu nướng ăn nhậu phủ phê.

Bachtx24

Xe tải
em đã từng đi, say sóng gần chết

homthurac

Xe tăng
Lý Sơn đẹp thật

Bọn em nhậu ngay tại homestay. Nói hôm stay nhưng thực ra chỉ có nhóm 10 người bọn em nhậu với anh chị chủ nhà. Đồ ăn thì nhờ anh chị đặt mua nên thuyền về là có hải sản tươi ngon nấu nướng ăn nhậu phủ phê.
Vâng. Thích cái không khí ấy, đồ tươi ngon ý, dân dã quần đùi áo may ô cứ thế chơi. Chứ về thủ đô ăn uống cũng khổ, ngon mà không thoải mái.

mrductk111

Xe buýt
Vâng. Thích cái không khí ấy, đồ tươi ngon ý, dân dã quần đùi áo may ô cứ thế chơi. Chứ về thủ đô ăn uống cũng khổ, ngon mà không thoải mái.
thích sự thân thiện và gần gũi lắm cụ ạ.
Em nhớ không nhầm thì trước khi ra đảo bé,anh chị chủ bảo lấy xe máy đi rồi để ngoài bến tàu, rồi cả chìa khóa đó rảnh ra anh đưa xe về cho.
Em mới ngạc nhiên hỏi lại xe để đó không mất à anh? Anh bảo: không có ai lấy đâu? thế mà cả nhóm tụi em vẫn không dám :))

homthurac

Xe tăng
thích sự thân thiện và gần gũi lắm cụ ạ.
Em nhớ không nhầm thì trước khi ra đảo bé,anh chị chủ bảo lấy xe máy đi rồi để ngoài bến tàu, rồi cả chìa khóa đó rảnh ra anh đưa xe về cho.
Em mới ngạc nhiên hỏi lại xe để đó không mất à anh? Anh bảo: không có ai lấy đâu? thế mà cả nhóm tụi em vẫn không dám :))
Làm gì có ai lấy mà mất hả cụ? họ còn biết xe của ai hết ấy chứ!
Em cũng thế, đi chơi xong lấy xe chở hành lý ra tàu về luôn, xe để đó cho họ.

quyen242

Xe đạp
TỔNG CHI PHÍ HẾT BAO NHIÊU THẾ BÁC