[Funland] Lý do phải cấm xe máy ở Hà Nội

Thắng Formosa

Xe tăng
cấm xe máy => tai nạn giảm, tắc đường tăng.
Nếu giao thông không cải thiện đường sá thì tốt nhất cấm cmn ô tô đi, cho full xe máy đi cho khỏi kẹt xe.

canboxom.dt

Xe tăng
thu nhập 20tr/tháng mà cụ tiết kiệm đc 200tr/năm giỏi vậy, cụ đi ê tô mà gần như ko tiêu gì à ?. bình thường 1 người thu nhập 20tr/tháng thì giỏi lắm tiết kiệm đc 10tr/tháng thôi.
xưa nay cái gì phí cao cũng có lý do, giá trị của nó cả, cụ ko đồng ý cũng ko sao đây là nhận định cá nhân ;)
Em sống ở HN chỉ cần 3 đến 4 triệu là ổn, đang bàn tiết kiệm mua nhà cụ lôi ô tô vào làm gì. Nếu muốn mua nhà thì ai lại mua ô tô tiêu sản trước.
Còn tư duy chui rúc nội thành mới có môi trường học tốt em không làm theo. Nếu là bệnh viện thì còn nghe tạm.

Trungpv

Xe điện
Em sống ở HN chỉ cần 3 đến 4 triệu là ổn, đang bàn tiết kiệm mua nhà cụ lôi ô tô vào làm gì. Nếu muốn mua nhà thì ai lại mua ô tô tiêu sản trước.
Còn tư duy chui rúc nội thành mới có môi trường học tốt em không làm theo. Nếu là bệnh viện thì còn nghe tạm.
3-4tr em nói thật cụ là siêu nhân rồi đấy :). 2 thằng con em bé tý cũng 6-7tr/tháng/đứa rồi
luật giảm trừ gia cảnh 4tr/người chắc cụ tư vấn rồi

QD092000

Xe điện
Trong cái châu Á này đến văn minh như Nhật, Hàn, Đài loan, Singapore cũng có cấm tuyệt đối được xe máy trong thành phố lớn quái đâu mà mơ.
Hoang Tưởng là 1 triệu chứng của bệnh Tâm thần :D
Nẫu :D
Nghe thù hằn cá nhân quá, băng trưởng nhẩy =)).

Pkiemtien

Xe hơi
Phí 10p đọc topic của tay vừa hồng vừa chuyên vãi. Toàn người ở trên trời nghĩ ra 1 đống thứ tào lao... Sao ko lo cải thiện quy hoạch mà suốt ngày cứ CẤM. CẤM

Camontinhyeu

Xe điện
Hồi xưa em cũng là nhóm chê đường sắt TQ nhưng đi rồi mới thấy mình mà có chục tuyến đường này thì cũng giải quyết tốt bài toán giao thông HN. Dân tự giác đi ngay . Sạch sẽ, văn minh ko chịu cảnh tắc đường. Làm dc hệ thống tàu điện ngầm nữa thì càng tốt.

canboxom.dt

Xe tăng
Phí 10p đọc topic của tay vừa hồng vừa chuyên vãi. Toàn người ở trên trời nghĩ ra 1 đống thứ tào lao... Sao ko lo cải thiện quy hoạch mà suốt ngày cứ CẤM. CẤM
Giống như hỏi sao không cải thiện ý thức người đi đường để giảm tai nạn mà bắt đội mũ bảo hiểm ấy. Cấm một phát là hết tắc đường, phà ơi sướng quá.

lamthanhngoc

Xe tải
Hàng xóm nhà em mua nhà trong hẻm giá 1 tỉ 39m2 kìa cụ, khu Yên Nghĩa đó. Em thà đi làm xa 30km bằng ô tô còn hơn chui rúc ngõ hẻm sâu hoắm mà đi xe máy 10km
Ở đâu ra nhà mặt đường ven Hà Đông 3 tỉ đấy cụ? Chỗ Thanh Hà KDT đường nội bộ cũng chỉ đủ 2 oto tránh nhau mà cũng 120-150tr/m2 kìa. mà chả lẽ ra mặt đường lại mua cái nhà 30m2 chồng lên 5 tầng?

TN1805

Xe điện
Thu nhập cụ 5tr/tháng cụ sống ở HN thì không nuôi nổi bản thân cụ đâu, với giả sử là cụ đã có nhà rồi nhé, còn với mức thu nhập đó đừng bàn chuyện mua nhà cụ ạ. Cụ hãy nhìn vào thực tế giá cả sinh hoạt mà xem.
Cụ không thể sống 1 mình mãi, cụ cũng phải lập gia đình, có con....cụ không định nuôi con hay sao ?!
Để có mức sống TB, 1 gia đình 4 người ( 2 VC + 2 con nhỏ ) phải có thu nhập tối thiểu 20 tr/tháng, nghĩa là thu nhập Chồng 10tr + thu nhập Vợ 10tr/tháng....tối thiểu phải như vậy cụ ạ.

Còn 3-4 tr/tháng mà cụ nói là ổn thì ....nói thực là ... tiêu chuẩn cuộc sống sẽ rất thấp đấy. :D

minhvtv3

Xe tăng
Một thằng ất ơ không sống ở HN lo cho HN hơi quá đà, vấn đề nó không phải là lãnh đạo HN nên thôi các cụ kệ cmn đi
Sống cứ bo bo lúc éo nào cũng chỉ tiết kiệm, chưa vợ nhưng ngại yêu, không gái mú đã đành nhưng cũng không giao lưu quan hệ, không ma chay hiếu hỉ bất cứ ai cụ ạ, kể cả đồng nghiệp trong cty thì em cũng thua. Được cái đọc thớt nó relax cụ ạ :))

antidau

Xe container
Theo tôi, VN nên mạnh dạn đầu tư 1 Thủ Đô hành chính mới, cũng vẫn nằm trong địa giới TP HN.
HN đất đai còn nhiều, rộng rãi đủ cho phát triển.
Thủ Đô hành chính mới dịch lên mạn phía Tây-Bắc, khu này quy hoạch thật bài bản 2 bên sông Hồng, đường thật to, rộng, chỉ xây KĐT tập trung, tuyệt đối không cho dân cư sinh sống bám mặt đường. Và ở Thủ Đô hành chính mới "New Hanoi" thì cấm xe máy.
Khu nội đô lịch sử coi như hỏng quy hoạch rồi, bỏ đi, không sửa được nữa rồi, để đó thành khu phố cổ phục vụ du lịch.

Mạnh dạn lên xem nào.....Sao chúng ta cứ phải lom dom mãi thế nhỉ. :D

Ví dụ: như bản đồ này:
New Hanoi.jpg
Vấn đề là các cụ iqcow ở Ba Đình có mà chịu rời ối ấy ;))

canboxom.dt

Xe tăng
Sống cứ bo bo lúc éo nào cũng chỉ tiết kiệm, chưa vợ nhưng ngại yêu, không gái mú đã đành nhưng cũng không giao lưu quan hệ, không ma chay hiếu hỉ bất cứ ai cụ ạ, kể cả đồng nghiệp trong cty thì em cũng thua. Được cái đọc thớt nó relax cụ ạ :))
Thế mới có ô tô đi

canboxom.dt

Xe tăng
Thu nhập cụ 5tr/tháng cụ sống ở HN thì không nuôi nổi bản thân cụ đâu, với giả sử là cụ đã có nhà rồi nhé, còn với mức thu nhập đó đừng bàn chuyện mua nhà cụ ạ. Cụ hãy nhìn vào thực tế giá cả sinh hoạt mà xem.
Cụ không thể sống 1 mình mãi, cụ cũng phải lập gia đình, có con....cụ không định nuôi con hay sao ?!
Để có mức sống TB, 1 gia đình 4 người ( 2 VC + 2 con nhỏ ) phải có thu nhập tối thiểu 20 tr/tháng, nghĩa là thu nhập Chồng 10tr + thu nhập Vợ 10tr/tháng....tối thiểu phải như vậy cụ ạ.

Còn 3-4 tr/tháng mà cụ nói là ổn thì ....nói thực là ... tiêu chuẩn cuộc sống sẽ rất thấp đấy. :D
Có bao giờ em nói tiêu chuẩn cao đâu. Lương 12tr mà mua ô tô trong 3 năm cũng nhờ tiết kiệm đó thôi. Chỉ 3 cái ô tô là mua được căn chung cư rồi, tiết kiệm là quốc sách.

tung.npvh

Xe tăng
Ý cụ đấy là xe máy điện giới hạn tốc độ, không đi nhanh được nên đỡ được nạn phóng nhanh vượt ẩu, lạng lách, đánh võng. :))
âu sệt, xe điện giao cho đám choai choai cấp 3 nó phóng như Haley Davidsion luôn. con nhà bạn em đâm 1 phát thì 1c giảm xóc trước gãy luôn, cái còn lại gục ko thể phục hồi =))

tung.npvh

Xe tăng
Cứ làm như một số nước, mỗi ông có account và link hết rồi vì xe phải chính chủ, tk phải còn tiền mới được tham gia giao thông, vi phạm giao thông sensor trên đường tự xác định lỗi vi phạm rồi tính ra tiền phạt gửi tin nhắn về điện thoại luôn chỉ việc xác nhận rồi trừ tiền, đánh mạnh vào kinh tế thì lúc đó mới đi tử tế được, nhà mình đi ra nước ngoài vẫn tuân thủ răm rắp, về cái lại đi như mọi khi ngay
Thề với cụ luôn là mấy thằng Teilon nó sang VN ta thì còn láo hơn bản xứ: ko MBH, vượt đèn ngược chiều các kiểu con đà điểu.........

TN1805

Xe điện
Thề với cụ luôn là mấy thằng Teilon nó sang VN ta thì còn láo hơn bản xứ: ko MBH, vượt đèn ngược chiều các kiểu con đà điểu.........
Thế mới nói là môi trường XH nó tạo ra ý thức con người. :))

Khi cụ đi tắm ở 1 bãi biển toàn người không mặc đồ gì cả....cụ mà mặc đồ là cụ khác biệt và bị kỳ thị. :))
Khi cụ sống ở 1 nơi mà mọi người đều vứt rác bừa bãi ra đường, cụ mà nghiêm chỉnh đi nhặt rác...cụ bị coi là dở hơi.
Khi cụ sống ở 1 đô thị mà mọi người đi lại lộn xộn, hầu như không ai có ý thức tuân thủ luật giao thông....nếu cụ đi nghiêm chỉnh chấp hành luật giao thông, cụ cũng bị chửi.

Chuyện có thật : tôi nhiều lần đi xe máy dừng đèn đỏ, bị người đi sau bóp còi inh ỏi ....kêu gào là tránh ra cho họ vượt. Và khi vượt lên còn nhìn tôi với con mắt như nhìn 1 người ngoài hành tinh, ...vì họ thấy hành vi chấp hành luật giao thông của tôi là.....kỳ lạ.....:))

pooka

Xe container
Cấm xe máy thì cũng tốt thôi, nhưng hiện tại chưa thay bằng xe bus hay taxi được vì nhiều ngõ ngách, xe to không chở khách vào tận nơi như xe máy được. Thế vẫn phải đi xe đạp hoặc trượt patanh đi làm, tình trạng có khi còn tệ hơn đi xe máy :))

vannguyen2011

Đi bộ
Với dịch vụ xe bus công cộng ngày càng pt như Vinbus, em lại thấy việc cấm xe máy (cả xăng và điện hoặc xe đạp điện) càng nên cần thiết và cần triển khai sớm hơn. Vô số cái lợi trước mắt, giảm ô nhiễm, giảm ách tắc giao thông, xe đạp lại lên ngôi thể chất cải thiện. Học sinh không phải bỏ ra số tiền lớn vài chục triệu để mua xe máy, đỡ áp lực tài chính cho gia đình. Không còn tình trạng nẹt pô của các cháu báo con, an toàn trật tự giao thông. Cũng có thể giảm tỷ lệ tai nạn giao thông đô thị. Cũng có thể ảnh hưởng tới bệnh béo phì vì ít vận động, nếu cấm xe máy, mọi người sẽ có xu hướng vận động thể chất nhiều hơn cho một quãng đường ngắn. Nói chung cũng giống như việc quyết tâm thực hiện của con người, ban đầu sẽ khó thích nghi, nhưng nếu thích nghi được thì đó là một cuộc cách mạng giao thông. Em ủng hộ việc cấm xe máy trong đô thị.

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Năm 2005, trước khi áp dụng toàn quốc phải đội mũ bảo hiểm cũng có nhiều anh chị phản đối lắm. Nào là tai nạn chấn thương do ý thức kém chứ không phải thiếu mũ, nào là mang mũ đi sợ mất, vướng víu, nào là tốc độ giao thông ngày càng chậm cần gì mũ. Hehe, ấy thế mà hơn chục năm sau, bao lần cái mũ cứu mạng khỏi chấn thương sọ não thì chẳng thấy đứa nào phản đối nữa. Phà ơi đi nhanh hay chậm vẫn có thể ngã vỡ đầu, cái mũ thần thánh quá đi, haha =))
Cụ hay ai đó đã làm thử 1 cái thống kê 1 cách khoa học để khẳng vđịnh cái tốt của MBH chưa ???

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Em đồ rằng không cấm, nhưng có nhiều biện pháp hạn chế "mềm dẻo" :D Kê giá đỗ xe cao ngất ngưởng lên, đánh thuế phí khi mua xe mới, hạn chế lưu thông (biển chẵn lẻ đi ngày chẵn lẻ, kiểu thế), hạn chế cấp giấy đăng kí...
Nhưng ít nhất thì người ta cũng có được 1 giải pháp thay thế tử tế cho phương tiện giao thông cá nhân phỏng cụ :D