[Funland] Lý do người Ấn ăn bốc?

traixubac1199

[Tịch thu bằng lái]

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Khổ lắm cụ ạ, em thì nỗi thèm lấn át nỗi sợ nhưng vợ em thì nó cứ kêu là bẩn.
Thiếu món đó ăn uống mất ngon.
Á à thế là lộ ra cụ kỹ thuật kém rồi nhé :)) cụ nên bổ túc thêm kỹ thuật làm vợ cụ tê người xem :)) lần sau mà thiếu món ý là ko được đâu :))

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Nếu nói về sự tiện dụng thì rõ ràng dùng thìa để ăn bát cơm trộn cà ri vẫn dễ dàng và sạch sẽ hơn chứ nhỉ !
Văn hóa thì văn hóa nhưng cái gì tốt thì nên tiếp cận và tiếp thu vẫn hơn chứ cụ .
Người Nhật có ăn cà ri và họ cũng k ăn bốc.họ dùng thìa.nói về khoản sạch sẽ thì mình hơn ấn nhưng vẫn thua Nhật

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Nhật mà lôi văn hóa săn cá voi với ăn sống thì nó cũng k sạch và đẳng cấp cho lắm.
Săn cá voi thì liên quan gì đến sạch sẽ đâu cụ.còn ăn sống thì đều qua kiểm soát có tiêu chuẩn mà cụ.đẳng cấp thì phải nhìn cách họ chế biến đồ sống.nói thẳng là chả có nước nào chế biến đồ sống mà nó thành nghệ thuật như Nhật

Xe nội lước

Xe container
Nam á á!! Các nước Ấn Độ,Sri Lanka và chung biên giới đều bốc hết và mùi thức ăn cực nặng, em làm việc với bọn nó thường xuyên nên em biết. Bọn này cày như trâu, em nhớ có 1 lần làm việc đến giờ nghĩ trưa em bảo nghĩ 1 chút tao đi ăn trưa, thế là bọn nó mang đồ ăn của bọn nó ra xe ăn. Em bảo cứ ngồi trong phòng tao ăn. Bọn nó nói thẳng luôn. Đồ ăn của bọn tao mùi lắm tụi bay ko chụi được đâu.. Còn hôm nào em mời bọn nó ăn trưa chỉ mời được ăn gà KFC , hoặc đại loại gà kiểu đó.
Còn nếu lỡ mà đi tiệc có thịt heo, bò nó sẽ quay qua hỏi em , Bò này đã nghe kinh trước khi mổ chưa. Tất nhiên em phải nói rồi. Còn thịt heo bọn nó sẽ hỏi thịt này phải thịt heo ko. Em mặc nhiên phải trả lời là ko thì bọn nó mới dám ăn 2 loại thịt đó
Bọn nó nghĩ " chúng ông biết thừa.cứ hỏi để cho hợp cái lý" cụ ạ

CaoXanh

[Tịch thu bằng lái]

Xem clip họ bốc cơm, thức ăn lẫn với nước sốt sền sệt mà ghê quá các cụ ạ, tại sao họ không dùng thìa cho sạch nhỉ?
Ở nhiều nơi phổ biến văn hóa dùng đũa hay dao dĩa thì vẫn có nhiều món mà dân ưa thích dùng tay hơn, VD: thịt gà, xôi nếp...& eva...?!;)

Phán Thông

Xe buýt
Dân họ quá đông và mông muội. Nếu từ nhỏ họ được ở trong ngôi nhà sạch sẽ, ăn cái bát sạch, thì họ sẽ thấy đổ cơm ra sàn rồi bốc là bẩn.
Còn không thì họ coi đó là bình thường.
Nói đi cũng phải nói lại. Dân Việt Nam ta có thể ăn uống thì sạch nhưng ở thì bẩn thôi rồi đó ạ.
Các cụ ra ngoại thành Hà Nội, chỉ cần về Thanh Trì, Chương Mỹ thôi, là đã thấy đường làng ngõ xóm nước bẩn chảy lênh láng vì không có cống rãnh. Bao nhiêu nước thải sinh hoạt chảy tự do hoặc theo cống lộ thiên ra đồng, xuống ao. Rồi cũng ao đó rửa chân, rửa tay, rửa bát.
Đi trên đường làng mà nước thải đọng thành từng vũng.
Rác rến thì vứt bừa bãi. Bên vệ đường, vệ mương thì đầy túi ni lông với rác.
Các con kênh mương thì đen xì, sủi bọt trắng phát tởm.
Không hiểu sao dân ta cứ mặc định nguồn nước là cái bãi rác khuất mắt. Họ vứt xuống nước tất cả những gì có thể vứt được, miễn là sạch tay, sạch chân, sạch nhà mình. Chả khác gì quét nhà rồi vun rác vào gầm giường, xong rồi xoa tay "nhà sạch rồi". Xem ti vi ở bên Peru, có con lạch chạy giữa hai dãy nhà, mà tuyệt nhiên không có tí rác nào, nước vẫn trong xanh. Phải Việt Nam thì có mà nó đen xì, tắc nghẽn vì rác.
Nên chúng ta chẳng nên bị những cái hào nhoáng ở một vài khu trung tâm ở các đô thị lớn đánh lừa.
Vệ sinh môi trường nông thôn của ta đang rất nhức nhối.
Chúng ta đang ăn bẩn, ở bẩn như người Ấn, chỉ là không trực quan, trực tiếp như người Ấn thôi.

Chỉnh sửa cuối:

kamipapa

Xe hơi
cầm tay thì cảm nhận được độ nóng của thức ăn :D

ambdiep

Xe buýt

Mr.Chem

Xe điện
Có thể là tập tục, văn hóa tín ngưỡng....nhưng công nhận kinh thật. Vd như bốc nắm xôi chấm muối vừng còn đỡ, đây bốc cơm chó trộn thì kinh quá ấy chứ.

ubisapro

Xe trâu
Nhìn quả ăn này trông hoang dã quá @@

polizia

Xe container
Ăn tay chỉ ăn đồ khô hoặc chia miếng dễ, Tây cũng ăn tay 1 số món.
Nhưng cơm rưới nc sốt thì ăn tay đúng là khó ăn bỏ mịa.
Mà nhìn đĩa cơm chán nhỉ, thức ăn lèo tèo.
Chưa kể rưới nc sốt là phải rưới vòng quanh cho đều, đây đổ oặc 1 chỗ, chỗ có chỗ ko xong lấy tay đảo vẫn ko đều đc.

Lá Mơ

Xe buýt

Hội này ko ăn rau nhỉ.

hd-vt

Xe container
Cụ chưa nhìn thấy ng Việt dùng thìa dĩa bao h à :))
Qua thực tế cầm đũa và thìa dĩa nhiều, em thấy đũa và thìa phối hợp ăn trên đĩa là hữu dụng, đũa thì khéo léo, thìa thì xúc múc đảo. Mỗi tội nhìn không thuận mắt cho lắm hehe.

Ronin2016

[Tịch thu bằng lái]
Qua thực tế cầm đũa và thìa dĩa nhiều, em thấy đũa và thìa phối hợp ăn trên đĩa là hữu dụng, đũa thì khéo léo, thìa thì xúc múc đảo. Mỗi tội nhìn không thuận mắt cho lắm hehe.
Ăn mỳ Ý, khoai tây chiên, bít tết ... mà k có dĩa thì vui nhắm cụ nhỉ :))
Nhập gia thì tùy tục thôi, n ăn bốc các thứ thì chịu mấy ô ấn đụ :D