Lưu ý khi thay dầu hộp số tự động.

superwagon

Xe buýt
các cụ cho em hỏi: xe em la getz 1.4AT (2007) khi đi không lên được số 4 cho dù tốc độ vượt quá 80km/h, các số khác thì vẫn hoạt động bình thường, trên máy kiểm tra thì không thấy báo lỗi, em kiểm tra dầu số thì thấy mầu như cafe chắc là bẩn lắm rồi, liệu dầu số bẩn có thể làm cho xe em không chuyển lên số 4 được hay không?

akintaro

Xe tải
các cụ cho em hỏi: xe em la getz 1.4AT (2007) khi đi không lên được số 4 cho dù tốc độ vượt quá 80km/h, các số khác thì vẫn hoạt động bình thường, trên máy kiểm tra thì không thấy báo lỗi, em kiểm tra dầu số thì thấy mầu như cafe chắc là bẩn lắm rồi, liệu dầu số bẩn có thể làm cho xe em không chuyển lên số 4 được hay không?
E ngợi là lý do dầu có thể chiếm đến trên 80% nguyên nhân bệnh lý xe cụ đấy ah!

superwagon

Xe buýt
cảm ơn cụ, hôm trước em và cụ hoangthanhnb đã lọ mọ mua 8 chai dầu số AT về thay theo phương pháp tuần hoàn của bọn khoai tây trên youtube.com nhưng xe vẫn thế không lên được số 4, em đang đau đầu vì xe đây, trước đây em đã đi 3 đời xe số MT mà chả thấy cái nào lỗi hộp số, vừa chuyển sang AT là em dính lỗi hộp số luôn

superwagon

Xe buýt
em thay dầu hôp số AT của xe getz theo phương pháp tuần hoàn thì thải ra được khoảng 6l dầu cũ trong hộp số, em còn tháo cả các te ra để vệ sinh lọc dầu nhưng lọc dầu cũng không có tý cặn bẩn nào mặc dù dầu số đã chuyển sang màu hơi nâu nâu

phuong0611

Xe đạp
em thay dầu hôp số AT của xe getz theo phương pháp tuần hoàn thì thải ra được khoảng 6l deầu cũ trong hộp số, em còn tháo cả các te ra để vệ sinh lọc dầu nhưng lọc dầu cũng không có tý cặn bẩn nào mặc dù dầu số đã chuyển sang màu hơi nâu nâu
Chào bác,
Em chưa tìm hiểu kỹ lắm về dầu cho xe. Nhưng về nguyên tắc bôi trơn: khi dầu có sự thay đổi về màu sắc là nên thay rồi ah. Cụ không nên lăn tăn việc này nhé.
Em làm sâu về vụ bôi trơn công nghiệp nhiều hơn nên sorry cụ về việc giải đáp kỹ mọi ngóc ngách. Nhưng về cơ bản là như nhau.
Cụ hiểu như sau: khi dầu đến mức quá hạn sẽ gây ra sự biến đổi về trạng thái: đầu tiên sẽ là về màu sắc (dễ phân biệt nhất).
Nhưng bác cũng nên lưu ý về quá trình thay dầu khi bổ xung dầu mới. Nếu xả không hết: dầu cũ cũng là nguyên nhân đó ah.

phuong0611

Xe đạp
cảm ơn cụ, hôm trước em và cụ hoangthanhnb đã lọ mọ mua 8 chai dầu số AT về thay theo phương pháp tuần hoàn của bọn khoai tây trên youtube.com nhưng xe vẫn thế khổenng lên được số 4, em đang đau đầu vì xe đây, trước đây em đã đi 3 đời xe số MT mà chả thấy cái nào lỗi hộp số, vừa chuyển sang AT là em dính lỗi hộp số luôn
Xin lỗi cụ là em không đọc kỹ. Em nghĩ cụ lên đưa xe đi kiểm tra đã ah. Vì dầu có tác dụng bôi trơn và tản nhiệt giúp cơ cầu hoạt động nhẹ nhàng và êm ái. Nếu Xe của cụ không lên được số, em khuyên cáo cụ nên đưa xe vào gara kiểm tra trước. Nhu vậy, cụ sẽ biết bệnh nhanh và đỡ tốn chi phí hơn.

vietpq75hanes

Xe container
Sắp tới phải đi thay dầu hộp số con Huyndai I30 của ông anh rồi. Chắc là phải alo cho bác chủ thớt thôi.
Cảm ơn bác đã chia sẻ một kinh nghiệm quý báu.

provtc

Xe container
Cụ top giờ làm ở đâu thế để khi nào e qua bảo dưỡng 4 vạn xe từ cuối 2009 đến giờ đi đc 3 vạn 6 rồi

chuongvit

Xe tăng
Cụ kiểm tra các van điện từ đóng mở mạch dầu chưa, khi sang số từ 1 đến 2 có bị giật ko
em thay dầu hôp số AT của xe getz theo phương pháp tuần hoàn thì thải ra được khoảng 6l dầu cũ trong hộp số, em còn tháo cả các te ra để vệ sinh lọc dầu nhưng lọc dầu cũng không có tý cặn bẩn nào mặc dù dầu số đã chuyển sang màu hơi nâu nâu

leanhtuanhp

Xe hơi
Xe em ODO 3v3,hôm trước hỏi GM Hải Phòng đc báo thay 5lit Total cho hộp số,đọc hết 46trang hoa hết cả mắt,giờ muốn tìm chỗ thay đúng & đủ cũng khó,xe em Lacetti CDX....Bài viết của cụ chủ rất hay và bổ ích

Xe em ODO 3v3,hôm trước hỏi GM Hải Phòng đc báo thay 5lit Total cho hộp số,đọc hết 46trang hoa hết cả mắt,giờ muốn tìm chỗ thay đúng & đủ cũng khó,xe em Lacetti CDX....Bài viết của cụ chủ rất hay và bổ ích
Xe cụ không phải thay dầu cụ nhé.

Tigerforce

Xe điện
Bác hardtop cho em hỏi xe mazda3 vmc lắp ráp dùng dầu ATF MV. Nếu thay thì dùng loại gì tương tương với phẩm cấp như trên, em thấy trong hdsd xe at ko bắt buộc thay dầu số, mặc dù xe vẫn có que thăm dầu. Em muốn hỏi nếu ko thay dầu số cứ đi bình thường thì có bị hỏng hộp số ko ah huạc nếu thay dầu thì bao lâu phải thay. Thanks bác.

xmencpx

Xe tải
Website
simnghetrom.com
hộp số vô cấp xe 2011 có phải thay dầu hộp số ko các bác

Bác hardtop cho em hỏi xe mazda3 vmc lắp ráp dùng dầu ATF MV. Nếu thay thì dùng loại gì tương tương với phẩm cấp như trên, em thấy trong hdsd xe at ko bắt buộc thay dầu số, mặc dù xe vẫn có que thăm dầu. Em muốn hỏi nếu ko thay dầu số cứ đi bình thường thì có bị hỏng hộp số ko ah huạc nếu thay dầu thì bao lâu phải thay. Thanks bác.
Em không rõ về dòng xe này cụ ạ.

Cụ top ơi cho em hỏi địa chỉ thay dầu hộp số với, xe em 3 vạn 6 rầu em rút que thăm dầu thấy cũng đen đen.
Em biết mỗi Hyundai Đông Anh.

hộp số vô cấp xe 2011 có phải thay dầu hộp số ko các bác
Em cũng không tỏ lắm về đời mới nhưng đời cũ thì chắc chắn vẫn phải thay.

Manhpbk

Xe điện
Website
temxacthuc.vn
Em không rõ về dòng xe này cụ ạ.

Em biết mỗi Hyundai Đông Anh.

Em cũng không tỏ lắm về đời mới nhưng đời cũ thì chắc chắn vẫn phải thay.
Câu này lão Cứng chốt hạ hay dư lào vì HN có rất nhiều Gara Huyndai như HD GP, HD PVĐ........., về bản chất thì máy móc có thể như nhau nhưng con người đã đc training về việc này chưa? số lượng offer sở hữu xe AT không nhỏ và việc này cũng không ít người quan tâm, lão củ tỷ cho cả nhà tỏ đi không cứ hỏi loạn lắm lắm vì xe cháu Cerato AT 2010 TĐ cũng 3,5 vạn sắp đến hạn thay rồi mà mông lung quá :-w

Câu này lão Cứng chốt hạ hay dư lào vì HN có rất nhiều Gara Huyndai như HD GP, HD PVĐ........., về bản chất thì máy móc có thể như nhau nhưng con người đã đc training về việc này chưa? số lượng offer sở hữu xe AT không nhỏ và việc này cũng không ít người quan tâm, lão củ tỷ cho cả nhà tỏ đi không cứ hỏi loạn lắm lắm vì xe cháu Cerato AT 2010 TĐ cũng 3,5 vạn sắp đến hạn thay rồi mà mông lung quá :-w
Vầng, cho đến thời điểm nhà cháu rời khỏi gia đình Hyundai tại VN thì thong tin update của nhà cháu chỉ đến đấy thôi ạ.