Lưu ý khi thay dầu hộp số tự động.

oriole_

Xe đạp
Cám ơn Bác vì bài viết bổ ích này.. Con gái đi xe nên chả biết cái mô tê gì cả!

tanthuyhoang6

Xe buýt
Xe em M3 đi 4 vạn rồi các cụ ạ, em thấy bên cụ Hải gọi điện bảo mang đi bảo dưỡng, trong đó có món thay dầu hộp số tự động. Các cụ cho em cái lời khuyên với
Cám ơn cụ chủ thớt về thông tin bổ ích và em cũng ở trường hợp y như cụ này, cách đây mấy hôm em thay dầu máy ở Matda Ngoc Hồi, xe e 3.8v, háng list ra 1 loạt mục trong đó có thay dầu hộp số, nhưng e chưa thay vì phải ngâm cứu, quan trọng qúa.

dantochoch36

Xe tải
Em thêm tí vào bác nha. Sp3 là dầu thường cho vào dầu trợ lực lái và hay dùng cho các xe at ít tiền hầu hết là xe châu á. Ít tên tuổi. Còn sp4 thì dùng hộp số các se sang và khắt khe về tiêu chuẩn.

mr_limo

Xe buýt
Vậy giờ này thì có những nơi nào biết thay dầu hộp số AT đúng cách vậy ạ ?

Siso

Xe hơi

Hôm nọ em thay dầu hộp số, dầu máy, dầu phanh, dầu trợ lực cho Grandis bên An Dân. Thay xong Dân không An chút nào ạ.
Xe lên cẩu. Dạo đầu là thay dầu máy. Xong rồi chú thợ tháo xả dầu hộp số. Chả có máy móc gì đâu. Cái máy hút để làm cảnh đc mỗi công dụng là cái bình đựng đủ cao cho việc hứng dầu mà ko phải kê gạch. Dầu hộp số chưa đổ vào thì 1 chú thợ nhảy tót lên xe định ...đề máy. Em điên sùi bọt mép quát cho. Chú thợ tẽn tò xuống xe. May chưa kịp đề đóm gì.
Rồi dầu hộp số đc xách ta đựng trong cái can này (khoảng 10l thì phải). Loại gì ko biết. Chả nhãn mác gì. Can nhìn như can dầu thải nào đó. Rồi chú thợ lấy cái can dầu máy rỗng, loại 4 lít, trông bẩn bẩn, xúc qua bằng cái loại dầu đổ từ can "dầu hộp số" này sang. Em hỏi làm chú định làm gì. Chú em bảo em rót sang can nhỏ này để rót cho dễ. Em ko cho làm vậy, bắt đổ thẳng. Rồi chú ta gọi thêm 1 chú thợ nữa ra, giữ hộ cái "phễu" chế như trong hình rồi rót. Chú kia ra giữ thì lại là loại thợ lười (chắc đang tán chuyện bị gọi ra). Em bảo thôi mày để tao giữ cho. Nhìn ngứa mắt. Em điên là hay mày tao vậy. Nói chung thất vọng toàn tập. Tiền ko tiếc. Dầu thay đều, đúng mới quan trọng. Vài triệu bạc mấy vạn mới phải thay nhưng làm ăn vậy em ko yên tâm. Em thật sự rất khó chịu. Em nghĩ với cách thay dầu hộp số vậy chắc 100% xe thay ko đc thay hết dầu cũ. Sẽ còn nhiều dầu cũ chung chạ với dầu mới. Hoá đơn ghi 10lit dầu. Haizz
Giờ chẳng biết chỗ nào thay cái vụ "dầu hộp số" đây. Việc tưởng nhỏ lại ko nhỏ chút nào. Các cụ ai có cao kiến hay trung kiến nào ko?

bubungbu

Xe tải
bây h` chỗ nào cũng làm dịch vụ chán ghê gớm ạ, làm ăn kiểu chộp giật, được 1 lần là ko có lần sau

Chỉnh sửa cuối:
bây h` chỗ nào cũng làm dịch vụ chán ghê gớm ạ, làm ăn kiểu chộp giật, được 1 lần là ko có lần sau
Cũng không hẳn đâu cụ ạ, nhiều chỗ lực bất tòng tâm, em thấy rõ ràng là có máy nhưng để cho ..... nó mới!

huyetanhtuxd

Xe tăng
Cũng không hẳn đâu cụ ạ, nhiều chỗ lực bất tòng tâm, em thấy rõ ràng là có máy nhưng để cho ..... nó mới!
Vậy thì lãng phí quá Cụ nhỉ.
Những máy thế này có khó sử dụng không Cụ hard?
Em cứ nghĩ là khi đầu tư mua máy, thì nhà cung cấp fải có đào tạo cho người sử dụng chứ.

GANHO

Xe buýt
Cụ nào biết còn phơm đi. Hôm trc em vào Hãng Matda báo giá thay có 4L dầu :-??
Xe em Kia forte được cụ Hardtop chỉ sang Hyundai Đông anh, thấy cậu thợ vác ra cái máy hút được 7 lít dầu và đổ lại cho em 7 chai 1L, nên ngon hơn mấy chỗ thay 3 hay 4l là cái chắc rồi, Cụ nào cẩn thận cứ sang đó thử xem sao