[VHGT] Lưu ý khi bị bắt xe mà không mang theo giấy đăng ký xe

Oceanboy

Xe buýt
Em vodka cho cụ rồi đấy. Thank cụ.

Boing767

Xe điện
Kể ra luật VN mình cũng khó ...áp dụng kiểu gì cũng đc và còn nhiều chỗ để người vi phạm và người xử lý lỗi hay cãi nhau gây bức xúc !

368vietnamexp

[Tịch thu bằng lái]
Thông tin này có ích lắm các cụ nhỉ!

mapmapx2

Xe hơi
thank bác nhiều lắm.mà ko biết công an có cho dùng đăng kí công chứng ko nhỉ.đi đâu cứ phải cầm cái túi chứa giấy tờ xe cũng nhức cả đầu.mấy cái đó đâu có nhét vừa cái ví của em đâu chứ.:-s
EM cũng có suy nghĩ như cụ này mà ko biết có đc ko? Ví dụ như khi các chú CA hỏi giấy tờ xe, mình đưa giấy tờ đã đc công chứng thì có đc ko?

bazoka

Xe buýt
Website
baohiemvietlife.com
Cảm ơn những thông tin bổ ích của cụ chủ thớt (b)

altistau

Xe tải
Hôm nay tôi vừa trả lời một bạn đọc về trường hợp bị bắt xe mà không mang theo giấy tờ xe, nhận thấy đây là một điểm rất đáng lưu ý mà người tham gia giao thông cần biết nên tôi xin chuyển câu trả lời thành một bài post đầy đủ cho mọi người tiện theo dõi, tìm kiếm.

Đối với lỗi về giấy đăng ký xe, có hai lỗi với hai mức phạt rất khác nhau:

1- Không mang theo giấy đăng ký xe (do để quên ở nhà, mượn xe người khác)

2- Không có giấy đăng ký xe (do xe chưa đăng ký, mất giấy tờ, xe không rõ nguồn gốc, …)

Với lỗi đầu tiên, bạn chỉ bị phạt nhẹ: 60-80k với xe máy, 120-200k với ô tô. Còn với lỗi thứ 2, bạn sẽ bị phạt 300-500k với xe máy, 2 triệu – 3 triệu với ô tô, và bị tạm giữ xe + giấy tờ liên quan 10 ngày.

Vì vậy, nếu bạn bị bắt xe mà vi phạm lỗi 1, trong khi CSGT đòi xử phạt bạn lỗi 2, hãy gọi người thân, bạn bè đem ngay giấy tờ xe đến! Đừng để CSGT dọa nạt hay xử ép bạn nhé!

Chi tiết các chương trong nghị định 34/2010/NĐCP có liên quan:

- Chương 2, mục 3: Vi phạm về phương tiện giao thông đường bộ

- Chương 2, mục 4: Vi phạm về người điều khiển phương tiện

Bảng các lỗi liên quan đến giấy tờ xe và người điều khiển phương tiện:

http://giaothongvn.com/2012/10/19/luu-y-khi-bi-bat-xe-ma-khong-mang-theo-giay-dang-ky-xe/
Thanks bác nhều nhá. cảnh báo của bác hay quá. em mời bác vốt ka rồi, bác uống ít kẻo phê nhá

phuydt

Xe máy
Trong trường hợp của bạn, rõ ràng là CSGT đã bắt láo! CSGT không có lý do gì để không đồng ý cho người vi phạm về lấy giấy tờ xe. Tôi nghĩ bạn hoàn toàn có thể không ký vào biên bản vi phạm và đề nghị lập một biên bản vi phạm khác ghi đúng lỗi vi phạm của mình.
Một số người khi bị CSGT bắt thường để mặc CSGT ghi lỗi bậy bạ không đúng với lỗi thực sự, điều này là không nên, làm cho họ (CSGT) có thói quen coi thường người tham gia giao thông. Mình phải rắn thì họ mới sợ mình. Cãi nhau thì mình mất thời gian nhưng họ cũng mất thời gian, nếu kiện cáo thì chưa biết mình thiệt hay là họ thiệt hơn. Tôi đã từng hỏi vặn 1 CSGT về việc không đeo biển tên khi thổi phạt, kết quả là anh ta không dám viết biên bản phạt mà phải cho tôi đi luôn.
File ghi âm của bạn thì tôi cũng không rõ mình nên làm thế nào là tốt nhất. Mình là người dân thấp cổ bé họng, khi việc đã xảy ra rồi thì cũng khó có cách nào để kiện được. Có lẽ chỉ còn kênh phương tiện thông tin đại chúng, đưa lên để xả cơn tức giận trong lòng thôi.

Xin hỏi bác chủ thớt phuydt trường hợp của tôi như sau:
Ngày 11.10.2012 tôi đi 2B bị CSGT đội 4 tại ngã tư Kim Liên - Đại Cồ Việt bắt và lập biên bản vì lỗi: đi sai làn đường, không gương chiếu hậu, không mang giấy tờ xe và giữ xe 05 ngày, hẹn sau 5 ngày lên đội làm việc. Xe tôi mượn của cậu em nhà ở đường Tạ Quang Bửu, cách đó 500m. Trước khi CSGT lập biên bản tôi đã đề nghị để tôi về nhà lấy giấy tờ xe ra, các cậu CSGT không đồng ý và ghi vào biên bản là không có giấy tờ xe. Khi lập biên bản tôi cũng ghi rõ giờ, phút tôi xuất trình giấy tờ xe vào mục ý kiến người vi phạm (sau 20 phút - CSGT lập biên bản không có sự có mặt của tôi vì khi đó tôi về nhà cậu em lấy giấy tờ). Theo tôi trong trường hợp này tôi chỉ bị khép vào lỗi không mang theo giấy tờ xe chứ không phải là không có giấy phép lái xe và không phải chịu hình thức phạt bổ sung là giữ xe 5 ngày
Tôi đồng ý với lỗi đi sai làn và ko gương. Nhưng nay có thớt của bác tôi thắc mắc vậy trong trường hợp này CSGT ép tôi vào tội không có giấy tờ và giữ xe 5 ngày là đúng hay sai?
Khi post bài này thì tôi đã lấy xe ra, nộp phạt đầy đủ nhưng rất không phục cách làm việc như vậy, tôi phải chịu rất nhiều chi phí phát sinh do 5 ngày xe bị giữ (công việc, tiền xe lưu bãi, tiền xăng xe do bị rút hết xăng, thời gian chờ đợi... --> vô cùng bực mình...)
Tôi có đầy đủ file ghi âm khi tôi yêu cầu được về nhà lấy giấy tờ và không được chấp nhận là lỗi không mang giấy tờ xe
Xin ý kiến của chủ thớt và mọi người

Website
www.otofun.net
Xin hỏi bác chủ thớt phuydt trường hợp của tôi như sau:
Ngày 11.10.2012 tôi đi 2B bị CSGT đội 4 tại ngã tư Kim Liên - Đại Cồ Việt bắt và lập biên bản vì lỗi: đi sai làn đường, không gương chiếu hậu, không mang giấy tờ xe và giữ xe 05 ngày, hẹn sau 5 ngày lên đội làm việc. Xe tôi mượn của cậu em nhà ở đường Tạ Quang Bửu, cách đó 500m. Trước khi CSGT lập biên bản tôi đã đề nghị để tôi về nhà lấy giấy tờ xe ra, các cậu CSGT không đồng ý và ghi vào biên bản là không có giấy tờ xe. Khi lập biên bản tôi cũng ghi rõ giờ, phút tôi xuất trình giấy tờ xe vào mục ý kiến người vi phạm (sau 20 phút - CSGT lập biên bản không có sự có mặt của tôi vì khi đó tôi về nhà cậu em lấy giấy tờ). Theo tôi trong trường hợp này tôi chỉ bị khép vào lỗi không mang theo giấy tờ xe chứ không phải là không có giấy phép lái xe và không phải chịu hình thức phạt bổ sung là giữ xe 5 ngày
Tôi đồng ý với lỗi đi sai làn và ko gương. Nhưng nay có thớt của bác tôi thắc mắc vậy trong trường hợp này CSGT ép tôi vào tội không có giấy tờ và giữ xe 5 ngày là đúng hay sai?
Khi post bài này thì tôi đã lấy xe ra, nộp phạt đầy đủ nhưng rất không phục cách làm việc như vậy, tôi phải chịu rất nhiều chi phí phát sinh do 5 ngày xe bị giữ (công việc, tiền xe lưu bãi, tiền xăng xe do bị rút hết xăng, thời gian chờ đợi... --> vô cùng bực mình...)
Tôi có đầy đủ file ghi âm khi tôi yêu cầu được về nhà lấy giấy tờ và không được chấp nhận là lỗi không mang giấy tờ xe
Xin ý kiến của chủ thớt và mọi người
Cụ quảng cái biên bản với cái file ghi âm lên đây anh em tư vấn. Nếu đúng như cụ nói thì xxx lập biên bản cậu sẽ mệt phết đấy, mà mình chả mệt mấy :))

Chỉnh sửa cuối:

Không Biết Lùi

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn cụ nhiều, em nhiều khi cũng hay quên không mang giấy tờ xe

Neo116

Xe hơi
Cảm ơn cụ, thông tin rất hữu ích ạ.

mrkoi

Xe tăng
2B thì e hay có tật là để đăng ký ở nhà, còn 4b thì lúc nào cũng phải có sẵn trong xe rồi.

vinaxin

Xe hơi
Hi, Ghi sẵn vào sổ tay ghi chú để trên xe vậy

noithatdk

Đi bộ
Thông tin rất bổ ích, ai không biết thế nào cũng bị phạt nặng hơn mức quy định. Bác tubin e thích "sung sướng" đâu nhỉ. Nói thế mất quan điểm e

vuaquayfa

Xe hơi
thank cụ ! mấy chú giao thông giờ bố láo lắm! mình lỗi nhẹ mà nó cứ dọa làm cuống quít cả lên!

nguoihanoi69

Xe hơi
Website
www.dongsondrum.com
nhà cháu giấy tờ xe oto toàn vứt nhà,..thế mà 3 lần đưa đăng ký xe máy cho mấy xxx mà đếch biết là cầm gì,...vì còn mải vòi ......hehehe.
lỡ phát hiện ra mình bảo nhầm lỗi này có thể nhẹ nhàng hơn đc....

huchi

Xe hơi
Hôm trước nhà cháu thấy 1 mợ đi 2b bị xxx vẫy vào,

Mợ này không mang giấy tờ xe, bị xxx hù lỗi này 1,5tr. Hãi

m6onroad

Xe máy
Có khi xuất bản một cuốn cẩm nang các lỗi rồi dắt trên xe cũng tiện các bác nhỉ :D

N-K

Xe máy
Cảm ơn cụ! Chỉ sợ bị bắt vì lỗi khác nên bị phạt cộng dồn thôi!

linhbap

Xe buýt
thank bác nhiều lắm.mà ko biết công an có cho dùng đăng kí công chứng ko nhỉ.đi đâu cứ phải cầm cái túi chứa giấy tờ xe cũng nhức cả đầu.mấy cái đó đâu có nhét vừa cái ví của em đâu chứ.:-s
bạn công chứng được thì đã tài rồi (khôgn tính tự làm được nhé)