Chi hội [Lưu trữ] Sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa

Trạng thái
Thớt đang đóng

Beck

Xe điện
Cụ Beck chỉ căn chỉnh độ chụm của bánh mà việc này thì ko cần tháo bánh. Theo những suy luận của cụ Beck và nhiều cụ khác thì vụ lỏng ốc này có nguồn cơn ở Quốc Phương Trại cụ ạ, không liên quan đến Đào Tấn :)
Em cũng phải tháo bánh để cân bằng động ạ, tuy nhiên em nhận định là bị ở QP trại.

Boytriton

Xe điện
Em cũng làm cân bằng và chỉnh độ chụm ở đây, có 1 vấn đề này hỏi các cụ tý ạ, khi cân bằng thì nó hay dán vào vành xe của mình những miếng nhỏ, e tạm gọi là miếng chì, nhưng đc 1 thời gian là nó bong và bay hết. Hôm em bảo thằng làm là sao nó lại bong ra thì nó bao bong làm sao đc a??? Nhưng đúng như em nói, em đã bị bong ra rồi, không biết cụ Beck đã bị bong chưa? Và khi bong thì còn éo gì cân bằng nữa, em hay đi nhanh, ví dụ như tối qua em chạy đường 5 đạp lên 120 cây chuối, nhưng em ko nghĩ là do đi nhanh nó bong. Các cụ cho ý kiến để em mang ra bắt nó làm lại. E nghi ngờ vụ này rồi các cụ ạ...

Chỉnh sửa cuối:

nothinghd

Xe điện
Em cũng làm cân bằng và chỉnh độ chụm ở đây, có 1 vấn đề này hỏi các cụ tý ạ, khi cân bằng thì nó hay dán vào vành xe của mình những miếng nhỏ, e tạm gọi là miếng chì, nhưng đc 1 thời gian là nó bong và bay hết. Hôm em bảo thằng làm là sao nó lại bong ra thì nó bao bong làm sao đc a??? Nhưng đúng như em nói, em đã bị bong ra rồi, không biết cụ Beck đã bị bong chưa? Và khi bong thì còn éo gì cân bằng nữa, em hay đi nhanh, ví dụ như tối qua em chạy đường 5 đạp lên 120 cây chuối, nhưng em ko nghĩ là do đi nhanh nó bong. Các cụ cho ý kiến để em mang ra bắt nó làm lại. E nghi ngờ vụ này rồi các cụ ạ...
khẳng định có bong hay ko thì em ko chắc, nhưng khá là khó để làm đống chì đó bong ạ. có lẽ khi dán thợ họ không lau bề mặt dán sạch ---> còn bụi ---> kết dính kém ---> có tí nhiệt + đi nhanh = bong ra :D
Xe em có vành dán tới gần 140 gam cơ, chạy suốt, lội cả xuống bùn mà có bong đâu :P

chip&moon

Xe tăng
Cụ giống em, hôm đó em thấy nó đóng miếng chì vào cũng hỏi "Liệu có bong ko em?", nó bảo "vô tư anh ạ", sau đó miếng nào lỏng nó còn bơm tí keo 502 nữa cơ :D
Tí nữa em cũng phải check phát.
Cụ mang ra luôn bảo nó đóng lại đi, ko là đi nhanh nó rung bần bật đấy.

laodatma

Xe điện
Cái em thấy dễ bị bong nhất là khi các cụ vá xe phải "ra lốp" ấy ạh, chính em đã bắt gặp vài trường hợp khi ra lốp mấy chú thợ làm miếng đó gần như rời ra thế là mắm môi dùng kìm bẻ vứt đi luôn. Nhiều khi các cụ tranh thủ lúc thợ làm thì làm chén chè or điếu thuốc thì mất mấy miếng đó lúc nào không biết đâu ạ! :D

Hechay

Xe đạp
Các cụ cho em hỏi cân bằng động là gì ạ? Xe em thay bánh nó làm cân bằng động rồi thêm mấy miếng chì? Vậy có tác gì hả các cụ?

nothinghd

Xe điện
Các cụ cho em hỏi cân bằng động là gì ạ? Xe em thay bánh nó làm cân bằng động rồi thêm mấy miếng chì? Vậy có tác gì hả các cụ?
Cân bằng động là làm cho cái xe của cụ khi phóng nhanh nó không động gì bất thường ở vô lăng và cả xe nữa :D

Orient Sea

Xe điện
Cái bánh xe dù được chế tạo với đọ chính xác cao cũng không thể đói xứng tâm tuyệt đối, thế nên sẽ có thể có điểm nặng hơn các điểm còn lại, (chẳng hạn điểm có cái van xe sẽ nặng hơn... ) khi đứng yên thì không sao, khi chuyển động , bánh xe quay quanh trục với điểm nặng hơn như thế nó sẽ lồng lên - gọi là mất cân bằng động. Điều này thấy rất rõ khi xe chạy tầm 80 km/g trở lên, dẫn đến tay lái bị rung, xe bị rung,... Như cụ Nothinghd nói. Khi làm cân bằng động, người ta sẽ thêm những miếng chì ở điểm đối xứng với điểm nặng làm cho khi quay quanh trục quay nó không lồng lên nữa cụ ợ :)

xdthienha

Xe điện
Các cụ cho em hỏi em bị xe máy tông vỡ nát cái vỏ nhựa màu đỏ đèn hậu của thùng kem,bóng đèn và phần nhựa bạc bên trong ko sao,có làm lại đc ko ạ.Hoặc nếu thay mới có đắt ko.Nếu các cụ biết chỉ giùm em địa chỉ tại HN-HD-HP.Em cứ di chuyển lưu động trên cung đường này,ko cố định chỗ nào vì em là dân công trình mà.Nếu ở HD hoặc HP thì tốt hơn vì đi lại ở HN đường xá hơi lằng nhằng,cám ơn các cụ trước.Xin lỗi các cụ vì em làm hỏng cái đầu đọc thẻ nên ko phọt ảnh lên cho các cụ xem đc,em chỉ chụp ảnh bằng mồm thế thôi.
Các cụ lại cho em hỏi tí,giờ em muốn thay vỏ đèn thi rổ giá thế nào và mua ở đâu ạ,em ko hàn nữa.Các cụ tham mưu cho em với.

nothinghd

Xe điện
Các cụ lại cho em hỏi tí,giờ em muốn thay vỏ đèn thi rổ giá thế nào và mua ở đâu ạ,em ko hàn nữa.Các cụ tham mưu cho em với.
Ko thay được vỏ, mà phải thay cả cụm. Vụ này em và vài cụ nữa đã bóng bàn ỏm tỏi cả lên ồi mà, và cũng đã có giải pháp, cụ chịu khó tìm là thấy :(
- vào hãng thay thì 2,4M/1 cụm
- cụ tự mua ở ngoài: 1,4M/ cụm
Nếu cụ muốn mua thì có thể ra MAST, hoặc tự cụ hỏi anh gúc cũng ra ạ.

Còn nếu vết vỡ của cụ rộng khoảng <5-7cm, dài <10cm, cụ nên đi hàn, chỉ mất khoảng 300-500k, vết hàn không lộ tí nào đâu, mà tuổi thọ cũng bền, ít nhất như đèn xe em đi gần năm rồi chưa phát bệnh gì cả :D

Chỉnh sửa cuối:

Ní Bò!

Xe đạp
Boytriton viết
Em cũng làm cân bằng và chỉnh độ chụm ở đây, có 1 vấn đề này hỏi các cụ tý ạ, khi cân bằng thì nó hay dán vào vành xe của mình những miếng nhỏ, e tạm gọi là miếng chì, nhưng đc 1 thời gian là nó bong và bay hết
Cái mà cụ này nói em nghĩ là miếng chì hình chữ nhật dán thêm ở mặt trong vành, chứ không phải miếng đóng bên mép đâu ạ. miếng này nếu rửa xe thợ xịt mạnh cũng dễ bung vì đc dán bằng keo con voi. :((
Từ hum em lắp thêm cái cảm biến lốp mà chưa cân bằng em lại thấy để thế đi an toàn hơn ạ :)) vì cứ phi 100km/h là xe rung bần bật thế là chân ga lại giảm ngay... nên cũng chưa thèm đi cân lại cứ để thế xem sao đã :))

Hechay

Xe đạp
Cái bánh xe dù được chế tạo với đọ chính xác cao cũng không thể đói xứng tâm tuyệt đối, thế nên sẽ có thể có điểm nặng hơn các điểm còn lại, (chẳng hạn điểm có cái van xe sẽ nặng hơn... ) khi đứng yên thì không sao, khi chuyển động , bánh xe quay quanh trục với điểm nặng hơn như thế nó sẽ lồng lên - gọi là mất cân bằng động. Điều này thấy rất rõ khi xe chạy tầm 80 km/g trở lên, dẫn đến tay lái bị rung, xe bị rung,... Như cụ Nothinghd nói. Khi làm cân bằng động, người ta sẽ thêm những miếng chì ở điểm đối xứng với điểm nặng làm cho khi quay quanh trục quay nó không lồng lên nữa cụ ợ :)

Cảm ơn cụ đã nhiệt tình chỉ bảo. E còn 1 câu hỏi nữa. Thùng kem nhà em chạy 1k5-1k8 vòng/phút thì êm ru. Nhưng 2k vòng 1 phút trở lên thì máy gầm gừ như ăn tươi nuốt sống thằng tài ngồi bên trong ( là em đóa ). Theo các cụ thì thùng kem nhà em có bệnh gì ko? Vì hôm bữa em ngồi xe taxi cũng loại Kem, nó đạp 2k vòng / 1 phút mà em ko có cảm giác xe rú lên tí nào ( Hay tại vì em ngồi ghế phụ nên ko có cảm giác tiếng máy rõ bằng ghế tài ? ) ... Xin các cụ chỉ bảo.

autopro789

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi vụ cảm biến lốp là chi zậy, các chụ chỉ chi tiết hơn cho em được không ah, em cũng hơi khoái tốc độ, đường vắng là em thích xe đi bốc lên :x

Orient Sea

Xe điện
Các cụ cho em hỏi vụ cảm biến lốp là chi zậy, các chụ chỉ chi tiết hơn cho em được không ah, em cũng hơi khoái tốc độ, đường vắng là em thích xe đi bốc lên :x
Chà, đêm cụ không ngủ mà ngồi mơ tốc độ ạ? :)
Nói đầy đủ thì nó là cảm biến áp suất lốp cụ ạ. Nó là 1 cái cụm tích hợp sensor đo áp suất lốp và bộ phát tín hiệu radio đặt trong lốp. Thông số áp suất lốp được phát định kỳ (ví dụ 1 giây 1 lần) qua bộ phát radio. Trên xe cần có một bộ thu tín hiệu radio và hiển thị thông số áp suất lốp, nhiệt độ lốp nữa. Giúp lái xe biết rõ lốp bị xẹp hay căng quá không?

Cái này rất có ích cụ ạ. Có cụ đã từng phải vứt đi 1 lốp mới tinh chỉ vì lốp xẹp mà chạy mấy chục cây chuối ko biết đấy. Nghe nói bên mẽo, cái này đã được quy định là trang bị tiêu chuẩn cho xe chạy trên đất đó rồi cụ ạ, vì người ta thống kê thấy nó sẽ tiết kiệm cho nước ấy mmoix năm bao nhiêu triệu obama gì đó (đốt ít xăng hơn, lốp và hệ thống treo bền hơn, giảm tai nạn có 1 phần lý do từ lốp... )

Bọ cảm biến này thường được đính cố định vào chân van, nên tăng trọng lượng chỗ cái van, vì vậy lắp xong thường phải đi cân băng động lại bánh xe.

Orient Sea

Xe điện
Cái mà cụ này nói em nghĩ là miếng chì hình chữ nhật dán thêm ở mặt trong vành, chứ không phải miếng đóng bên mép đâu ạ. miếng này nếu rửa xe thợ xịt mạnh cũng dễ bung vì đc dán bằng keo con voi. :((
Từ hum em lắp thêm cái cảm biến lốp mà chưa cân bằng em lại thấy để thế đi an toàn hơn ạ :)) vì cứ phi 100km/h là xe rung bần bật thế là chân ga lại giảm ngay... nên cũng chưa thèm đi cân lại cứ để thế xem sao đã :))
Cụ Lí bỗng nhiên nại níu nô thía lày :D Hèn chi mấy hôm rùi em mật thư cho cụ mà ló bảo hổng được!

huycm

Xe tăng
Cụ Lí lắp cảm biến áp suất lốp rồi sao vẫn để bị "xì lốp" thế, lại chuyển cả tên nữa. Đề nghị cụ đi " Cân Bằng Động" ngay nhé.

Carens_SX

Xe buýt
Hôm qua chạy cao tốc phát hiện là mặt gương bên phụ nó hơi bị rung, lúc đấy tốc độ khoảng >80km/h. Các cụ có bị hiện tượng như vậy không ah?

Trạng thái
Thớt đang đóng