Chi hội [LƯU TRỮ] Kĩ thuật tổng hợp cho xe Matiz !!!

Trạng thái
Thớt đang đóng

andoan

Xe tải
c
Em thấy ống nó lòng vòng lắm, cũng có thể chơi trò nối ống cao su với 1 cái cút nối cũng được, nhưng không biết có bền không cụ #andoan ạ
Cụ lấy đoạn nhôm mắc áo luồn vào trong rồi uốn thành hình như cũ, để nguyên đó lắp vào lại đẹp như zin, lâu lâu hỏng lại thay. nhớ cắt đoạn nhôm ngắn hơn cao su kẻo hai đầu nó chọc lung tung nhé.

Chỉnh sửa cuối:

Spark chevrolet

Xe tăng
Em vừa tìm ra được nguyên nhân và xử lý xong lỗi check engine và điều hòa cho spark 2009 của em thấy vui quá nên viết bài chia sẻ cho cụ nào bị giống em thì thử kiểm tra xem không lại mất nhiều tiền oan giống em ( hiện tại em đang test 2 hôm thấy ổn)
1. Về lỗi điều hòa:
Xe em bị lỗi điều hòa nếu chạy tốc độ dưới 50- 60km/h thì xe mát lạnh nhưng cứ chạy lên 70 - 80km/h thì không có gió lạnh ( bố khỉ bệnh gì lạ thế, thường chạy chậm mới không mát)
Khắc phục:
Qua gara 1 gần nhà kiểm tra gas linh tinh và phán hỏng rơle nhiệt chỗ dàn lạnh ừ thì thay rơle nhiệt xem sao về đi vẫn bị, lại tiếp tục quay lại gara kiểm tra và báo thay van tiết lưu, ok thay van tiết lưu và xúc rửa lại toàn bộ hệ thống, bơm lại ga, thay phin lọc ... sau đó chạy ra cao tốc test thử thấy tạm ok. hôm sau bệnh lại tái phát. em thấy gara này không ổn rồi thôi phải tìm thợ chuyên điều hòa thôi. lên mạng searh thấy gara bác lợi ở ngõ 109 trường chinh được các cụ otofun nhà ta khen đáo để thế là phi xe qua gara bác lợi kiểm tra.
Qua đến gara và bác lợi sau một hổi kiểm tra bác phán hệ thống điều hòa hỏng hết giữ lại được mỗi dàn lạnh. cũng phân vân hỏng sao vẫn mát khi chạy tốc độ 50-60km/h nhưng nghĩ xe chạy cũng 7 năm rồi chắc đến thời kỳ hỏng và cũng tính để đi lâu dài lên quyết định làm lại toàn bộ hệ thống điều hòa tổng thiệt hại hết 13tr500 ( bao gồm thay lốc, dàn nóng, van tiết lưu, phin lọc, rơle nhiệt chỗ dàn lạnh, bơm gas, công thợ) quá đắt phải không các cụ. nhưng em hy vọng là em được thay hàng chuẩn với lại được các cụ offer nhà ta khen nhiều lắm nên nhắm mắt đưa chân thôi. sau khi làm xong em có làm chuyến về hải tiến - thanh hóa thì thấy ok . nhưng nửa tháng sau có chuyến đi sơn tây em chạy đại lộ thăng long test lại phát nữa ôi thôi bệnh cũ lại tái phát, lại quay lại gara bảo hành, sau một hổi kiểm tra bác lợi phán điều hòa vẫn ngon lỗi đó chắc do chạy tốc độ cao làm nóng máy nên hệ thống ngắt điện không cấp cho điều hòa, khắc phục bằng cách thay quạt nước làm mát và vệ sinh hệ thống nước làm mát. em ok thay và vệ sinh lại hệ thống hết 1tr2. hôm sau có việc đi hải dương nên test thử xem sao thì bệnh vẫn không hết.
Em về nhà ngồi nghĩ hồi rồi mở hộp cầu chì ra xem sao, thấy có con relay AC. đoán hay tại con này nhưng lại nghĩ relay này nó chỉ có tác dụng đóng mạch liên quan gì đến việc chạy đến 80KM/h thì ngắt nhưng thôi cứ phi lên chợ trời làm con mới của OMRON về thay xem sao. thế mà lại ngon các cụ ạ. em test thử 2 hôm này chạy lên đến 90km/h hết đường cầu nhật tân đến sân bay mà vẫn mát rượu.
Kết luận: con relay AC trên hộp cầu chì của em bị lỗi.
2. Lỗi đèn check enginer.
Xe em cứ chạy lên 80Km/h được khoảng 2-3km là đèn báo check engine sáng nếu chạy về tốc độ 40-50km/h và để qua đêm thì đèn check lại tắt.
Khác phục:
Lỗi này em làm ở rất nhiều gara, vào cả chevrolet thăng long và thay 4 con cảm biến kiểm tra bơm xăng các kiểu hết kha khá tiền nhưng cũng không khỏi bệnh. hôm trước có đọc được bài của cụ nào nhà ta bảo thử kiểm tra dây công tơ mét chỗ cụm đồng hồ nếu bị đứt thì đấu lại.
về nhà em lại hỳ hục tháo ra kiểm tra thì thôi rồi, xe em ngày xưa đứng đường nên chắc bên taxi họ đấu lại công tơ mét để đấu dây ra đồng hồ tính tiền nên bị cắt dây nhưng khi hoàn lương họ không đấu về nguyên bản cho mình mà họ đấu trực tiếp dây của họ. em đành mang ra nhờ gara đấu lại dây của con cảm biến tốc độ về zin hết 60K và test thử chạy lên 90Km/h vẫn không thấy báo đèn nữa.
p/s: cụ gara đấu dây cho em con bảo dây công tơ mét liên quan gì đến đèn check nhưng em bảo cứ đấu về zin cho em được hay không kệ em.
Kết luận: tín hiệu công tơ mét cũng liên quan đến đèn check.

Xe cụ nào từng đứng đường mà bị lỗi check engine mà không biết dây nào qua 57 Vũ trọng phụng em chỉ cho. em nghĩ nguyên nhân là ở đó.

cerat

Xe container
Website
www.cerat.com.vn
thế cái lão Lợi gì đó chắc là biết nhưng cố đè bác ra thay toàn bộ điềuhoà để lấy tiền... nhẫn tâm quá

hainguyen181

Xe buýt
cám ơn những chia sẻ của cụ. em lưu vào phòng trường hợp mất tiền oan

Car-NO-Car

Xe máy
Vậy là 14củ7 cho hệ thống điều hoà hả bác. Bài học này đắt quá.

tung_mad_man

Xe điện
Website
www.facebook.com
Chúc mừng cụ! EM cũng xin kinh nghiệm của cụ "lận lưng" đề phòng rủi ro... thời em độ đẽo 2b cũng nhiều bài học trị giá hàng triệu.. nhưng quan trọng hơn cả là giúp mình hiểu xe hơn, yên tâm hơn khi sử dụng. Không cần phải biết cách chữa, nhưng phải mất nhiều Học phí để biết các bệnh riêng của xe mình.. cụ nhể!!

Vhien84

Xe đạp
Hix. Hqua vợ e cũng bị tậm tịt, ra gara đc phán hỏng công tắc, mô tơ cũng hỏng mà hãng ko có hàng. Cụ nào có motor kính bên phụ & công tắc thì báo giá giúp e với ạ

HailuaBG

Xe buýt
Có 2 vấn đề....
Về điều hòa cụ làm quá đắt, và thợ mà không kiểm tra con relay thì quá là kém cỏi, trừ khi cố tình.
Vấn đề đèn check khi qua 80km/h thì quá nhiều cụ bị, có bài, có comment, xử lý OK rồi.
Trước khi sửa cụ vào đây tìm đọc lại bài cũ thì hơn chục củ này của cụ, cứ cho xuê xoa tầm đôi củ (cho vụ điều hòa là chính) là lắm rồi ^:)^
Cũng bổ ích cho các cụ về sau

Spark chevrolet

Xe tăng
Chúc mừng cụ! EM cũng xin kinh nghiệm của cụ "lận lưng" đề phòng rủi ro... thời em độ đẽo 2b cũng nhiều bài học trị giá hàng triệu.. nhưng quan trọng hơn cả là giúp mình hiểu xe hơn, yên tâm hơn khi sử dụng. Không cần phải biết cách chữa, nhưng phải mất nhiều Học phí để biết các bệnh riêng của xe mình.. cụ nhể!!
Cái gì cũng phải mất học phí cụ nhỉ. Em chia sẻ là để các cụ có cái tham khảo. Nếu gặp phải bệnh chữa cho nhanh. Chứ em cũng seah hết cả google đọc mỏi cả mắt mà không đâu vào đâu.

tung_mad_man

Xe điện
Website
www.facebook.com
Cái gì cũng phải mất học phí cụ nhỉ. Em chia sẻ là để các cụ có cái tham khảo. Nếu gặp phải bệnh chữa cho nhanh. Chứ em cũng seah hết cả google đọc mỏi cả mắt mà không đâu vào đâu.
Chuẩn cụ ơi! Em chuyên đồ đi 2b cũ! Nên nhiều khi có bệnh ra thợ! Êm phán bệnh cho mà sửa ấy ạ!
Thợ giống thầy thuốc, con bệnh mà ko hiểu cơ thể mình, để thầy dò thuốc khám, thì vừa lâu khỏi, vừa tốn tiền.
Tất nhiên chỉ là bệnh của dòng xe mình, và cũng tốn cực nhiều ngu phí! Có lúc 1 tuần làm hơn 3 lần, thay 2 xích cam PKL, piston hỏng và xoshc cam mang về kỷ niệm đầy nhà

Namxlda

Xe tăng
Mua cái than của máy mài cầm tay về chế dc Cụ ạ . Mà Cụ đừng hỏi nhà Mast nữa nhá , bọn nó ko ko có đồ đâu , báo giá xong lại bảo hết hàng mà .

Trạng thái
Thớt đang đóng