[Funland] Lưu trữ: Các vấn đề về Thiết kế và Thi công nội thất!

BuildHouse

Xe hơi
Em đồng quan điểm với cụ . Phòng giúp việc làm WC , phâ bỏ wc1 đi đẩy bếp ra đó .
Chuyển cái wc 1 về vị trí phòng giúp việc là cơ bản xử lý được vấn đề. Vừa rông ,thoáng.
vị trí đấy không phải trục đường ống kỹ thuật thì làm sao làm dc thoát được hả cụ, quá khó rồi chỉ còn cách làm việc với nhà bên dưới+xin phép BQL nhưng em tin chắc là k dc luôn.

anhduceng

Xe máy
Bạn quá cuồng và tin tưởng vào cái gọi là KTS thì không hiểu cái nhu cầu giản dị nhưng là chân lý của quan hệ thị trường. Tôi là người thích quan sát đồ vật và thấy những quy luật, nhu cầu, thực tế các công ty tiên tiến họ làm thì nói ra cái nhận xét và lời khuyên cho các bác trên này hỏi. Tôi không trả lời kiểu tùy bác cảm nhận mà tôi trình bày các phương án và xu hướng tiên tiến để các bác trên off lựa chọn cho họ. Bác có nói tôi nói nhiều hay chê cười tôi thì tôi vẫn tiếp tục nói vì đây là topic tôi mở ra và rất nhiều người hỏi tôi và những ai thạo việc bao gồm cả KTS thiện chí không ngại trả lời...không ngại tranh luận và không có đầu óc xúc xiểm. Người xúc xiểm thì không làm nghề tư vấn hay kinh doanh có nhiều khách hàng yêu mến được. Theo nick và logo , bạn là trong nghề cơ đấy, hãy thảo luận tử tế trên toipc của tôi lập nhé.
Sao cụ lại bẩu em cuồng KTS nhỉ? Mà sao cụ lại nói "cái gọi là KTS"? Xem ra cụ có vẻ cứng với ae KTS :D . Em có nói gì ko tử tế đâu nhỉ? Cụ có vẻ căng khi người khác nêu quan điểm với ý kiến của cụ.

Thanhvuóng71

Xe điện
vị trí đấy không phải trục đường ống kỹ thuật thì làm sao làm dc thoát được hả cụ, quá khó rồi chỉ còn cách làm việc với nhà bên dưới+xin phép BQL nhưng em tin chắc là k dc luôn.
Vần có thể thoát ngang được ( yhoats bệt , khoảng cách được 2 - 2.5 m)

anhduceng

Xe máy
Như vậy, nếu bảo đảm gỗ nhập từ nguồn đã xử lý mối mọt, chống cong vênh co ngót thì đóng cánh tủ rất OK.
Phần thùng tủ nếu chấp nhận màu gỗ truyền thống thì quá OK.

Trường hợp muốn thùng tủ màu sáng bắt buộc phải sơn bệt phủ lên mặt gỗ.
Cánh tủ cũng vậy, nếu muốn màu khác phải sơn bệt.

Cánh gỗ tự nhiên (nếu sơn chủ yếu dùng gỗ sồi, tần bì) sơn bệt khả năng chống va đập và độ bóng, mịn bắt mắt của cánh khó có thể bằng cánh arcylic bóng hoặc bóng mờ...
Nhưng được cái ưu điểm là dễ chế tạo theo các thiết kế cổ điển với các đường soi, văn hoa kiểu cách.
Và nhìn chung, lấy gỗ tần bì làm chuẩn, yêu cầu cao, thì giá thành thường cao hơn gỗ công nghiệp.
Nếu làm các gỗ cao cấp hơn như óc chó... giá tăng lên rất cao... mà khả năng lựa chọn các yếu tố khác lại ít hơn (màu thùng, màu cánh...).

Tuy nhiên, topic đang bàn về chống mối...
Theo tôi, dùng gỗ CN chống mối vẫn dễ thực hiện hơn gỗ tự nhiên.
Tiện việc trao đổi về gỗ em xin phép trích dẫn bài của cụ, góp thêm ý kiến cho các cụ nào quan tâm.
- Về thẩm mỹ: bóng hay mờ hay thô mộc còn tùy thuộc vào phong cách thiết kế nội thất (wabisabi thô mộc, hiện đại thì thường bỏng bảy, hay mấy kiểu óc chó thì bóng mờ lì 90%, hay đơn giản chỉ cần lau màu...) Đây là sở thích, là phong cách nên khó áp đặt và đương nhiên vật liệu sử dụng phải đáp ứng để đảm bảo đúng thiết kế.
- Cánh acrylic thì chủ yếu phù hợp phong cách hiện đại chứ đưa vào phong cách khác (vintage, indochine, neoclassic) đâu có phù hợp? Và acrylic mọi người hay dùng làm cánh tủ bếp trên nhưng thực ra 1 tgian sử dụng sẽ bị ố ngả màu.
- Thùng tủ ngoài MDF, picomat hay gỗ thịt ra thì có thể cân nhắc Plywood. Tùy thiết kế có thể phủ min, laminate hoặc sơn pu. Gỗ Plywood hiện có 2 loại E1 và E0 đỡ độc hại hơn, cứng hơn, chịu nước tốt hơn, bắt vít chắc chắn hơn và đắt hơn MDF Thái. Thời điểm này MDF thái tầm 430k/tấm còn Ply tầm 560-620/tấm tùy loại.

anhduceng

Xe máy
Ké thớt cụ chủ, (nếu không hợp nội dung thớt xin bỏ qua) xin hỏi các cụ một vài thông tin sơ bộ, xin cám ơn các cụ trước.
Em có 1 căn liền kề muốn hoàn thiện để ở, dự kiến nếu gom đủ thóc thì cuối năm nay sẽ làm. Nhà ở khu Nam từ liêm, đường nội khu rộng xe tải thoải mái ra vào. Nhà xây thô, mặt sàn khoảng 95m2, 4 tầng có mái kín. Xin hỏi các bác:
1) Chi phí hoàn thiện nội thất bao gồm đồ liền tường, chất lượng vật tư trung bình khá thì mất khoảng bao nhiêu có thể làm được. Em không thạo vật liệu hay xây dựng.
2) Chi phí thang máy gia đình loại nhỏ, chất lượng trung bình khoảng bao nhiêu (món này làm hay không là liệu cơm gắp mắm thôi)
3) Em dự kiến sẽ cắt 2 chỗ phần mái để làm chỗ phơi đồ và chỗ chơi (vừa lấy sáng, thông gió cho phòng thờ), hỏi các cụ có nên cắt không? nếu cắt thì xử lý chỗ mái thế nào để chống dột cho sàn và đảm bảo an ninh và thẩm mỹ). Em vẽ phác phàn mái để cụ nào thiện chí còm dễ hình dung.

Chi phí sơ bộ:
1. Chi phí cải tạo xây dựng, ME (xây trát ốp lát, sơn bả, ME....): tầm 3-4tr/m2 sàn
2. Chi phí thiết bị: Thang máy 400-600 là tầm trung, còn cao thì vô cùng lắm. ĐHKK, TBVS ... cụ tự nhẩm
3. Nội thất: Cả liền tường và đồ rời. Tầm trung thì 500tr, còn mức trên thì tùy thuộc và thiết kế, phong cách, vật liệu sử dụng rất vô cùng. Chất chất tầm 1ty là ok.
4. Cụ hỏi vu vơ cắt lấy sáng lấy gió rất khó để tư vấn, ai mà tư vấn thì gọi là theo kinh nghiệm. Việc mở chỗ nào bịt chỗ nào phân chia công năng ra sao nó phải đồng bộ với bố trí nội thất, công năng các phòng sử dụng... Cụ nên thuê thiết kế để giải quyết việc này.

tomza

Xe tải
Chi phí sơ bộ:
1. Chi phí cải tạo xây dựng, ME (xây trát ốp lát, sơn bả, ME....): tầm 3-4tr/m2 sàn
2. Chi phí thiết bị: Thang máy 400-600 là tầm trung, còn cao thì vô cùng lắm. ĐHKK, TBVS ... cụ tự nhẩm
3. Nội thất: Cả liền tường và đồ rời. Tầm trung thì 500tr, còn mức trên thì tùy thuộc và thiết kế, phong cách, vật liệu sử dụng rất vô cùng. Chất chất tầm 1ty là ok.
4. Cụ hỏi vu vơ cắt lấy sáng lấy gió rất khó để tư vấn, ai mà tư vấn thì gọi là theo kinh nghiệm. Việc mở chỗ nào bịt chỗ nào phân chia công năng ra sao nó phải đồng bộ với bố trí nội thất, công năng các phòng sử dụng... Cụ nên thuê thiết kế để giải quyết việc này.
cám ơn cụ,
- Vậy, để vào ở, vật tư, nội thất tầm trung tốn khoảng 2 củ to, thang máy tính riêng. Em biết vậy liệu cơm gắp mắm, đi gom thóc, phần nào làm trước được thì làm,
- quả thật em không có kiến thức nên hỏi không rõ, suy tính trong đầu là tầng áp mái phía trước muốn làm phòng thờ, và muốn cắt 1 phần mái trước gian thờ, để lấy sáng, lấy gió và tiện thể làm chỗ chơi nhẹ nhàng, và tính vậy thì lại băn khoăn về việc chống dột, chống trộm cho khu đó, không hiểu thường có các phương án cơ bản ntn cho phần đó,
Cám ơn cụ nhé :)

tomza

Xe tải
Các cụ KTS có thể có những ý kiến sâu hơn. Tôi thấy:
1. Cụ phải post mặt bằng và không gian sân trước mặt sau, ban công các kiểu xem nhà nó thoáng như thế nào thì mới góp ý tổng thể được.
2. Mặt sàn 95m2 mà 4 tầng thì cũng đủ rộng để các khu vực công năng như giặt/ phơi , khu chơi để ở tầng 4 . Nếu thiết kế nhà nhiều phòng bắt buộc thêm khu giặt, phơi thì có thể cắt , dông mái lên gian sau làm chỗ giặt, phơi (mái lợp kính) cũng ổn. Riêng phía trước nếu dưới là phòng thờ thì cần kiêng phần mái... Lấy gió chỉ cần khe mái là đủ, chỗ chơi thì nên tận dụng ban công bên tầng dưới. Chú ý các diện tích tầng thượng bắt buộc phải có mái che thì mới bảo đảm lâu dài được. Mái tôn lợp sát sàn tầng thượng bắt buộc phải có khr thoát khí thông gió không rất nóng hấp xuống nhà.
3. Nhà bác to thế nên có 1 giếng trời ở giữa nhà lấy sáng, thông gió luôn... Tầng 1 nếu thông gió, ánh sáng tốt thì giếng trời có thể làm từ tầng 2 ...

4. Thang máy bé loại vách tường (không dùng vách kính), hàng nội thì chỉ 350-400 tr.
5. Dự sơ bộ hoàn thiện kiến trúc , điện nước khoảng 1,8-2,5 tỷ, nội thất 500tr (chưa kể tháng máy).
cám ơn Bác nhé, những thông tin sơ bộ vậy cũng giúp em phần nào hình dung.

Mr.Radio

Xe tải
Website
www.facebook.com
Em chưa hiểu ý đồ việc đập phòng kho đi để mở rộng hành lang . Trong các căn cc thì phần hành lang này là phần lãng phí bởi vì chỉ để mỗi tủ giày .
1 phần e muốn mở rộng hành lang vì e bịt cửa phòng ngủ 1 cho ra đối diện cửa ra vào cho phòng khách liền khối. Kệ TV e lắp ngược lại cụ ạ.

Mr.Radio

Xe tải
Website
www.facebook.com
1. Em xem qua thì thấy phương án cải tạo chưa có sự nghiên cứu, sáng tạo không gian tốt để có thể là một căn hộ sau sửa chữa đẹp hơn, tối ưu hơn so với căn hộ hiện trạng. Do đó TVTK cần phải nghiên cứu thêm để có phương án tối ưu hơn nữa.
2. Nhận xét cụ thể:
- Sảnh vào nhà: đồng ý đập phòng giúp việc mở sảnh tạo không gian thoáng trước khi vào nhà và có thể trang trí đẹp hơn nếu để hiện trạng thì nó tù túng và bí bách.
- PN 1,2,3: cơ bản đồng ý vì chỉ bố trí lại nội thất cho phù hợp (do chưa biết ai sẽ sd các PN này thế nào)
- WC2: ok
- WC1: cửa vào wc nằm giữa và nhìn thẳng vào PK nó k đẹp. Nên đưa ra sát cạnh chỗ cửa ra vào. Lúc đó thì vách kính tắm nằm trong cùng, sau đó bệt nằm giữa và lavabo nằm gần cửa. Di chuyển bệt nên khả năng phải tôn nền cao khoảng 10cm (no problem).
- PK: ok
- Khu bếp: tại sao TVTK không cải tạo gì?. Có nên đập bỏ kho? và kéo khu bếp ra sát hộp kỹ thuật và vế bên kia làm cho khu bếp rộng thoáng hơn và liên hoàn với khu vực để bàn ăn. Bàn ăn nên sử dụng loại 6 chỗ ngồi (là ít nhất). Bàn ăn cũng nên kê lại không nên để sát vào tường wc2. Bỏ cửa vào khu bếp.
- PN 1 dành cho bà em cụ ạ. PN 2 cho F1 và PN 3 là cho vc em ạ.
- kho trong bếp e định bịt lại và làm thông sang WC 1, thay đổi vị trí khu tắm, wc và lavabo cho ra vào đỡ vướng.

E cảm ơn đóng góp quý báu của cụ ạ.

Jackul

Xe tải
- PN 1 dành cho bà em cụ ạ. PN 2 cho F1 và PN 3 là cho vc em ạ.
- kho trong bếp e định bịt lại và làm thông sang WC 1, thay đổi vị trí khu tắm, wc và lavabo cho ra vào đỡ vướng.

E cảm ơn đóng góp quý báu của cụ ạ.
Nếu là nhà em thì e sẽ giải quyết như sau:
1. Vẫn giữ phòng GV ở sảnh, nhưng chuyển công năng thành mudroom, cơ bản là để giày dép, quần áo mặc dở, cũng là làm kho để đồ luôn.
2. Bỏ kho cạnh bếp, chuyển lavabo WC1 sang đó thành lavabo hở, lắp vách kính diện tường liền với bếp.
3. Vẫn để bàn ăn ít nhất 6 đến 8 chỗ, không kê sát tường.

Jackul

Xe tải
Sao cụ lại bẩu em cuồng KTS nhỉ? Mà sao cụ lại nói "cái gọi là KTS"? Xem ra cụ có vẻ cứng với ae KTS :D . Em có nói gì ko tử tế đâu nhỉ? Cụ có vẻ căng khi người khác nêu quan điểm với ý kiến của cụ.
Cụ đọc lại các bài của bác chính thì sẽ thấy như sau: Bác này dân trái ngành, có khả năng nghiên cứu về công năng và vật liệu tốt, thích thể hiện kiến thức, nhưng thẩm mỹ lèng tèng. Vì vậy dị ứng với các KTS là điều dễ hiểu thôi. Nhưng bác ý có tuổi rồi, nên ae làm nghề trên này cũng ko tranh luận nhiều nữa.

Chỉnh sửa cuối:

Mr.Radio

Xe tải
Website
www.facebook.com
Nếu là nhà em thì e sẽ giải quyết như sau:
1. Vẫn giữ phòng GV ở sảnh, nhưng chuyển công năng thành mudroom, cơ bản là để giày dép, quần áo mặc dở, cũng là làm kho để đồ luôn.
2. Bỏ kho cạnh bếp, chuyển lavabo WC1 sang đó thành lavabo hở, lắp vách kính diện tường liền với bếp.
3. Vẫn để bàn ăn ít nhất 6 đến 8 chỗ, không kê sát tường.
E cảm ơn cụ đã tư vấn. Và sau khi lắng nghe các cụ nhà mình và đây là phương án cuối cùng e chốt để cải tạo ạ. Phòng kho do lô gia sau bếp khá rộng, e kết hợp làm kho lun.

P/s.: Bàn ăn e đặt làm bàn thông minh từ 4 đến 6 người kết hợp tủ rượi trang trí ạ.

Chỉnh sửa cuối:

kimvanchinh

Xe tăng
Cụ đọc lại các bài của bác chính thì sẽ thấy như sau: Bác này dân trái ngành, có khả năng nghiên cứu về công năng và vật liệu tốt, thích thể hiện kiến thức, nhưng thẩm mỹ lèng tèng. Vì vậy dị ứng với các KTS là điều dễ hiểu thôi. Nhưng bác ý có tuổi rồi, nên ae làm nghề trên này cũng ko tranh luận nhiều nữa.
Trên tôi đã viết rất nhiều về KTS Việt Nam hành nghề rồi. Nếu kts đủ đạo đức và kiến thức kỹ năng, nhất là trong hành nghề và trao đổi trên web thì tôi đã không cần mở topic này và nếu có mở thì tôi thôi không phải viết từ lâu rồi. Tôi đã tuyên bố đóng topic và thôi nhưng admin các ông ấy thấy topic thiết thực thật sự nên để topic . Admin cũng đã khoá 1 ông kts tôi vẫn đánh giá là giỏi nhưng đạo đức nghề yếu (tên Tùng viết nhiều ở trên). Tôi đã giới thiệu tôi viết trên topic với tư cách chủ nhà và là người tổ chức công việc làm nhà, Các công việc chuyên môn của nghề trong đó có kts, thiết kế mỹ thuật , thợ xây tôi đâu có biết gì... Nhưng tôi lại góp ý các công việc đủ thứ gì tôi biết với tư cách ý tưởng chủ nhà đặt hàng. Trong việc thật khi tôi tư vấn cho đôi nhà làm và cả nhà tôi, có kts trả tiền đủ nhưng tôi cũng phải làm công viẹc của kts đến khoảng 1/3 công việc (việc vặt và khó là họ trốn, lánh, ..., ý kiến thiếu khoa học..). Đụng tôi ngoài việc thật tôi thấy chỉ 1 số kts vững tay, cầu thị và có thái độ (đạo đức) đúng về nghề mới làm việc được thoải mái với tôi. Còn nhiều anh/ chị họ ghét, sợ và chạy bỏ không thích / dám làm

Chỉnh sửa cuối:

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Chi phí sơ bộ:
Tầm này hoàn thiện đơn giá dưới 4tr làm sao làm được hở cụ 😂

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Trên tôi đã viết rất nhiều về KTS Việt Nam hành nghề rồi. Nếu kts đủ đạo đức và kiến thức kỹ năng, nhất là trong hành nghề và trao đổi trên web thì tôi đã không cần mở topic này và nếu có mở thì tôi thôi không phải viết từ lâu rồi. Tôi đã tuyên bố đóng topic và thôi nhưng admin các ông ấy thấy topic thiết thực thật sự nên để topic . Admin cũng đã khoá 1 ông kts tôi vẫn đánh giá là giỏi nhưng đạo đức nghề yếu (tên Tùng viết nhiều ở trên). Tôi đã giới thiệu tôi viết trên topic với tư cách chủ nhà và là người tổ chức công việc làm nhà, Các công việc chuyên môn của nghề trong đó có kts, thiết kế mỹ thuật , thợ xây tôi đâu có biết gì... Nhưng tôi lại góp ý các công việc đủ thứ gì tôi biết với tư cách ý tưởng chủ nhà đặt hàng. Trong việc thật khi tôi tư vấn cho đôi nhà làm và cả nhà tôi, có kts trả tiền đủ nhưng tôi cũng phải làm công viẹc của kts đến khoảng 1/3 công việc (việc vặt và khó là họ trốn, lánh, ..., ý kiến thiếu khoa học..). Đụng tôi ngoài việc thật tôi thấy chỉ 1 số kts vững tay, cầu thị và có thái độ (đạo đức) đúng về nghề mới làm việc được thoải mái với tôi. Còn nhiều anh/ chị họ ghét, sợ và chạy bỏ không thích / dám làm
Thôi cụ ạ , mỗi người có quan điểm riêng . Kiến thức bao la không ai giỏi hết cả . Chúng ta cùng xây dựng và tự học hỏi thôi .

ngocvietcode

Xe tải
Cụ trungngothu cho em hỏi chút: em sắp nhận nhà, tủ bếp cđt họ làm như này thì nên cải tạo lại như thế nào cho phù hợp?

Em cám ơn cụ.

kimvanchinh

Xe tăng
Thôi cụ ạ , mỗi người có quan điểm riêng . Kiến thức bao la không ai giỏi hết cả . Chúng ta cùng xây dựng và tự học hỏi thôi .
Đúng quá bạn, trên này không những học hỏi nhau mà còn là nơi để nhà cung cấp dịch vụ, trong đó có KTS hiểu khách hàng và khách hàng họ tìm đến KTS để đặt hàng đấy bạn. Nó rất có lợi cho các bạn hành nghề, trong đó có KTS hành nghề. Qua toipc này tôi bắt bạn ngoài đời và cả trong công việc cấp độ tư vấn gặp mặt, đặt hàng thiết kế và sản xuất nữa đến 3 KTS rồi. Có một vài công ty tự dưng gọi điện cảm ơn tôi vì tôi đã giới thiệu họ cho khách hàng chả quen biết gì. Nhưng tôi luôn tranh luận và lên án nữa những kiến trúc sư coi thường người khác trong công việc cần rất nhiều bên tham gia như việc làm nhà...

martin01

Xe hơi
các bác đọc trên đây thấy ý kiến của bác Chính cái gì hay thì học, không hợp ý thì bỏ qua. E thấy thread của bác ấy là hữu ích, giúp nhiều người xây nhà có kiến thức. E đề nghị bác tiếp tục phát huy và nêu quan điểm cá nhân của bác, vì là thớt của bác. Cái đó mọi người đều cần và tham khảo

doanquangpham

Xe tải
Đúng quá bạn, trên này không những học hỏi nhau mà còn là nơi để nhà cung cấp dịch vụ, trong đó có KTS hiểu khách hàng và khách hàng họ tìm đến KTS để đặt hàng đấy bạn. Nó rất có lợi cho các bạn hành nghề, trong đó có KTS hành nghề. Qua toipc này tôi bắt bạn ngoài đời và cả trong công việc cấp độ tư vấn gặp mặt, đặt hàng thiết kế và sản xuất nữa đến 3 KTS rồi. Có một vài công ty tự dưng gọi điện cảm ơn tôi vì tôi đã giới thiệu họ cho khách hàng chả quen biết gì. Nhưng tôi luôn tranh luận và lên án nữa những kiến trúc sư coi thường người khác trong công việc cần rất nhiều bên tham gia như việc làm nhà...
Rất cảm ơn bác!

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
các bác đọc trên đây thấy ý kiến của bác Chính cái gì hay thì học, không hợp ý thì bỏ qua. E thấy thread của bác ấy là hữu ích, giúp nhiều người xây nhà có kiến thức. E đề nghị bác tiếp tục phát huy và nêu quan điểm cá nhân của bác, vì là thớt của bác. Cái đó mọi người đều cần và tham khảo
Đúng rồi cụ , những kiến thức của bác ấy là kinh nghiệm do bác ấy đúc rút ra , có thể phù hợp với người này và cũng có thể ko phù hợp với người kia . Trong kiến trúc , thiết kế nó là thiên biến vạn hoá để phù hợp với nhu cầu và điêif kiện của gia chủ . Các bác KTS trong nghề sẽ có góc độ nhìn khác đôi chút so với bác Chính trong chuyên môn . Bác ấy cũng khá gay gắt và đôi lúc có phần bảo thủ trong tư duy của mình , điều đó dễ dẫn đến việc tranh luận quá đà . Giữa kinh nghiệm thực tế và kiến thức chuyên môn cũng sẽ có những điểm khác biệt , chúng ta nên cùng chia sẻ và tự học hỏi để hoàn thiện hơn .