[Funland] Lưu trữ: Các vấn đề về Thiết kế và Thi công nội thất!

Quân Kim

Xe hơi
Sáng nay tôi có ghé showroom chỗ big C Mỹ Đình chuyên đồ bàn ăn, sofa và kệ, tủ của nhà sx xuất khẩu Bùi Văn Ngọ (Bình dương). Ông này sử dụng kết hợp óc chó thịt, óc chó veneer và gỗ cao su, tần bì cn nên cho ra sản phẩm đẹp, bền, giá phải chăng.

bàn ăn nhìn đẹp phết cụ ạ. Không biết gía 1 bộ bàn ghế ăn này là bao nhiêu cụ nhỉ?

gacan

Xe tăng
các cụ ngó giúp em xem mặt bằng này ổn chưa :D
Bác thử đổi công năng phòng ngủ 2 và phòng đa năng cho nhau. Lúc đó cái tủ ở pn 1 bác cho âm sang phòng bên cạnh, diện tích sử dụng tối ưu hơn. Phòng đa năng lúc đó cạnh logia, thích thì đục tường làm vách kính cũng đc.

rockportcity

Xe đạp
Nhà em mua căn chung cư cũng gọi là cao cấp, cđt bàn giao full hết nội thất liền tường rồi. Chỉ còn thiếu bộ sofa, bàn ghế ăn, giường ngủ thôi. Em định ra cửa hàng nội thất hoàng anh gia lai ở Tràng Thi mua luôn một lượt cho tiện. Các cụ cho em hỏi ngoài đồ gỗ Hoàng Anh Gia Lai ra thì còn thương hiệu nội thất made in VN nào đẹp + chất lượng tầm giá đấy không ạ. Em cũng chả nghiên cứu nhiều về thị trường nội thất nên thấy HAGL nó có thương hiệu thì tính vào mua thôi

chuadutienmuaxe

Xe tăng
Chào Cụ chủ và các cụ...
Em cần làm 25m trần thạch cao... cụ nào giúp em được không ạ?
Chào Cụ chủ và các cụ...
Em cần làm 25m trần thạch cao... cụ nào giúp em được không ạ?
Khi nào cụ làm. Em kg làm trực tiếp có thể gọi giúp cụ nhé! Chi phí chắc max cũng chỉ 220-240k/m2 (cụ tự thương thảo với thợ)

kimvanchinh

Xe tăng
Bác chịu khó lên Melinh plaza có nhiều hàng đẹp, giá rẻ, có thể mua luôn 1 lúc ok

firewall27

Xe tải
Em sắp sửa lấy căn này đang muốn sửa phòng kho thành 1 phòng ngủ nữa, các cụ tư vấn giúp em cả về phòng khách và phòng bếp có cần phải thay đổi gì nữa ko ạ vì là nhà thô chưa có gì, em cám ơn các cụ.

kimvanchinh

Xe tăng
Em sắp sửa lấy căn này đang muốn sửa phòng kho thành 1 phòng ngủ nữa, các cụ tư vấn giúp em cả về phòng khách và phòng bếp có cần phải thay đổi gì nữa ko ạ vì là nhà thô chưa có gì, em cám ơn các cụ.
1. Bỏ vách ngăn bếp và PK mới làm nhà rộng, thoáng, quay sofa đối lập lại , chính lưng sofa làm vách ngăn với bếp, nếu cần, sofa phải đóng với chức năng vách ngăn phía sau... Hoặc dùng sofa góc (phía cửa sổ trái)
2. Tủ lạnh kê phía cưa ra ban công
3. Bỏ tử giầy chắn cửa, nên để góc phải cửa.
3. Không nên thêm phòng nếu không cần PN cho riêng osin

firewall27

Xe tải
1. Bỏ vách ngăn bếp và PK mới làm nhà rộng, thoáng, quay sofa đối lập lại , chính lưng sofa làm vách ngăn với bếp, nếu cần, sofa phải đóng với chức năng vách ngăn phía sau... Hoặc dùng sofa góc (phía cửa sổ trái)
2. Tủ lạnh kê phía cưa ra ban công
3. Bỏ tử giầy chắn cửa, nên để góc phải cửa.
3. Không nên thêm phòng nếu không cần PN cho riêng osin
Em cám ơn ý kiến góp ý của cụ, nhưng em muốn mở rộng phòng kho lên tầm 8m2 để làm phòng ngủ, liệu có hợp lý ko ạ !!

kimvanchinh

Xe tăng
Em cám ơn ý kiến góp ý của cụ, nhưng em muốn mở rộng phòng kho lên tầm 8m2 để làm phòng ngủ, liệu có hợp lý ko ạ !!
Nếu bác thực sự cần đến 4 phòng ngủ thì theo tôi cũng có thể mở rộng phòng kho. Có thể dịch luôn tường 2 nhà WC để phòng ăn đỡ bị ảnh hưởng, thậm chí nắn cả hành lang không thẳng như thiết kế mà vát sang phía cửa sổ để tạo kích thứớc phòng rộng hơn.

firewall27

Xe tải
Nếu bác thực sự cần đến 4 phòng ngủ thì theo tôi cũng có thể mở rộng phòng kho. Có thể dịch luôn tường 2 nhà WC để phòng ăn đỡ bị ảnh hưởng, thậm chí nắn cả hành lang không thẳng như thiết kế mà vát sang phía cửa sổ để tạo kích thứớc phòng rộng hơn.
Em cám ơn cụ, em sẽ tiếp thu ý kiến của cụ !

kimvanchinh

Xe tăng
Khả năng đầu tháng 12 tôi sẽ nhận căn hộ (giao thô).
Tôi bắt đầu đàm phán ký hợp đồng thiết kế, thi công cũng sẽ đặt đơn vị đó nhưng ký sau khi xong bước thiết kế.

Ý tưởng sửa phần thô của tôi (trên cơ sở tham khảo một số KTS) được trình bày trong ảnh 2. Mong mọi người, nhất là các chuyên gia cho ý kiến góp ý.

Nhà tôi chủ yếu có 2 ông bà trên 60 sống, thi thoảng có con cái về thăm thôi, khách ít, có thể có khách tây thuê ở dài hạn 1-vài tháng

1/ bản thiết kế của chủ đầu tư

Bản ý tưởng sửa

DuyHoaNguyen

Xe máy

kimvanchinh

Xe tăng
BỒN CẦU KÉT NƯỚC ÂM TƯỜNG

Do dịch chuyển tường nhà WC, tôi cần phải lắp 1 bệ xí loại treo két âm tường.

Ở Châu Âu và các nước phát triển khác, bệ xí loại này đã sử dụng rất nhiều và hiện nay cũng bán khá mạnh ở Việt Nam.

Tôi chỉ băn khoăn ở 2 điểm:
1/ Vật liệu và kỹ thuật ốp tường WC khi hoàn thiện bề ngoài két nước. Nếu ốp bằng gạch có khó khăn trong thi công không?
2/ Nếu phải sửa chữa két nước, đơn giản là cần lau, rửa bên trong két nước rất khó khăn vì toàn bộ két được ốp trùm bên trong tường rồi.

Mong các chuyên gia cho ý kiến

trungngothu

Xe tăng
BỒN CẦU KÉT NƯỚC ÂM TƯỜNG

Do dịch chuyển tường nhà WC, tôi cần phải lắp 1 bệ xí loại treo két âm tường.

Ở Châu Âu và các nước phát triển khác, bệ xí loại này đã sử dụng rất nhiều và hiện nay cũng bán khá mạnh ở Việt Nam.

Tôi chỉ băn khoăn ở 2 điểm:
1/ Vật liệu và kỹ thuật ốp tường WC khi hoàn thiện bề ngoài két nước. Nếu ốp bằng gạch có khó khăn trong thi công không?
2/ Nếu phải sửa chữa két nước, đơn giản là cần lau, rửa bên trong két nước rất khó khăn vì toàn bộ két được ốp trùm bên trong tường rồi.

Mong các chuyên gia cho ý kiến
lâu mới có thời gian vào lại đây, xin góp với cụ vài ý kiến.
Ở Việt Nam để chắc chắn mọi ng vẫn thường xây chèn bình thường, hãng thường đã có sẵn những phụ kiện che đậy khu vực đế nút nhấn, cấp thoát rồi, làm đúng kỹ thuật đảm bảo ko có vấn đề gì đâu cụ.
Về phần sửa chữa súc xả thì đặt nổi hay chìm đều như nhau cụ ạ, vì két nước âm nó cấu tạo liền khối, ko tháo rời ra dc nhưng các đường cấp thoát của nó rất rõ ràng, cụ cứ cho vài viên tẩy cặn vào rồi sả ra bình thường thôi, tiếp cận tháo lắp các khu vực này khi đã đưa vào sử dụng cũng khá đơn giản.

kimvanchinh

Xe tăng
lâu mới có thời gian vào lại đây, xin góp với cụ vài ý kiến.
Ở Việt Nam để chắc chắn mọi ng vẫn thường xây chèn bình thường, hãng thường đã có sẵn những phụ kiện che đậy khu vực đế nút nhấn, cấp thoát rồi, làm đúng kỹ thuật đảm bảo ko có vấn đề gì đâu cụ.
Về phần sửa chữa súc xả thì đặt nổi hay chìm đều như nhau cụ ạ, vì két nước âm nó cấu tạo liền khối, ko tháo rời ra dc nhưng các đường cấp thoát của nó rất rõ ràng, cụ cứ cho vài viên tẩy cặn vào rồi sả ra bình thường thôi, tiếp cận tháo lắp các khu vực này khi đã đưa vào sử dụng cũng khá đơn giản.

Cám ơn bác TrungNgothu. Hóa ra, lắp xong két xây bít hết lại thì ốp lát OK. Tôi cứ nghĩ là để rỗng phần khung thì khó ốp...

Chỉnh sửa cuối:

trungngothu

Xe tăng
Hóa ra, lắp xong két xây bít hết lại thì ốp lát OK. Tôi cứ nghĩ là để rỗng phần khung thì khó ốp...
Bên tây nhà khung nnẹ họ thường chỉ cố định cái két nước xuống sàn và cột bê tộng, sau đó bao che bằng tấm kiểu tấm xi mằng với phương thức gần như mình làm vách thach cao. Cuối cùng họ sẽ dán gạch hoàn thiện. Nhưng ở Việt Nam quan niệm thế ko chắc chắn, với lại kết cấu kiểu đó giá thành cũng cao hơn, nên đa phần nhà dân cứ trèn gạch là ok cụ ạ. Trước bọn em thi công khách sạn theo chuẩn tây, đến khổ vì cái gì cũng phải nhập, vị những vật liệu đó đa phần ko phổ biến tại Việt Nam.

kimvanchinh

Xe tăng
Bên tây nhà khung nnẹ họ thường chỉ cố định cái két nước xuống sàn và cột bê tộng, sau đó bao che bằng tấm kiểu tấm xi mằng với phương thức gần như mình làm vách thach cao. Cuối cùng họ sẽ dán gạch hoàn thiện. Nhưng ở Việt Nam quan niệm thế ko chắc chắn, với lại kết cấu kiểu đó giá thành cũng cao hơn, nên đa phần nhà dân cứ trèn gạch là ok cụ ạ. Trước bọn em thi công khách sạn theo chuẩn tây, đến khổ vì cái gì cũng phải nhập, vị những vật liệu đó đa phần ko phổ biến tại Việt Nam.

Cám ơn bác. Do cái lỗ thoát không dịch được mà tôi phải đi đến giải pháp lắp bệ xí két âm tường. Họ nói tiết kiệm diện tích chứ đằng nào mà cái két chả chiếm không gian. Thay vì ngoài phòng thì nó nằm âm buộc phải xây tường che nó, tốn không gian hơn bệ xí két ngoài. Đúng là được cái đẹp gọn và sạch hơn. Đắt hơn hẳn vì riêng bộ két và giá đỡ đã 6-7 triệu rồi làm cho giá thành toàn bệ phải trên 15tr là ít...

kimvanchinh

Xe tăng
Phương án sửa phòng của tôi không khác ý kiến của KTS Anh Tùng mấy

kimvanchinh

Xe tăng
Phương án ý tưởng hôm nay của tôi như sau. Sau khi đi tham quan mấy căn hộ đã ở các diện tích 120m2, 150m2, tôi thấy căn hộ của tôi cần bỏ đi 1 phòng ngủ nhỏ, giải phóng không gian bếp để mở rộng khu bếp và ăn. Do nhà tôi chủ yếu sẽ chỉ có 2 ông bà già ở nên tôi sửa vậy. Mong các bác cho ý kiến