[Funland] Lưu trữ: Các vấn đề về Thiết kế và Thi công nội thất!

kimvanchinh

Xe tăng
Cám ơn các bác Rua Tron và Photograp đã có những chỉ bảo từ kinh nghiệm nghề nghiệp và kinh nghiệm mua nội thất rất quý báu.

seeyou

Xe điện
Ở bên châu Âu họ có những siêu thị to cỡ Melinhplaza nhưng do 1 công ty sản xuất và bán hàng luôn (kết hợp làm đại lý cho 1 số hãng nhỏ khác. Có phân khúc bình dân với IKEA nổi tiếng và 1-2 phân khúc cao cấp hơn. Họ bày các đồ trong các phòng mẫu và các đồ modul hoá tự lắp ráo được. Do vậy, ai cũng có thể tự trở thành kts thiết kế nội thất cho riêng mình với sự tư vấn miễn phí của chuyên gia. (Giống như đi mua quần áo may sẵn hàng hiệu). Chỉ đôi chỗ cần điều chỉnh như góc bếp tủ phi quy cách thì cửa hàng họ sẽ chỉnh đồ và đến lắp đặt. Kết quả là nhà đẹp, chất tốt, chi phí rẻ. Thị trường nội thất của mình bát nháo nên khổ khách hàng .
E nghe đồn 2020 IKEA sẽ mở store ở HN trước sau đó sẽ là HCM. Nếu IKEA vào HN thì quá tốt vì người tiêu dùng được sử dụng những sp nội thất và đồ gia dụng rất tinh tế, phần lớn sp IKEA là hàng bình dần ở mức khá đẹp nếu ở VN, ngoài ra họ còn có dòng sản phẩm cao cấp STOCKHOLM. Mỗi năm IKEA sẽ ra mắt bộ sưu tập mới và ở bất cứ thị trường nào họ sẽ là người dẫn dắt khách hàng vào style riêng của họ tạo ra các cảm xúc, ấn tượng, độc đáo riêng của mỗi dòng sản phẩm.

Em rất mê IKEA, thực tế em cũng đang sd nhiều sp IKEA trong nhà.

dangnv

Xe máy
Thiết kế căn nhà em đây các cụ, các cụ cho em ít góp ý

seeyou

Xe điện

E thấy TK này nhẹ nhàng, hợp lý. Tuy có cái bàn thờ là chưa ưng lắm về vị trí. Trong căn hộ chung cư sẽ không có nhiều vị trí và không gian để bàn thờ như nhà mặt đất.

kimvanchinh

Xe tăng
E thấy TK này nhẹ nhàng, hợp lý. Tuy có cái bàn thờ là chưa ưng lắm về vị trí. Trong căn hộ chung cư sẽ không có nhiều vị trí và không gian để bàn thờ như nhà mặt đất.
Tôi cũng khen thiết kế rất thanh thoát, đẹp, sáng sủa.
- Góp ý:
+ Nếu vào gu của tôi, tôi thích gam màu không quá sáng như vậy mà có chút nâu hơn (nâu gụ nhạt)
+Kệ TV phòng khách quá giản dị và hẫng chân không cần thiết. Tôi thích kệ có công năng nhiều hơn, để rượu thoải mái, có phần để ly cốc nữa phía trên.
+ Bàn thờ vậy xấu và khó thờ cúng, nên để góc phía giáp cửa ra ban công
+ Giá sách 1 phòng ngủ quá đơn điệu và có thể hơi nhỏ so với nhu cầu để sách và đồ vặt
+ Bàn ăn nếu làm bằng ván CN dễ mau hỏng, nên chọn vật liệu bàn ăn đạt đồ bền
+ Tủ giầy rất đẹp nhưng nếu nhà đi xe máy cần có chỗ đề mũ và chỗ để đồ ướt
+ Ghế bọc nỉ liệu có giữ sạch và bền theo thời gian? Dùng mẫu ghé khác liệu có tốt hơn?
+ Cuối cùng là cửa sổ bị chốt chết nhôm kính của chủ đầu tư . Chính tôi cũng chưa biết chỗ cửa số có cách nào cho đẹp hơn (ngoài cái rèm) mà vẫn tôn trọng mặt ngoài của chủ ĐT?

kimvanchinh

Xe tăng
E nghe đồn 2020 IKEA sẽ mở store ở HN trước sau đó sẽ là HCM. Nếu IKEA vào HN thì quá tốt vì người tiêu dùng được sử dụng những sp nội thất và đồ gia dụng rất tinh tế, phần lớn sp IKEA là hàng bình dần ở mức khá đẹp nếu ở VN, ngoài ra họ còn có dòng sản phẩm cao cấp STOCKHOLM. Mỗi năm IKEA sẽ ra mắt bộ sưu tập mới và ở bất cứ thị trường nào họ sẽ là người dẫn dắt khách hàng vào style riêng của họ tạo ra các cảm xúc, ấn tượng, độc đáo riêng của mỗi dòng sản phẩm.

Em rất mê IKEA, thực tế em cũng đang sd nhiều sp IKEA trong nhà.
IKEA ở Tây và Nhật họ làm rất công nghiệp bằng gỗ CN rẻ tiền phù hợp với khí hâuk khô. Không biết sang VN họ có nhiệt đới hóa được không?
Hồi trước có Công ty UMA nội thất do mấy ống Tây kết hợp nhà kinh doanh Việt làm chuỗi cửa hàng UMA SX đồ gỗ theo kiểu IKIA phù hợp VN, tôi cũng đã mua vài đồ của họ. Nay họ về nước hết rồi. Thương hiệu Baya bào là thay thế nhưng khác hẳn UMA rồi...

dangnv

Xe máy
Tôi cũng khen thiết kế rất thanh thoát, đẹp, sáng sủa.
- Góp ý:
+ Nếu vào gu của tôi, tôi thích gam màu không quá sáng như vậy mà có chút nâu hơn (nâu gụ nhạt)
+Kệ TV phòng khách quá giản dị và hẫng chân không cần thiết. Tôi thích kệ có công năng nhiều hơn, để rượu thoải mái, có phần để ly cốc nữa phía trên.
+ Bàn thờ vậy xấu và khó thờ cúng, nên để góc phía giáp cửa ra ban công
+ Giá sách 1 phòng ngủ quá đơn điệu và có thể hơi nhỏ so với nhu cầu để sách và đồ vặt
+ Bàn ăn nếu làm bằng ván CN dễ mau hỏng, nên chọn vật liệu bàn ăn đạt đồ bền
+ Tủ giầy rất đẹp nhưng nếu nhà đi xe máy cần có chỗ đề mũ và chỗ để đồ ướt
+ Ghế bọc nỉ liệu có giữ sạch và bền theo thời gian? Dùng mẫu ghé khác liệu có tốt hơn?
+ Cuối cùng là cửa sổ bị chốt chết nhôm kính của chủ đầu tư . Chính tôi cũng chưa biết chỗ cửa số có cách nào cho đẹp hơn (ngoài cái rèm) mà vẫn tôn trọng mặt ngoài của chủ ĐT?
Trước tiên em cảm ơn góp ý chất lượng của cụ kimvanchinh,
- Cái kệ tivi đúng là em thấy hẫng chân không được tối ưu hoá cho công năng thật, cái này đồng quan điểm với em, nhưng nếu để không hẫng chân thì kệ lại to mà đoạn đó nhà em hơi ngắn, nên cảm giác phòng nó hơi chật và ngắn cụ ạ.
- Cái ban thờ để góc phía giáp cửa ban công thì lại gần rèm với ánh sáng trực tiếp quá, như vậy k hợp phong thuỷ lắm, với cả gần rèm cũng dễ cháy cụ ạ (cái này em ưu tiên hàng đầu). Mặt khác Ban thờ nhà em chủ yếu là bàn thờ thần thổ địa, vì em k phải là trưởng trong gia đình, nên chủ yếu là thắp hương ngày rằm ngày lễ thôi, nên chịu khó sử dụng một tý vậy. Trước đó em định treo trên chỗ bàn ăn ấy, cụ thấy ở đó thế nào? để ở bàn ăn thì sử dụng quạt trần phòng khách tốt hơn, k bị bụi tàn hương. Nhưng do để hướng đó nó lại hơi đối diện với nhà vs, và cảm giác nó k đc tôn nghiêm lắm
- Bàn ăn ghế bọc nỉ đúng là sẽ dễ bụi bẩn và mau hỏng thật, ý kiến cụ rất chính xác ạ. Em định là không đóng bàn ăn với ghế, mà đi mua sẵn với màu phù hợp thôi.
- Tủ giày em đang sửa thêm hậu tủ cao hơn chút nữa để đặt mũ hoặc đồ bẩn không bị chạm vào tường. Cơ mà chưa biết thiết kế thế nào để đặt đồ ướt.
- Cửa sổ thì của cđt rồi cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

kimvanchinh

Xe tăng
Trước tiên em cảm ơn góp ý chất lượng của cụ kimvanchinh,
- Cái kệ tivi đúng là em thấy hẫng chân không được tối ưu hoá cho công năng thật, cái này đồng quan điểm với em, nhưng nếu để không hẫng chân thì kệ lại to mà đoạn đó nhà em hơi ngắn, nên cảm giác phòng nó hơi chật và ngắn cụ ạ.
- Cái ban thờ để góc phía giáp cửa ban công thì lại gần rèm với ánh sáng trực tiếp quá, như vậy k hợp phong thuỷ lắm, với cả gần rèm cũng dễ cháy cụ ạ (cái này em ưu tiên hàng đầu). Mặt khác Ban thờ nhà em chủ yếu là bàn thờ thần thổ địa, vì em k phải là trưởng trong gia đình, nên chủ yếu là thắp hương ngày rằm ngày lễ thôi, nên chịu khó sử dụng một tý vậy. Trước đó em định treo trên chỗ bàn ăn ấy, cụ thấy ở đó thế nào?
- Bàn ăn ghế bọc nỉ đúng là sẽ dễ bụi bẩn và mau hỏng thật, ý kiến cụ rất chính xác ạ. Em định là không đóng bàn ăn với ghế, mà đi mua sẵn với màu phù hợp thôi.
- Tủ giày em đang sửa thêm hậu tủ cao hơn chút nữa để đặt mũ hoặc đồ bẩn không bị chạm vào tường. Cơ mà chưa biết thiết kế thế nào để đặt đồ ướt.
- Cửa sổ thì của cđt rồi cụ ạ.
Cái tủ giày kiêm treo để đồ ướt giờ có nhiều mãu tk rồi. Kts họ tự biết. Tôi thấy bàn ăn mua là chuẩn nhất (bác lên Melinhplaza mà coi). Bàn thờ để đó thì phải làm lại cho đẹp hơn. Có khi cũng phải đặt ngoài (hatran hoặc đức dương họ làm gỗ thịt rất đẹp.).

dangnv

Xe máy
Cái tủ giày kiêm treo để đồ ướt giờ có nhiều mãu tk rồi. Kts họ tự biết. Tôi thấy bàn ăn mua là chuẩn nhất (bác lên Melinhplaza mà coi). Bàn thờ để đó thì phải làm lại cho đẹp hơn. Có khi cũng phải đặt ngoài (hatran hoặc đức dương họ làm gỗ thịt rất đẹp.).
Bàn thờ chắc em cũng mua ngoài thôi, mua ngoài nhiều mẫu vừa rẻ vừa đẹp, mình lựa chọn màu tương đương là đc cụ nhỉ.

kimvanchinh

Xe tăng
Bàn thờ chắc em cũng mua ngoài thôi, mua ngoài nhiều mẫu vừa rẻ vừa đẹp, mình lựa chọn màu tương đương là đc cụ nhỉ.
Đúng vậy, đúng kích thước, kiểu dáng và màu là ok thôi. Cái đèn trần chỗ bàn thờ cần chỉnh sao đúng giữa.

seeyou

Xe điện
IKEA ở Tây và Nhật họ làm rất công nghiệp bằng gỗ CN rẻ tiền phù hợp với khí hâuk khô. Không biết sang VN họ có nhiệt đới hóa được không?
Hồi trước có Công ty UMA nội thất do mấy ống Tây kết hợp nhà kinh doanh Việt làm chuỗi cửa hàng UMA SX đồ gỗ theo kiểu IKIA phù hợp VN, tôi cũng đã mua vài đồ của họ. Nay họ về nước hết rồi. Thương hiệu Baya bào là thay thế nhưng khác hẳn UMA rồi...
E nghĩ sản phẩm IKEA nếu vào thị trường VN thì standard như Sing, Thái, TQ thôi cụ ah. IKEA có riêng dòng sản phẩm mang tên HEMNES là loại solid wood-gỗ thông chủ yếu, dòng sp này đẹp và đắt hơn sp IKEA bằng gỗ công nghiệp.

Store IKEA có rất nhiều sản phẩm rất tinh tế, thông minh. Nếu vào store của họ thì khó mà kìm chế việc mua sắm lắm.

Fast&Furious7

Xe tải
Website
kitchenid.com.vn

Cái điều hòa cụ để trong hộp này rất nhanh hỏng mà lại không đạt đc nhiệt độ mong muốn. Ví dụ cụ đặt 29 độ thì trong tủ đã đạt 29 là điều hòa ngắt rồi, trong khi nhiệt độ phòng vẫn là 34-35 độ. Dùng rất khó chịu ạ. Cụ nên chuyển điều hòa lên trên cửa ra vào.

kimvanchinh

Xe tăng
Nhà em dùng thiết kế và thi công của IKINA. Nói chung là hơi thất vọng vì đắt mà đồ vẫn hơi sơ sài.
Tôi thấy cái tên nhái IKINA mà không có lý do là thấy ghét rồi (Rất gần với IKEA). Giông như bác mua TV SONYO hay tủ lạnh PANASONICO.

seeyou

Xe điện
Nhà em dùng thiết kế và thi công của IKINA. Nói chung là hơi thất vọng vì đắt mà đồ vẫn hơi sơ sài.
FB bên này nhìn cũng ra gì phết đấy chứ cụ. E like FB bên này cũng hơn 2 năm rồi, thỉnh thoảng xem qua thấy cũng ổn.

Nhà cụ như nào mà chưa hài lòng, cụ có thể nói rõ cách làm viêc ban đầu đến việc phối hợp trong công tác nhận xét, chỉnh sửa thiết kế đến việc thi công phần nề, phần nội thất để các cụ chuẩn bị hoàn thiện nhà có thêm kinh nghiệm?

dangnv

Xe máy
Cái điều hòa cụ để trong hộp này rất nhanh hỏng mà lại không đạt đc nhiệt độ mong muốn. Ví dụ cụ đặt 29 độ thì trong tủ đã đạt 29 là điều hòa ngắt rồi, trong khi nhiệt độ phòng vẫn là 34-35 độ. Dùng rất khó chịu ạ. Cụ nên chuyển điều hòa lên trên cửa ra vào.
Em cảm ơn cụ, em cũng nghĩ vậy mà chưa chắc chắn lắm, tại chỗ đó là ống chờ sẵn của cđt rồi, giờ nếu đổi ra chỗ khác thì ống điều hoà nối được k cụ, hay phải thay ông mới dài hơn.

Fast&Furious7

Xe tải
Website
kitchenid.com.vn
Em cảm ơn cụ, em cũng nghĩ vậy mà chưa chắc chắn lắm, tại chỗ đó là ống chờ sẵn của cđt rồi, giờ nếu đổi ra chỗ khác thì ống điều hoà nối được k cụ, hay phải thay ông mới dài hơn.
Cụ ngại sửa, sau ở thì lại bảo biết thế...Tùy cụ thôi.

dangnv

Xe máy
Cụ ngại sửa, sau ở thì lại bảo biết thế...Tùy cụ thôi.
Vâng chắc em phải đi lại dây điều hoà để chỗ cửa ra vào như cụ bảo thôi, thấy nhiều người cũng bảo như cụ!
Cụ bên thi công nội thất à, hộp kín em zalo, sang tuần em cần báo giá thi công nội thất luôn ạ!