[Funland] Lưu trữ: Các vấn đề về Thiết kế và Thi công nội thất!

xuongmochanoi

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
xuongmochanoi.com
Em chào các bác
Chả là hai vợ chồng em sau thời gian dài cầy cuốc thì cố gắng kiếm dc cái nhà nho nhỏ. Do lần đầu làm nhà còn nhiều bỡ ngỡ nên nhờ các bác góp ý giúp em. Hiện tại em đang lên thiết kế nội thất để sau dịch là thi công. Em post lên nhờ các bác có kinh nghiệm góp ý giúp em nhé( chi phí nhà em dự trù tầm 300 tr bao gồm cả thiêt bị).Mong nhận được sự góp ý của các bác; Em cảm ơn các bác nhiều ạ.

- Do nhà em có con nhỏ nên em muốn làm giường sát tường( em có làm lưới ngăn ở cửa sổ ạ)

Thiết kế của nhà bác đơn giản mà đẹp.

Tít Tờ Tút

Xe đạp
Các cụ cho em hỏi làm phong khác như thế này hết tầm bao nhiều tiền ạ, Gồm tủ tivi, sofa, ban thờ. Em cảm ơn!

kimvanchinh

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi làm phong khác như thế này hết tầm bao nhiều tiền ạ, Gồm tủ tivi, sofa, ban thờ. Em cảm ơn!
Tuỳ bác thích chủng loại gỗ gì và mức độ nuột nà của sản phẩm, nếu gỗ cn thì cấp độ nào? Loại trung bình (ván an cường) ban thờ gỗ sồi thì khoảng 45 tr. Nếu làm gỗ thịt cao cấp hơn như ban thờ gỗ gụ, sofa da thật thì gấp đôi lên

dungnv10

Xe tăng
Về quê e chụp bộ ông Bô e làm cho e mà e chưa có đk dùng. Bàn 84cmx215cm cao 71cm

largo_kent

Xe tăng
Nhà chung cư phòng ăn đc hơn chục m2 mà đặt cả khúc gỗ thế kia hơi nặng nề đó các cụ, các kiểu bàn cả khối gỗ em nghĩ chỉ hợp với các biệt thự hoặc penhouse phòng ăn 30-50m2, đúng không các bác kts? :D

kimvanchinh

Xe tăng
Nhà chung cư phòng ăn đc hơn chục m2 mà đặt cả khúc gỗ thế kia hơi nặng nề đó các cụ, các kiểu bàn cả khối gỗ em nghĩ chỉ hợp với các biệt thự hoặc penhouse phòng ăn 30-50m2, đúng không các bác kts? :D
Bác nói đúng. Căn hộ nhà tôi phòng ăn 35m2 liền bếp tôi mới làm gỗ súc

largo_kent

Xe tăng
Bác nói đúng. Căn hộ nhà tôi phòng ăn 35m2 liền bếp tôi mới làm gỗ súc
Vâng, phòng ăn 35m2 thì quá thoải mái luôn. Ủa mà cái quạt trần lắp kiểu gì hay vậy bác, lắp lệch 1 bên so với phần giật trần, nhìn khá lạ mắt.

kimvanchinh

Xe tăng
Cho Em hỏi chút trên group có cụ nào dùng sàn gỗ an cường chưa ạ? Em đang định dùng mà k biết chất lượng thế nào? Thanks các cụ

Tôi chưa dùng nhưng đọc thông tin, quảng cáo thì An Cường chỉ là Cty nhập khẩu thôi. SX tại Kronospan gỗ MDF AC3 thì quá kém về chống xước bề mặt, bác phải dùng AC4 mới yên tâm về xước mặt gỗ.

seeyou

Xe điện
Mẫu này hình như cụ đăng trong thớt này rồi? Có mẫu nào khác mới hơn không cụ

freakingprime

Xe buýt
Lâu lắm rồi, em mới back lại topic mà đã tận 90 trang rồi, các cụ nhiệt ghê :))
Nhà em đã xong nội thất từ tháng 12 năm ngoái rồi, tới giờ dùng được cũng ngót nghét 5 tháng lận, có một số kinh nghiệm đúc rút lại phần tủ bếp (cái này em thấy quan trọng nhất).

1. Chất liệu nhà em dùng là gỗ an cường - tủ dưới bồn rửa, thùng rác là gỗ nhựa, còn lại là mdf chống ẩm, thấy rất chắc chắn, đẹp và dễ lau. Phần mặt gỗ phía trên nồi cơm điện hay bình siêu tốc các cụ nên dùng gỗ nhựa, vì lúc nấu, hơi nước bốc lên đọng ở đó rất nhiều.
2. Bố trí bếp được càng rộng càng tốt, tầm 3.5m trở lên, nếu có điều kiện (như nhà em bếp tính mặt đá là 3m6). Dĩ nhiên chiều sâu khoảng 60cm
3. Chiều cao tủ bếp dưới (chưa + mặt đá - khoảng 2cm) nên để tối thiểu là 85cm, như nhà em cả vợ chồng đều thấp có m6 à, nhưng dùng cực vừa
- Rửa bát, rửa rau k phải cúi hay khom lưng gì cả, rất thoả mái
- Đứng chế biến món ăn trên mặt đá hay nấu ăn (bếp âm) rất thoả mái.
- 85cm cũng để vừa luôn cái máy rửa bát âm tủ loại to như bosch (nhà em có dùng - như trong ảnh), vừa gọn vừa đẹp lại sạch sẽ. MRB mua được cũng rất đáng tiền, tiết kiệm thời gian công sức của gia đình.
4. Bếp nên có tối thiểu 2 khoảng rộng (như phần nhà em để nồi cơm điện, nồi chiên không dầu), 1 bên để chế biến món ăn, hay chuẩn bị món.... Phần khoảng cách giữa bếp và bồn rửa nên tầm 60cm - k quá gần do ảnh hưởng phong thuỷ lửa nước, không quá xa, xa quá thì lúc nấu, đôi khi muốn với tay ra lấy bát để múc đồ ăn, hay với để rửa tạm cái tay thì hơi khó. (nhà em đang để tận 90cm, nên đang bất tiện chỗ này).
5. Bồn rửa bát / vòi nước nên chơi loại rộng xịn luôn, sau rửa rau hay rửa bát đũa đỡ bắn nước và nên đặt âm hoặc bán âm - bằng mặt đá, nước rớt lên mặt đá, mình lau phát xuống bồn sạch sẽ lại tiện.
6. Về đá bếp - nếu có điều kiện, bác chơi hẳn đá vicostone không bị thấm hay ố màu, lau rất dễ, băm chặt cũng thoả mái luôn. Nhà em đang dùng loại B của Vicostone thấy quyết định của mình sáng suốt, tuy lúc mua mặn chát.
7. Lò nướng rất ít dùng mà tốn điện, vì nướng k ngon bằng ra ngoài hàng hay đi thuê nướng ở bên ngoài đâu, nên k cần phải thiết kế cho nó. Ngoại trừ nhà bác thích ăn và làm bánh thì bố trí. Nhà em có lò nướng chả mấy khi dùng - mua từ đợt nhà cũ. Nồi chiên không dầu hữu ích và ngon hơn rất nhiều.
8. Ngăn dưới bồn rửa nên bố trí sẵn ổ điện 3 chân cắm đi ngầm trước khi lắp tủ, để sau cắm máy lọc nước và máy rửa bát.
9. Nên dùng bếp từ - vì đỡ khoản toả nhiệt lớn lúc nấu ăn, mà an toàn hơn. Nếu mua bếp từ thì cứ loại 3 hoặc 2 bếp cũng đc.
10. Tủ lạnh bác cứ bố trí loại dung tích to dùng cho sướng mà sau đỡ phải nâng cấp làm gì cho mệt, có đk mua luôn loại tủ nhiều ngăn. Nhà em ít xèng mua nhiều ngăn chỉ chơi đc cái của AQua thôi.
11. Khoang để bát nên để có kính, và có pit tông đẩy cánh lên dùng rất tiện, đứng bếp không sợ cụng đầu vào cánh tủ - k cần phải loại giá bát hạ lên xuống. Tủ trên bố trí đc khoang để cốc chén thì càng tốt, rửa xong có thể để lên đó cho ráo nước mà sạch sẽ, k sợ gián rết gì.
12. Tủ bếp dưới nên có tay nắm - dễ mở cánh mà không làm bẩn cánh tủ trong lúc nấu/chế biến khi mình mở. Đừng nghe mấy ông thiết kế mà làm không tay nắm cho đẹp nhé, móc ngon tay vào rất khó mở, mà cánh hay bị ố bẩn. Tủ trên thì k cần tay nắm, vì toàn là khoang không phụ kiện nên mở cánh rất dễ và nhẹ nhàng
13. Làm tủ trên kịch trần luôn dùng lâu dài cho sạch sẽ - nếu k làm kịch trần sau này mặt trên của tủ là nơi bụi bám đầy, có tý gió là bụi bay đầy vào cơm canh lúc nấu.
14. Nhà em để khoang thùng rác thấy dùng tiện, sạch sẽ, k sợ gián chui vào, cũng chẳng thấy mùi vần gì , chịu khó tối ăn xong đi đổ là tốt nhất.
15. Nên lắp đèn led cho bếp, nấu ăn tối ăn sáng đều sáng sủa, đặc biệt nếu nhà các bác có thói quen nấu đêm, dạy sớm nấu ăn, thì k cần phải bật điện bếp hay pk tránh ảnh hưởng tới trẻ con đang ngủ.
16. Làm tủ bếp nên làm một nèo, và tính toán bố trí gì trong đó luôn, chứ không sau này bổ sung hay sửa là rất dở và tốn kém lắm. Các bên làm nội thất theo như kn của em thì đa phần ăn đậm ở các chi tiết nhỏ, rời rạc
17. Về kính ốp bếp, đa phần bên nội thất hay bên xưởng họ dùng kính hải long loại thường, có ánh xanh - không phải trong suốt 100%, nên thường là dùng với màu đậm hoặc chói, nếu các cụ muốn dùng màu như thiết kế, hoặc màu riêng, thì nhớ là phải nói rõ dùng kính siêu trong nhập khẩu. Như vậy cái bếp mới đẹp như thiết kế được. Nhà em bị dính cái này.

- Nhà em thiết kế là máy rửa bát âm tủ hoàn toàn, mà bên nội thất họ lại chưa biết loại đó, toàn cắt cánh với lắp cho bán âm. Ông thiết kế cũng không có thực tế thành ra cái chân máy rửa bát nó bị hụt mất 1 đoạn hơi xấu. Phụ kiện mặt bếp chưa ngắm được cái nào phù hợp nên để vẫn còn hơi lộn xộn.
Bếp 3m6 thì rộng rãi rồi, nhà em có 2m7 thiếu lắm.

Nồi chiên cụ nên để cạnh bếp, khi nấu thì bật hút mùi lên vì đôi khi vẫn có khói.

Bồn rửa thì em thích dùng loại có bàn, hay cụ thay thử xem, giảm bớt cái 90cm kia.

Còn bên làm tủ bếp đúng là ko có kinh nghiệm mà cũng ko chịu học hỏi. Chân tủ phải thụt vào như cái mrb kia kìa thì khi đứng vào ko bị chạm ngón chân, hạn chế khom người. Cụ đứng thử vào chỗ mrb sẽ thấy thoải mái hơn.

GM2019

Xe hơi
phương án này ko ổn vì các mảng màu gỗ bị tản mát, nhìn loạn ạ.
Cụ thay mảng ốp TV đang trắng thành màu gỗ cho ấm, nhìn sẽ khác ngay thôi.
Chỗ mảng TV em đang định thay bằng màu xanh mint vintage, không biết có ổn không ạ
Màu gỗ theo ý cụ là màu giống màu gỗ ở tủ bếp ạ?

GM2019

Xe hơi
nên dùng 3 tone gỗ thôi cụ.
Nhà nghỉ dưỡng theo quanđiểm cá nhân của em nên sử dụng các tone màu ấm, dịu mắt, gần gũi thiên nhiên.
Vật liệu nên dùng có cảm giác thô mộc (ví dụ sàn dùng gạch men khô, sàn gỗ,...; ốp tường có thể dùng loại giả bê tông, hoặc gạch dạng terrazzo; gỗ dùng các màu: gỗ sồi - teak - óc chó tạo vẻ ấm cúng, điểm xuyết bằng màu đen/xanh navy; và màu trắng ngả ghi sáng.
Lưu ý nhỏ: Giữa đen với xanh navy, 2 màu na ná nhau thì chỉ nên chọn 1 màu cho bớt loạn, tổng thể sẽ đạt hiệu quả tốt hơn. Xanh mint nếu quy về màu Pastel 1 chút, thì về sắc độ sẽ na ná với ghi sáng, thì cân nhắc bỏ 1 chọn 1 ạ.
Cảm ơn cụ, khu resort này họ toàn thiết kế theo phong cách hiện đại, sang chảnh chứ không kiểu gần gũi thiên nhiên, em cũng thích phong cách này nên em mới mua và thiết kế theo phong cách đấy
Màu xanh gỗ sau TV em định đổi sang màu xanh này, không biết có hợp không ạ

GM2019

Xe hơi
Thực tế cả mảng TV màu này sẽ bị "trơ" , cụ thử nháy tí vân gỗ sồi của Aica vào xem thế nào, thay vì chạy soi 3mm nhưng diện lớn thì chạy diện nhỏ (kiểu chạy sọc hệ lam ốp) xem sao :D
btw màu xanh kia nên tối đi và thiên màu xanh lá tí thì mới phối được với màu gỗ tông đỏ ngả cam của cụ ạ. Cái này là theo quy luật hòa sắc thôi.
Em cảm ơn cụ nhiều ạ!