[Funland] Lưu trữ: Các vấn đề về Thiết kế và Thi công nội thất!

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
E thấy đẹp và hợp lý rồi cụ ah.
Chỗ bộ sofa và tủ bếp cụ định tổ chức kết cấu thế nào ạ? CHỗ bàn ăn chắc ông ngồi trong cứ phải ngồi im cấm ra ngoài trong bữa ăn vì phiền ông ở ngoài ra trò ;)

Chỉnh sửa cuối:

kimvanchinh

Xe tăng
Chỗ bộ sofa và tủ bếp cụ định tổ chức kết cấu thế nào ạ? CHỗ bàn ăn chắc ông ngồi trong cứ phải ngồi im cấm ra ngoài trong bữa ăn vì phiền ông ở ngoài ra trò ;)
Tôi thấy nên bỏ 2 cái tủ ngăn sảnh với bàn ăn cho bàn ăn rộng thoáng (tủ giầy đã có ở phía đối diện). kệ TV phòng khách nên chuyển bàn thờ ra sát cửa ban công, Kệ làm rất mòng thôi, thậm chí hở chân cho nhà rộng hơn

seeyou

Xe điện
Góp vui với các cụ công trình 2 tháng thiết kế - 39 ngày thi công - budget 800 cho phần thô và nội thất + điều hòa multi nối ống gió.
Đẹp cụ ah. Cụ có thể bổ sung thêm ảnh các phòng ngủ, wc cùng layout.
800 là nội thất liền tường có thiết bị bếp và nội thất rời chưa hay full tất rồi cụ?

thienfurniture

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Liền kề 01, 96 Nguyễn Huy Tưởng, Thanh Xuân, HN
Website
thienfurniture.vn

seeyou

Xe điện
có tới nội thất rời ạ, thiết bị bếp riêng ạ.
Thường em sẽ tách thành các gói như sau:
1. Fitout - hoàn thiện: Bao gồm phá dỡ, xây mới, sơn bả, thạch cao, ốp lát, giấy dán tường...
2. M&E: Tùy vào căn hộ, có căn phải cải tạo lại hệ thống điện nước, đi gen, đục tường làm lại hệ thống công tắc ổ cắm cho tiện sử dụng.
3. Furniture: Đồ gỗ liền tường. Tủ bếp, tủ áo, tất tật cái gì mà các cụ thuê xưởng đóng. Phần này tùy mục đích và mức đầu tư mà chọn gỗ tự nhiên - gỗ công nghiệp - ván nhựa - tủ inox - ...vân vân mây mây
4. Loose: Đồ nội thất rời như sofa, bàn trà, ghế bành, bàn ghế ăn, giường - tab đầu giường với 1 số phong cách thiết kế...đồ này hạn chế dùng gỗ công nghiệp vì đặc thù của nó không có lợi cho các món đồ rời mà cần di chuyển và chịu lực từ nhiều hướng.
5. Decor: Tranh ảnh, mành rèm, đồ bày,... ở nhóm này. Có thể sắm dần.
6. Thiết bị điện tử điện lạnh: Tv, tủ lạnh, điều hòa, tùy tâm.
Căn hộ trên budget 800tr cho mục 1 - 2 - 3 - 4 - điều hòa âm trần
Cám ơn cụ đã breakdown từng mục chi tiết.
Chắc chắn những chia sẻ có ích này của cụ sẽ giúp được nhiều cụ trong OF có thêm kinh nghiệm sửa chữa/làm mới cho căn nhà của mình.

Gearup

Xe đạp
Em cũng đang tính làm cái nội thất chung cư, thấy trên FB có quảng cáo của Asean Interior Architecture tương đối nhiều, và có vẻ công ty này hoạt động cũng khá lâu rồi.
Các công trình đăng lên thì chủ yếu chỉ có ảnh render nội thất, tuy nhiên ko có mấy ảnh chụp thực tế. Mặt khác, giá cả thi công khá hợp lý.
Các cụ có kinh nghiệm cho xin đánh giá với ạ?

Chỉnh sửa cuối:

thienfurniture

Xe tăng
Website
thienfurniture.vn
Em dự là sắp có bom tấn nổ ạ :))

Bố Nhím Con

Xe tải
Em ngồi ngay ngắn hóng các cụ từ giờ đến 2021 em nhận nhà em làm :))

gacan

Xe tăng
E thấy các bác thiết kế có vẻ quá rối rắm. Theo quan điểm cá nhân của e nếu diện tích dưới 200m2 thì tường, trần nên phẳng đét đừng hốc hác giật cấp làm j nhìn nát phòng lắm! Thêm nữa các hệ tủ quần áo, để cánh kính nhìn 3D thì có vẻ đẹp nhưng dùng thực tế e cho rằng k ổn.

kimvanchinh

Xe tăng
E thấy các bác thiết kế có vẻ quá rối rắm. Theo quan điểm cá nhân của e nếu diện tích dưới 200m2 thì tường, trần nên phẳng đét đừng hốc hác giật cấp làm j nhìn nát phòng lắm! Thêm nữa các hệ tủ quần áo, để cánh kính nhìn 3D thì có vẻ đẹp nhưng dùng thực tế e cho rằng k ổn.
Không đơn giản như bác nghĩ đâu. Nhà chung cư có nhược điểm là họ chia không gian các khu chức năng nhiều căn hộ rất khó xử lý cho ưng ý chủ nhà. Hơn nữa, hệ dầm họ để chủ yếu phục vụ chịu lực an toàn nhiều khi phản công năng. Trần chung lại tiết kiệm nên để rất thấp, chỗ cao nhất được 3.1m, chỗ có dầm thấp nhất có khi chỉ còn 2.5m, làm trần thạch cao chỉ còn 2,4-2,45m. Chung cư nó không như nhà mình tự làm tính toán từng cm dầm xà xoay các kiểu để không gian đẹp. Chung cư nó cốt giao đủ diện tích thôi. Do vậy, nếu kts tâm huyết thì thiết kế tường , trần phải mất công và sáng tạo để có không gian đẹp . Riêng về tủ thì hệ tủ trong phòng ngủ đương nhiên không dùng kính nhưng tủ trang trí như tủ rượu hay trang trí thì có kính nó mới đẹp

gacan

Xe tăng
Không đơn giản như bác nghĩ đâu. Nhà chung cư có nhược điểm là họ chia không gian các khu chức năng nhiều căn hộ rất khó xử lý cho ưng ý chủ nhà. Hơn nữa, hệ dầm họ để chủ yếu phục vụ chịu lực an toàn nhiều khi phản công năng. Trần chung lại tiết kiệm nên để rất thấp, chỗ cao nhất được 3.1m, chỗ có dầm thấp nhất có khi chỉ còn 2.5m, làm trần thạch cao chỉ còn 2,4-2,45m. Chung cư nó không như nhà mình tự làm tính toán từng cm dầm xà xoay các kiểu để không gian đẹp. Chung cư nó cốt giao đủ diện tích thôi. Do vậy, nếu kts tâm huyết thì thiết kế tường , trần phải mất công và sáng tạo để có không gian đẹp . Riêng về tủ thì hệ tủ trong phòng ngủ đương nhiên không dùng kính nhưng tủ trang trí như tủ rượu hay trang trí thì có kính nó mới đẹp
E thấy cc hiện đại bây h k còn dầm chạy lộ trên sàn nhiều nữa nên trần gần như là có thể làm phẳng đét được. Nhà cc e nghĩ chỉ cần cao 2,6-2,7m là ok. Còn về tủ rượu trang trí e nghĩ xu thế sẽ bỏ cụ à, nhỏ thì sẽ dùng tủ rượu có bảo quản nhiệt độ, to thì có hầm hoặc phòng ủ rượu. Còn tủ trang trí như cụ nêu e thấy k cần thiết, e vào nhiều nhà cc mặc dù căn khá rộng nhưng nhìn như tạp hoá vì chủ nhà tiếc nhiều đồ trang trí! Nhà e ở chả có trang trí j cả, chỉ dùng tranh treo nên e thấy khá gọn. Đây là quan điểm cá nhân của e, nên có j sai mong cụ lượng thứ!

kimvanchinh

Xe tăng
Nhà cao trên 20 tầng thường dầm chịu lực của nhà cao đến 60cm dưới sàn . Chỉ có thiết kế cẩn thận thì mới đỡ vướng trần chứ đa số tôi thấy họ chạy dầm phục vụ chịu lực bất chấp thẩm mỹ sử dụng. Nhất là khi mình nhận nhà lại sửa tường dịch tường theo mặt sàn thì dầm trên trần càng trở thành thách thức. Giống như bác mua miếng đất méo mó, góc cạnh thì không thể thiết kế thẳng thớn được mà phải có bàn tay tài hoa của kts. Ít chủ nhà chú ý chi tiết đến trần nên không gì dễ hơn như bác gợi ý là làm trần 1 cấp. Khốn nỗi muốn làm thẳng 1 cấp thì nhiều nhà phải làm mức 2,4m- 2,5 rất thấp trong sử dụng, muốn treo cái quạt trần hay đèn chùm không treo được. Nếu kts giỏi thì trần nhà khấp khểnh, giật cấp, đa tầng kết hợp màu sắc trần tường chính là địa dư sáng tạo cho họ và phục vụ chủ nhà một sản phẩm có tính thẩm mỹ và công năng cao. Còn về đồ đạc: tủ kệ và đồ vật bày thì theo phong cách chủ nhà sao cho tinh tế. Các phong cách cổ điển, tân cổ điển, hiện đại, đương đại và Nhật Bản rất khác nhau về đồ gỗ và decor, giống như bữa ăn mỗi người một sở thích. Quan trọng là kts giống anh đầu bếp giỏi phải sáng tạo ra sản phẩm thoả mãn sở thích chủ nhà cao nhất mà vẫn bảo đảm nguyên tắc thẩm mỹ đã thừa nhận.

thienfurniture

Xe tăng
Website
thienfurniture.vn
Cụ nổ trước đi. Cụ tiên phong, chủ nhà trong OF mà ít chia sẻ cho ae tham khảo, học hỏi
Nhà em đang hạn chế PR quảng cáo rồi cụ ơi :D thớt khác iem tăng động lắm. Còn thớt này các cụ rành hết cả rồi chả có đất diễn ạ )

Đợi chờ là hạnh phích cụ nhé ;;);;)
p/s: tháng mới chúc các cụ may mắn!

trungngothu

Xe tăng
Cho e hóng vác các cụ cứ nổ nhiệt tình vào, e thì nằm thở cổ vũ dc thôi ạ

thienfurniture

Xe tăng
Website
thienfurniture.vn