[Funland] Lưu trữ: Các vấn đề về Thiết kế và Thi công nội thất!

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com

xedapdien89

Xe hơi
Chaoc các cụ, nhà cháu mới xây nhà xong phần thô, biệt thự 3 tầng, đã có thiết kế nội thất, phòng cách tân cổ điển, trong nhóm mình có cụ nào có xưởng làm nội thất hoặc cụ nào biết xưởng nào làm tốt ko giới thiệu cho cháu xin số. Nhà cháu cảm ơn ạ

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Chaoc các cụ, nhà cháu mới xây nhà xong phần thô, biệt thự 3 tầng, đã có thiết kế nội thất, phòng cách tân cổ điển, trong nhóm mình có cụ nào có xưởng làm nội thất hoặc cụ nào biết xưởng nào làm tốt ko giới thiệu cho cháu xin số. Nhà cháu cảm ơn ạ
Cụ check inbox nhé.

sam_fisher07

Xe máy

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Có bác nào fan của phong cách cổ điển không ?

Findhappy

Xe đạp
Kính gửi các Bác/Anh/Chị/Em.,

Em chuẩn bị nhận bàn giao CHCC, bên cđt bàn giao những thứ cơ bản như tủ bếp, sàn, trần, vệ sinh,cửa.. Những thứ còn lại khác phải tự trang bị.
Nhu cầu:
- GĐ 4 người (1 người lớn, 2 nữ 12-15 tuổi; 1 Nam 8 tuổi). Phần lớn thời gian ban ngày đi làm+học
- CH bố trí hài hòa, không lộn xộn;
- Dễ dàng cho sinh hoạt sử dụng.
- Dễ dàng cho bảo trì sửa chữa.

Em đang định bố trí:
1. PK: 1 Tủ kho (để đồ đạc, dụng cụ,...); 2. Tủ y tế: để các loại thuốc, cần dùng; 3. Giá sách ; 4 dàn âm thanh giải trí; 5 Tivi hoặc màn chiếu xem thời sự, phim ảnh; 6. Có cái bể cá thì tốt. 7 nơi để giày dép; 8. Tủ uống nước lọc; 9. ...đang nghĩ; Phần thẳng cửa vào em chưa nghĩ ra bố trí gì cho hợp lý thuận mắt.

2. PN: Giường +Tủ+Bàn làm việc;

Kính nhờ các bác kimvanchinh, archmoc, fordfocus,ngothutrung... cho em xin ý kiến tư vấn để hoàn thiện căn hộ trong thời gian.

Em vô cùng cám ơn các bác.
Trân trọng ./.

babeo

Xe điện
Cụ vào showroom thì xem mẫu gỗ , xem các loại vật liệu , mã màu vvv thôi . Bản thân An Cường không thi công trực tiếp , họ sẽ out cho đơn vị khác ( giá cao ) . Mãu mã gỗ thì AC họ cung cấp cho các đơn vị thi công rồi , cũng ko cần thiết phải lên SR cụ ạ .
Cụ ơi nhà cháu đang tìm hiểu để làm nội thất chung cư, cháu hỏi bên xưởng nội thất họ nói nếu làm tân cổ điển thì dùng cốt gỗ mdf chống ẩm An cường rồi sơn 5 lớp, gỗ An cường đã sơn phủ melamine sẵn chỉ thích hợp với nội thất kiểu hiện đại đường nét đơn giản thôi. Đúng thế ko cụ ? Như vậy cốt gỗ thì mình có thể giám sát được ( lấy hoá đơn của An cường) và kiểm tra gỗ nhập về xưởng. Còn khâu sơn thì làm sao biết có đạt chất lượng hay không ạ?

Mabumap2k6

Xe tải
Cụ ơi nhà cháu đang tìm hiểu để làm nội thất chung cư, cháu hỏi bên xưởng nội thất họ nói nếu làm tân cổ điển thì dùng cốt gỗ mdf chống ẩm An cường rồi sơn 5 lớp, gỗ An cường đã sơn phủ melamine sẵn chỉ thích hợp với nội thất kiểu hiện đại đường nét đơn giản thôi. Đúng thế ko cụ ? Như vậy cốt gỗ thì mình có thể giám sát được ( lấy hoá đơn của An cường) và kiểm tra gỗ nhập về xưởng. Còn khâu sơn thì làm sao biết có đạt chất lượng hay không ạ?
Chuẩn đấy cụ, có điều làm mdf sơn thì chỉ làm dc 1 màu (trẵng, nâu...) ko làm dc vân gỗ như cốt phủ melamine sẵn

tuan2681

Xe điện

Em chuẩn bị nhận bàn giao CHCC, bên cđt bàn giao những thứ cơ bản như tủ bếp, sàn, trần, vệ sinh,cửa.. Những thứ còn lại khác phải tự trang bị.
Nhu cầu:
- GĐ 4 người (1 người lớn, 2 nữ 12-15 tuổi; 1 Nam 8 tuổi). Phần lớn thời gian ban ngày đi làm+học

Em đang định bố trí:
1. PK: 1 Tủ kho (để đồ đạc, dụng cụ,...); 2. Tủ y tế: để các loại thuốc, cần dùng; 3. Giá sách ; 4 dàn âm thanh giải trí; 5 Tivi hoặc màn chiếu xem thời sự, phim ảnh; 6. Có cái bể cá thì tốt. 7 nơi để giày dép; 8. Tủ uống nước lọc; 9. ...đang nghĩ; Phần thẳng cửa vào em chưa nghĩ ra bố trí gì cho hợp lý thuận mắt.

View attachment 7334697
Kính nhờ các bác kimvanchinh, archmoc, fordfocus,ngothutrung... cho em xin ý kiến tư vấn để hoàn thiện căn hộ trong thời gian.

Trân trọng ./.
căn này củ cụ hợp lý ghê,
ngủ master có ban công thì tuyệt vời rồi nhưng chỗ đó kê giường thì lại hơi bé vì vướng lối ra ban công. pnug master cụ nên tính kĩ chút .
2 pngu phụ thì khá dễ làm.
với cả theo em cụ k nên kê bàn ăn cạnh đảo, trông hơi rối
chỗ tủ thuốc+kho nên làm thêm thành tủ trang trí kiểu tủ rượu rồi kê bàn ăn to ra đó cho thoải mái.
tất nhiên sẽ xa bếp ra 1 chút nhưng nhìn nó gọn gàng hơn và k bị lãng phí diện tích chỗ đó

tuan2681

Xe điện
họ nói đúng, tân cổ điển thường làm huỳnh soi hoặc pano mới có các đường gân , nthe thì chỉ làm sơn dc thôi
melanine hay laminate thì mặt gỗ phải phẳng.
làm sơn thì chi phí sẽ cao hơn melanine thông thường

babeo

Xe điện
Chuẩn đấy cụ, có điều làm mdf sơn thì chỉ làm dc 1 màu (trẵng, nâu...) ko làm dc vân gỗ như cốt phủ melamine sẵn
họ nói đúng, tân cổ điển thường làm huỳnh soi hoặc pano mới có các đường gân , nthe thì chỉ làm sơn dc thôi
melanine hay laminate thì mặt gỗ phải phẳng.
làm sơn thì chi phí sẽ cao hơn melanine thông thường
Vâng, cảm ơn hai cụ ạ!
Cháu có tìm hiểu thì có sơn Inchem, nhưng xưởng này họ nói dùng sơn Dulux, giá thành sản phẩm gỗ sơn 2 loại này có chênh nhau nhiều không ạ?
Và hậu tủ bếp nên làm vật liệu gì cho tốt ạ?

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Cổ điển Âu rất đẹp, còn cổ điển Á có phong cách đời Minh cũng rất đẹp. Riêng cổ điển Việt sập gụ tủ chè chắc ít người thích
Vâng đúng rồi ạ , sập gụ , tủ chè , minh đào ... giờ ít người chơi . Xu hướng này thịnh hành hơn chục năm trở về trước . Nhà cháu vẫn giữ đc bộ minh gỗ gụ ta với tủ chè . Càng ngồi càng bóng nhưng không còn phù hợp với các kiến trúc hiện đại ngày nay .

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Họ nói đúng quy trình rồi cụ ạ . Phần sơn thì cụ kiểm tra bề mặt sơn thôi cụ . Sơn đạt chuẩn thì lên màu chuẩn như mã màu đã chọn , màu sơn đều , mặt sơn mịn không bị giỗ , không bị đọng cặn sơn . Cụ kiểm tra bằng mắt thường được , nếu chắc thì có thể nhìn góc nghiêng để xem có bị lỗi không . Sơn chủ yếu là do tay nghề người thợ cụ ạ. Nếu sơn inchem thì cũng có hoá đơn sơn đó cụ .

trungngothu

Xe tăng

Nhu cầu:

Em đang định bố trí:

View attachment 7334697

Trân trọng ./.
Căn của cụ khá là đẹp đó, chỉ có điều sảnh vào ở góc lại hơi to nên khó bố trí, ko khéo là chỗ thừa chỗ thiếu. Để góp ý chi tiết cần phải nghiêm cứu kỹ và bàn bạc cụ thể ạ.

Findhappy

Xe đạp
căn này củ cụ hợp lý ghê,
ngủ master có ban công thì tuyệt vời rồi nhưng chỗ đó kê giường thì lại hơi bé vì vướng lối ra ban công. pnug master cụ nên tính kĩ chút .
2 pngu phụ thì khá dễ làm.
với cả theo em cụ k nên kê bàn ăn cạnh đảo, trông hơi rối
chỗ tủ thuốc+kho nên làm thêm thành tủ trang trí kiểu tủ rượu rồi kê bàn ăn to ra đó cho thoải mái.
tất nhiên sẽ xa bếp ra 1 chút nhưng nhìn nó gọn gàng hơn và k bị lãng phí diện tích chỗ đó
Căn của cụ khá là đẹp đó, chỉ có điều sảnh vào ở góc lại hơi to nên khó bố trí, ko khéo là chỗ thừa chỗ thiếu. Để góp ý chi tiết cần phải nghiêm cứu kỹ và bàn bạc cụ thể ạ.
Em chân thành cám ơn 2 cụ đã có ý kiến và lời khen. E cũng đang dự tính thuê thiết kế. xong rồi làm độc lập từ từ mọi thứ. Với phạm vi thiết kế cho căn hộ (theo em là ít) em không rõ có đơn vị/cá nhân nào nhận thiết kế không?Chi phí theo các cụ dự kiến khoảng bao nhiêu là hợp lý ạ :).

Hoặc đơn vị làm nội thất sẽ hoàn thiện hết mọi việc. Em đang phân vân 2 Phương án :(. Mong tiếp tục nhận được ý kiến của các bác/anh/chị/e trên diễn đàn.

Trân trọng ./.