[Funland] Lưu trữ: Các vấn đề về Thiết kế và Thi công nội thất!

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
báo cáo các cụ là em đã ốp xong chiều qua nhưng k phải gạch khổ lớn mà là gạch mosaic,
e mượn dc cậu thợ dự án của ông bạn, biết việc nên làm nhoay nhoáy, k cần chỉ bảo gì, 3 tiếng xong xuôi vệ sinh hoàn chỉnh cho bức này tầm 2m2,
dán keo, trà ron Thái lan.
View attachment 7278083
Sau cụ tha hồ mà lau chùi vệ sinh nhé :)

hvn146

Xe đạp
Các cụ cho em hỏi chung cư phòng bếp nên lát sàn gạch hay gỗ cho đồng bộ nhỉ ?

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Cụ có thể lát sàn gạch giả gỗ , vừa đồng bộ , vừa vẫn đảm bảo độ bền sử dụng.

kimvanchinh

Xe tăng
Bếp chung cư thường bé , nếu muốn nó đồng bộ với sàn chung thì nếu sàn chung lát gỗ sàn , bếp lát như cụ DDC khuyên, chọn gạch giả gỗ dạng thanh 15x90 màu như màu sàn là đẹp . Cũng có thể lát gỗ nhựa cũng rất đẹp , sử dụng nó êm hơn gạch

Ducphuc

Xe điện
Website
www.phucvinh.tech
báo cáo các cụ là em đã ốp xong chiều qua nhưng k phải gạch khổ lớn mà là gạch mosaic,
e mượn dc cậu thợ dự án của ông bạn, biết việc nên làm nhoay nhoáy, k cần chỉ bảo gì, 3 tiếng xong xuôi vệ sinh hoàn chỉnh cho bức này tầm 2m2,
dán keo, trà ron Thái lan.
View attachment 7278083
Chỗ chậu rửa bác nghiên cứu lắp cái bồn đa năng Xiaomi xem ( Chậu-vòi, máy rửa bát, máy lọc nước, máy thu nghiền rác, khoang khử khuẩn dao thớt, chậu rửa siêu âm...), tiết kiệm diện tích và đỡ phải lắp nhiều loại thiết bị.

tuan2681

Xe điện
Chỗ chậu rửa bác nghiên cứu lắp cái bồn đa năng Xiaomi xem ( Chậu-vòi, máy rửa bát, máy lọc nước, máy thu nghiền rác, khoang khử khuẩn dao thớt, chậu rửa siêu âm...), tiết kiệm diện tích và đỡ phải lắp nhiều loại thiết bị.
cảm ơn bác, em dân low-tech ,chưa dám tiếp cận mấy món tự động hóa đó ạ

Ducphuc

Xe điện
Website
www.phucvinh.tech

meinLiebling

Xe hơi
Bác kimvanchinh và các bác có thể tư vấn sàn nhựa giúp em đc ko ah. Em đang nghiên cứu sàn này thay vì dùng sàn gỗ để lắp trong nhà.

kimvanchinh

Xe tăng
Bác kimvanchinh và các bác có thể tư vấn sàn nhựa giúp em đc ko ah. Em đang nghiên cứu sàn này thay vì dùng sàn gỗ để lắp trong nhà.
Sàn nhựa có quá nhiều ưu thế so với sàn gỗ, nhất là những căn hộ, không gian có nguy cơ ngập nước bất khả kháng.
Các tính năng khác của sàn nó không thua kém gì sàn gỗ.
Ngày xưa các mẫu sàn nhựa toàn đồ TQ rẻ tiền nên sàn nhựa hay bị xẹp, bị thành kiến.

Ngày nay với công nghệ tiến tiến và nhiều nguồn nhập, có những loại sàn nhựa chăc chắn bền và đẹp hơn sàn gỗ.
Giá của nó cũng không hề rẻ.
Nhược điểm duy nhất có lẽ là do tấm nhựa sàn hiện nay mới có loại 6mm là dày nhất, đòi hỏi sàn nhà phải láng thật phẳng.

Tôi thấy sản 6mm Krono Vinyl (Thụy Điển) giá 500K/m2 quá tốt để làm.
Bét ra cũng chỉ nên dùng Ecotile (Hàn), giá 320k/m2 cũng OK.

Các loại rẻ tiền thương hiệu TQ hoặc VN gốc TRung Quốc (dù 4 hay 6mm) không nên dùng

meinLiebling

Xe hơi
Sàn nhựa có quá nhiều ưu thế so với sàn gỗ, nhất là những căn hộ, không gian có nguy cơ ngập nước bất khả kháng.
Các tính năng khác của sàn nó không thua kém gì sàn gỗ.
Ngày xưa các mẫu sàn nhựa toàn đồ TQ rẻ tiền nên sàn nhựa hay bị xẹp, bị thành kiến.

Ngày nay với công nghệ tiến tiến và nhiều nguồn nhập, có những loại sàn nhựa chăc chắn bền và đẹp hơn sàn gỗ.
Giá của nó cũng không hề rẻ.
Nhược điểm duy nhất có lẽ là do tấm nhựa sàn hiện nay mới có loại 6mm là dày nhất, đòi hỏi sàn nhà phải láng thật phẳng.

Tôi thấy sản 6mm Krono Vinyl (Thụy Điển) giá 500K/m2 quá tốt để làm.
Bét ra cũng chỉ nên dùng Ecotile (Hàn), giá 320k/m2 cũng OK.

Các loại rẻ tiền thương hiệu TQ hoặc VN gốc TRung Quốc (dù 4 hay 6mm) không nên dùng
Em cứ tưởng sàn nhựa rẻ, hóa ra cũng đặt ngang ngửa sàn gỗ. Chắc em chơi sàn gỗ Camsan thôi.

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Em cứ tưởng sàn nhựa rẻ, hóa ra cũng đặt ngang ngửa sàn gỗ. Chắc em chơi sàn gỗ Camsan thôi.
Sàn gỗ ngoài tạo cảm giác sang trọng thì còn tạo cảm giác ấm áp . Sàn nhựa ưu điểm chống nước tốt nhưng mùa đông đi cảm giác lạnh chân . Và theo em thấy dùng lâu có cảm giác ọp ẹp . Sàn nhựa em thấy thích hợp dùng ở nhà hàng , sàn bếp hơn . Phòng khách và ngủ nên dùng sàn gỗ .

meinLiebling

Xe hơi
Sàn gỗ ngoài tạo cảm giác sang trọng thì còn tạo cảm giác ấm áp . Sàn nhựa ưu điểm chống nước tốt nhưng mùa đông đi cảm giác lạnh chân . Và theo em thấy dùng lâu có cảm giác ọp ẹp . Sàn nhựa em thấy thích hợp dùng ở nhà hàng , sàn bếp hơn . Phòng khách và ngủ nên dùng sàn gỗ .
Em định làm sàn phòng ngủ đó nên chắc em quay lại nghiên cứu sàn gỗ thôi.

meinLiebling

Xe hơi
sàn gỗ bước chân lên cảm giác nó "giả" lắm, nhà ở thì chỉ áp dụng cho khu vực lo ngại dò nước như là bếp thôi cụ ạ
Vấn đề là sàn hiện tại mùa nồm rất ẩm nên em đang sợ khi trải sàn gỗ nên sẽ bị ẩm mốc. Do đó em mới tìm giải pháp là dùng sàn nhựa.

Clara2022

Đi bộ
Nhiều cụ hỏi và băn khoăn về giá đồ nội thất.

Đúng là nó rất khác nhau.
Tôi tạm mô tả theo 7 cấp giá đồ nội thất gỗ công nghiệp theo bảng sau.
Chênh nhau gấp 4 lần là bình thường.
Trong bảng chỉ tính đến phụ kiện cơ bản như bản lề, ray ngăn kéo, chưa tính phụ kiện thiết bị chuyên biệt như đèn hèm, cửa kính lùa hoặc các thiết bị chuyên của đồ gỗ khu bếp.

Theo bảng tính, 1 căn hộ bình thường trung bình đóng khoảng 50m2 đò gỗ quy chuẩn (chưa tính sofa và bàn ăn) giá hợp đồng loại rẻ nhất khoảng 80tr đồng, lạo cao sẽ là 500-550 triệu đồng.

Cũng sợ nhất là thợ họ gian và lừa khách: nhận giá phân khúc cao tiền nhưng đóng đồ theo phân khúc thấp.
Ai muốn sát giá và không bị đám trung gian ăn chặn hay lên tận Thạch thất đặt hàng...

Thạch thất có hàng nghìn xưởng 3 khu rõ rệt định hình 3 nhóm phân khúc cao thấp khác nhau : Hữu Bằng sx hàng chợ thấp cấp, có nhận hàng đặt giá rẻ. Dị Nậu và 1 phần Canh Nậu hàng may đo giá trung bình; Chàng Sơn nhận đồ cao cấp hơn và cũng làm có tay nghề cao hơn...
Dạ em chào bác Chính, e chào các bác ạ. E là thành viên mới, mong muốn bác Chính và các bác khác chỉ giáo giúp một số vấn đề về nội thất. Nhà em hiện này dang có căn hơn 100m muốn hoàn thiện nội thất mà e mang bản vẽ đi khảo giá một số nhà mộc thì giá cả chênh khá lớn mà đều cùng 1 chất liệu là cốt MDF thái xanh sơn inchem 5 lớp. Các bác cho em hỏi:
1. Cốt MDF lõi xanh thái chuẩn xịn và Thái nhái thì làm như nào phân biệt được ạ?
2. Sàn gỗ e đinh làm 12mm nếu vậy thì phải cắt cửa hoặc nâng cửa. Các bác cho em xin tư vấn nên theo phương án nào ạ?

E cảm ơn các bác rất nhiều :)

tuan2681

Xe điện
Dạ em chào bác Chính, e chào các bác ạ. E là thành viên mới, mong muốn bác Chính và các bác khác chỉ giáo giúp một số vấn đề về nội thất. Nhà em hiện này dang có căn hơn 100m muốn hoàn thiện nội thất mà e mang bản vẽ đi khảo giá một số nhà mộc thì giá cả chênh khá lớn mà đều cùng 1 chất liệu là cốt MDF thái xanh sơn inchem 5 lớp. Các bác cho em hỏi:
1. Cốt MDF lõi xanh thái chuẩn xịn và Thái nhái thì làm như nào phân biệt được ạ?
2. Sàn gỗ e đinh làm 12mm nếu vậy thì phải cắt cửa hoặc nâng cửa. Các bác cho em xin tư vấn nên theo phương án nào ạ?

E cảm ơn các bác rất nhiều :)
e vừa hoàn thiện xong căn cc cũng tầm như cụ , chia sẻ với cụ mấy ý:
- cốt Thái thì có mấy loại Thái, nói chung là hơi loạn, nên e quyết định dùng An Cường để tự tin là kiểm tra được nguồn gốc vật tư.
hàng sơn inchem là thuộc loại hàng kĩ , xưởng phải đủ năng lực và kinh nghiệm mới làm chuẩn được.
mà xưởng như thế giá k thể thấp được cụ.
k nên lựa chọn nhà thầu chỉ dựa vào mỗi đơn giá cụ nhé.
- cắt cửa (nếu được) thì sẽ đơn giản hơn, nhưng cũng nhiều người quan niệm hơi "tâm linh" là k nên cắt cửa chính.

Clara2022

Đi bộ
e vừa hoàn thiện xong căn cc cũng tầm như cụ , chia sẻ với cụ mấy ý:
- cốt Thái thì có mấy loại Thái, nói chung là hơi loạn, nên e quyết định dùng An Cường để tự tin là kiểm tra được nguồn gốc vật tư.
hàng sơn inchem là thuộc loại hàng kĩ , xưởng phải đủ năng lực và kinh nghiệm mới làm chuẩn được.
mà xưởng như thế giá k thể thấp được cụ.
k nên lựa chọn nhà thầu chỉ dựa vào mỗi đơn giá cụ nhé.
- cắt cửa (nếu được) thì sẽ đơn giản hơn, nhưng cũng nhiều người quan niệm hơi "tâm linh" là k nên cắt cửa chính.
Dạ vâng, e cảm ơn bác.
E ban đầu cũng định dùng AC thì các nhà gỗ khuyên rằng nên dùng Thái xanh vì nó tương đương nhau, giá AC chỉ là do thương hiệu nên giá cao hơn. Còn Inchem thì em cũng mong muốn các bác tư vấn giúp xem có địa chỉ xưởng nào inchem chuẩn không ạ? các bác nhà mộc cũng gửi em gỗ son inchem để xem thử mà em không có cái chuẩn để đối chiếu nên vẫn đang lăn tăn.

Về việc căt cửa thì em cũng nghe nói đến vấn đề tâm linh như trên, mà các bác thợ làm thô thì bảo là chỉ kiêng cắt cửa của nhà sửa cũ thôi, còn nhà mới (chưa ai ở bao giờ- nhận trực tiếp từ CĐT) như nhà em thì ko làm sao.

E phụ nữ nên mấy món này không thạo lắm, các bác cho ý kiến tư vấn giúp em nhé. E đang đọc dần từng trang của topic này để tham khảo ạ.

kimvanchinh

Xe tăng
Vấn đề là sàn hiện tại mùa nồm rất ẩm nên em đang sợ khi trải sàn gỗ nên sẽ bị ẩm mốc. Do đó em mới tìm giải pháp là dùng sàn nhựa.
Trừ nhà trệt tầng 1 thôi chứ tầng trên và chung cư lắp sàn gỗ sao ẩm mốc được. Bản thân gỗ sàn phải chọn gỗ chống ẩm và có độc cứng cao (giá cũng phải cao hơn 400k/m2)