Chi hội [Lưu ký] Chuyến thiện nguyện Than Uyên - Lai Châu tháng 12-2012

Trạng thái
Thớt đang đóng

GreatestTiger

Xe tăng
PM Trong trường hợp cần thiết là em sẽ tiếp kiến.
Thưa các cụ, mợ,
Nhằm ghi lại những khoảnh khắc vô cùng đặc biệt của chuyến Thiện Nguyện, cháo xin bá cáo tóm tắt chuyến thiện nguyện Than Uyên:

1. Mục đích chuyến đi:
Sau chuyến đi hồi đầu năm, các mợ Phan Huyen Nhi, nhà BVC, cụ Sauken, mợ HaVu92, và các cụ, mợ khác đã cảm nhận sâu sắc sự cần thiết được chia sẻ cả về mặt tinh thần lẫn vật chất, các cụ ấy đã tổ chức chuyến đi vừa qua để trở lại Than Uyên khám bệnh và phát thuốc cho các em học sinh trường tiểu học xã Tà Mung, huyện Than Uyên, tỉnh Lai Châu.

2. Quà cho các con và chi phí chuyến đi:
Các chi phí cho Đoàn, được các thành viên tham gia chuyến đi được Quốc Vương Cam-pu-chia tài trợ. Chi phí mua quà tặng các con, do BVC, các nhà hảo tâm, các và một số đông thành viên tham gia chuyến đi tài trợ, đóng góp.
Quà cho các con: bánh kẹo, thuốc kê theo toa cho các con (tổng số là hơn 200 HS), và quần áo do các nhà hảo tâm quyên góp.

3. Hành trình:
Vào hồi 13:00, thứ Sáu, ngày 14-12-2012, đoàn xuất phát từ trước cửa Sân Vận Động Quốc Gia Mỹ Đình.

Đoàn tập trung và dán số xe trước giờ xuất phát:

Sau 5 tiếng đồng hồ, đoàn đã dừng chân tại Sân Vận Động Văn Chấn, Yên Bái giải lao, sau đó, đoàn ăn tối tại Nghĩa Lộ.

....đến 23:15, đoàn tới thị trấn Than Uyên và được các bác ở Phòng Giáo Dục huyện Than Uyên tiếp đón, dẫn về Nhà Khách Huyện Than Uyên.

Trên đường đi, đoạn đường sẽ khó có thể phai mờ trong ký ức: đoạn đèo gần đèo Khau Phạ. Nơi đây, các xe gầm cao thì có thể chạy qua tạm ổn, các xe còn lại: Tucson, và chiếc Kia Caren của mợ HaVu92 thì quả là ác mộng! Tài xế đã phải "múa trên vô lăng" (theo như lời tả của mợ HaVu92) chứ không phải là cầm lái bình thường thì mới có thể "ngoi" qua quãng đường lầy lội do đất lở từ trên đồi xuống sau những ngày mưa gió trước đó! Và, khi qua khỏi đèo này, lại là một đoàn đường mà đoàn phải chờ cho máy xúc, máy cuốc thông đường thì xe mới thông qua được! :(( Nghĩ lại điều đó mà nhà cháo còn phải tiếp tục cám tạ Trời, Phật!

Sau khi nhận phòng, mặc dù đã khá mệt, nhưng vì máu "FUN" nổi lên, không muốn bỏ lỡ dịp để thưởng thức không khí trong lành của trời đêm Than Uyên, đa số các thành viên đã cuốc bộ đến 1 quán cháo gà ven đường và "ọp" đến tận 2:30 mới chịu về phòng nghỉ để lấy sức cho công tác sáng hôm sau.

Vào lúc 7:00 sáng ngày 15-12, tức ngày thứ 2 của hành trình, đoàn ăn sáng nhanh chóng và bắt đầu đến Điểm Trường. Đoạn đường dài 25km, tính từ thị trấn, song, đoàn đã mất hơn 1 giờ đồng hồ để vượt qua nhưng cung đường mà nhà cháo chưa bao giờ tận mắt chứng kiến! Đường đá lởm chởm, ổ voi ma-mút cũng nằm vừa, xe gầm thấp mà không lạng lách cho khéo léo thì chỉ có nước "gục tại chỗ"! :((

Lên thác .... (khúc đường này chưa thấm tháp vô đâu so với những đoạn khác nhưng không chụp lại được)

....rồi lại xuống ghềnh

Khi tới nơi, đoàn được chia làm 3 điểm chính để bắt đầu công việc. Bác sĩ khám, dược sĩ và các dược sĩ cỡ "chuyên nghiệp như nhà cháo" cũng bắt tay vào chia thuốc, bốc thuốc, phát quà cho các con.

Tình trạng lớp học của các con nơi đây còn kém xa so với một số nơi khác.

Nhìn bức hình này, các cụ đoán là ... cái gì?

Nếu không có tấm hình này, liệu có ai biết đó là lớp học của các con?

Đúng 12:30, đoàn dùng cơm chung với các thày, cô tại trường chính. Đúng là ăn 1 bát cháo, chạy 3 quãng đường :(( sau đó, ai lại tiếp tục việc nấy theo địa điểm đã phân công. Nhìn các cụ, các mợ, đặc biệt là mợ Phan Huyen Nhi và mợ Havu92 tất bật với công việc mà thấy thương lắm! Tất bật đến độ mợ Phan Huyen Nhi phải thốt lên: "em ù tai quá cụ, mợ ạ!" còn mợ Havu92 thì gần như đứt thở khi leo lên xe về lại thị trấn!

Tới 17:15 thì xong việc.
Đoàn lại tạm biệt các con, các thày cô và trở về thị trấn Than Uyên. Sau 15 phút xả hơi, đoàn lại tiếp tục giao lưu cùng các đồng chí lãnh đạo Phòng Giáo Dục Than Uyên, và BGH nhà trường. Do điều kiện đường xá quá ..... (không thể tả nổi), các thày cô là giáo viên và nhân viên của Trường không thể đến tham gia giao lưu được, mặc dù đoàn tha thiết mời!

Công viêc đã xong, tinh thần thoải mái, đoàn và khách mời cùng vui vẻ, thoải mái giao lưu, và hình như đã thành thông lệ, các thày, cô mà đã giao lưu rượu thì không thể nào từ chối nổi! :((

Sau bữa cơm thân mật là màn Ka-da-cô-dê. Nhạc gì cũng có, nhạc tông dựt cũng có. Khiêu vũ hiện đại cũng có, và.... múa hát dân tộc cũng có....

Cũng lại là máu OF, mải giao lưu nên có nhiều cụ, mợ quên ..... ăn! Sau khi chia tay các thày cô, đa số anh em lại tiếp tục trở lại quán ven đường đêm hôm trước để ... ăn cháo gà và ... xoã đến 2:30 :)) Những ai không còn đủ sức thì về ngủ lúc 12:00 đêm.

Sau khi hoàn tất công việc, ai cũng mừng vì ít nhất "chúng ta đã làm đươc một điều gì đó nho nhỏ cho các con."

Hẹn nhau đúng 7:00 sáng CN, ngày 16-12-2012 thì có mặt tại sân Nhà Khách để ăn sáng và khỏi hành về HN. Tuy nhiên, do vui việc nên cũng đã có những thành viên mệt quá và đã nướng, quên cả chuông điện thoại báo thức cho nên mãi 8:30 mới đến điểm ăn sáng và 10:00 mới khởi hành về.

Trên đường về, đoàn ăn trưa tại thị trấn thung lũng Tú Lệ và tiếp tục hành trình. Cũng như đã có duyên với Văn Chấn, đoàn lại dừng chân tại đây vào lúc 16:50 và về tới Mỹ Đình vào lúc 21:10.

Chuyến đi đã thành công tốt đẹp và để lại ấn tượng rất sâu sắc, những trải nghiệm thực sự ấn tượng trong lòng mọi người.

Cũng không thể quên những OFers không trực tiếp tham gia chuyến đi, nhưng đã góp của, góp công trong quá trình chuẩn bị, và những tấm lòng luôn cùng sát cánh với đoàn trong suốt cuộc hành trình!

Thương lắm Tà Mung, thương lắm các con!

Chính các cô, chú cũng phải cám ơn các con rất nhiều vì chính các con và những gì thuộc về nơi của các con đã chia sẻ cho các cô, chú những cảm nhận, những trải nghiệm thật tuyệt vời! Chuyến đi đến với các con góp phần mang lại những suy nghĩ tích cực hơn trong lòng chú. Hình ảnh về các con, chú sẽ mang đến chia sẻ với các bạn quốc tế (ít nhất là những nơi mà chú sẽ trở lại và sẽ đến) và chắc chắn sẽ là những món quà tinh thần mang ý nghĩa lớn lao đối với họ. Với riêng chú, trải nghiệm đến với các con lần này là một món quà sinh nhật thật quý giá, các con biết chứ? Chúng ta cùng sẻ chia, nghe các con.

Tạm biệt và hẹn sớm gặp lại! Các con hãy nhớ, ở miền xuôi này, các OFers thân yêu vẫn luôn dành một ngăn lớn trong tim cho các con!

Hà Nội ngày 17 tháng 12 năm 2012

Chỉnh sửa cuối:

sakuda

Xe điện
bờ ra vvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvooooooooooooooooooooooooooo!

Vốt kà rồi nhá, hẹn chiều mai gặp lại kụ

pain

Xe ba gác
Tuyệt lắm cụ Hổ. Như em đã tự sự bên thớt kia, lúc chuẩn bị khởi hành, lúc gập ghềnh vượt đèo, thậm chí ngay cả khi vào đến điểm trường, trong em vãn mang tâm thế của người đi động viên chia sẻ. Đáng suy ngẫm và giật mình thay, sau lúc hòa mình với công việc, tiếp xúc với các thày cô, trò chuyện với các con thì em chợt thấy hóa ra ta mới là người được các thày , cô động viên! Thấy rằng, ta có chút thay đổi tích cực về cách nghĩ, cách sống và cách nhìn cuộc sống.

Cám ơn chuyến đi đã cho em nhiều cảm xúc trái ngược về cuộc sống !.

Getz5324

Xe điện
Chúc mừng các kụ, mợ đã hoàn thành tốt đẹp chuyến đi đầy ý nghĩa :)

Nắng

Xe buýt
Hẹn gặp lại Than Uyên 1 ngày ko xa, :)
hẹn gặp lại các cụ tối nay, :D
e lại ngất

kia7238

Xe tăng
Vậy hãy cùng nhau tiếp sức Than Uyên nha

Chipxinh

Xe tải
Chạ thấy cái ảnh nào có em cạ :((

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Cụ Hổ văn sướt mướt quá, làm cả 2 mắt...cá chân e ướt nhòe, bắt đền cụ đấy

SHD

Xe điện

Phú Ông

Xe container
Nhà cháo treo lên trên cho ló lóng!!! :42:
Hoan hô các cụ!!! :41:
Cuối năm nhà cháo lu bu quá, chả theo các cụ được!!! :42:

sakuda

Xe điện

GreatestTiger

Xe tăng
PM Trong trường hợp cần thiết là em sẽ tiếp kiến.
bờ ra vvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvvooooooooooooooooooooooooooo!
Vốt kà rồi nhá, hẹn chiều mai gặp lại kụ
Vưng ạ. Cám ơn cụ Saku nhiều! :)

Tuyệt lắm cụ Hổ. Như em đã tự sự bên thớt kia, lúc chuẩn bị khởi hành, lúc gập ghềnh vượt đèo, thậm chí ngay cả khi vào đến điểm trường, trong em vãn mang tâm thế của người đi động viên chia sẻ. Đáng suy ngẫm và giật mình thay, sau lúc hòa mình với công việc, tiếp xúc với các thày cô, trò chuyện với các con thì em chợt thấy hóa ra ta mới là người được các thày , cô động viên! Thấy rằng, ta có chút thay đổi tích cực về cách nghĩ, cách sống và cách nhìn cuộc sống.

Cám ơn chuyến đi đã cho em nhiều cảm xúc trái ngược về cuộc sống !.
Dạ, đúng vậy cụ ạ. Ngoài những trải nghiệm từ mục đích chính của chuyến đi, em còn được các cụ, mợ mở tai, mở mắt cho nhiều nên tiếng mẹ của em cũng tăng lên nhanh. :) Cám ơn các cụ!

Vậy hãy cùng nhau tiếp sức Than Uyên nha
Vưng, chắc chắn rùi cụ ạ. Em ủng hộ hết mình.

Chạ thấy cái ảnh nào có em cạ :((
Vì em cũng không có máy chụp, mà chỉ có lấy hình từ các bài mà các cụ, mợ post lên, và em sắp xếp lại thôi. Mợ Chip thông củm nha.

Cụ Hổ văn sướt mướt quá, làm cả 2 mắt...cá chân e ướt nhòe, bắt đền cụ đấy
Hị hị... em chỉ viết bằng cảm xúc thật thôi mà mợ. THấy những hình ảnh đó, cảm động quá, mợ nhỉ?

ướt át thế là tốt đấy mợ toét ạ :D
Tối nay cụ cho anh em tí gió cho nó mát thêm nhé (vì chiều nay trời lạnh) vì hôm trước cụ không tham gia cùng đoàn, ai cũng tiếc. :)

Nhà cháo treo lên trên cho ló lóng!!! :42:
Hoan hô các cụ!!! :41:
Cuối năm nhà cháo lu bu quá, chả theo các cụ được!!! :42:
Cháo cám ơn cụ. Chiều nay cụ tham gia cụ nhé. Bữa trước cháo tham gia với Đoàn, ai cũng biết là Fiat nhà ta cũng có tham gia về mọi mặt mà cụ. :)

fly

Xe ba gác
Website
www.facebook.com
Vài kiểu e chụp giật được cụ hổ :)) ( lưu ý, hình ảnh mang tính chất dìm hàng ;)) )

ddthoa

Xe tăng
Hóa ra cụ Hổ cóp mấy cái ảnh của em rồi đưa qua đây mà chưa xin phép. Tẹo phạt cụ 1 ly bản quyền :D

fly

Xe ba gác
Website
www.facebook.com
Trạng thái
Thớt đang đóng