Lượt phượt Bắc Lào, trải nghiệm ngày tết té nước.....

oB_Bo

Xe tải
Cám ơn Bác nhé!

Bác cho em hỏi thêm là Bác chay Tây Trang - Hua xoai và chạy Luang-Vien chan có căng lắm ko ạ? Ý em là có phải chạy tốc độ cao và hạn chế dừng nghỉ ko?

Còn vụ Phỉ sao bác? Bác dọa em thế em chột mất, ko dám đi nữa bác ơi, em yếu bóng vía lắm! :(
Chạy không căng lắm cụ àh, bọn em chạy muộn (9AM-10AM mới xuất phát) mà vẫn dừng chụp ảnh, thay lốp, bơm xe và ăn uống phình phường, tuy nhiên cũng không nên giềnh giang quá.

Đường vắng, chạy thoải mái nên có chạy hết khả năng về tốc độ, tuy nhiên cũng ko nhanh được vì đường đèo nhiều.

Phỉ thì em nghĩ ko vấn đề gì, nó ở trên núi, thỉnh thoảng mới xuống, chắc gì cụ đã có diễm phúc gặp nó. =)) 8-x

Phỉ đây cụ:

oB_Bo

Xe tải
Cám ơn Bác nhé!

Bác cho em hỏi thêm là Bác chay Tây Trang - Hua xoai và chạy Luang-Vien chan có căng lắm ko ạ? Ý em là có phải chạy tốc độ cao và hạn chế dừng nghỉ ko?

Còn vụ Phỉ sao bác? Bác dọa em thế em chột mất, ko dám đi nữa bác ơi, em yếu bóng vía lắm! :(
Đi cũng không căng lắm, 9-10AM bọn em mới xuất phát, vần nghỉ ngơi chụp ảnh, thay lốp, ăn trưa phình phường. Nhưng khi chạy thì cố chạy nhanh theo khả năng, tuy nhiên đường đèo lên cũng không nhanh lắm được.

Phỉ thì nó ở trên núi, thi thoảng mới bò xuống đường nhựa, chắc gì cụ đã có may mắn gặp nó :D

Phỉ đây cụ:

oB_Bo

Xe tải
Cám ơn Bác nhé!

Đi cũng không căng lắm, 9-10AM bọn em mới xuất phát, vần nghỉ ngơi chụp ảnh, thay lốp, ăn trưa phình phường. Nhưng khi chạy thì cố chạy nhanh theo khả năng, tuy nhiên đường đèo lên cũng không nhanh lắm được.

Phỉ thì nó ở trên núi, thi thoảng mới bò xuống đường nhựa, chắc gì cụ đã có may mắn gặp nó :D

Phỉ đây cụ:

smallboy

Xe tăng
hóng cụ , để xin ít Kinh nghiệm

black arrow

Xe đạp

Cám ơn cụ, vậy là em yên tâm rồi. :D Cụ phổ biến kinh nghiệm thêm để ae hóng nhé!

Vua Nui

Xe buýt
Ít ảnh quá Bác ơi

snt

Xe máy
Em có ông bạn Lào trước học ĐH cùng rủ sang mà tiếc quá không đi được

Vua Nui

Xe buýt
Vẫn đợi ảnh

daquydailoc

Tháo bánh
lại nhớ lần sang Lào năm ngoái , em đi cửa khẩu cầu teo,.sang đất Lào công an họ cũng thịt anh em lái xe ác phết

xuanlinh2708

Xe tải
Hix, mạng lởm quá mãi em mới up được

Ngày 3(13/04): chơi ở Hoei Xai, chụp ảnh ngã ba sông tại Tam giác vàng - Luang Namtha - Oudom Xai - Luang PraBang
Sáng dây xuống kiểm tra tình hình xe cộ thì em thấy thế này

Đây là hậu quả của mấy đoạn đường toàn ổ trâu ổ gà hôm qua, do đã chuẩn bị tinh thần trước nên em cứ để đấy đi chơi đã

Phố xá Hoayxai khá tĩnh lặng như còn ngái ngủ

Nhà cửa ở Hoayxai khá đơn giản

Căn miếu nhỏ trước cửa nhà lại rất sặc sỡ

Thùng rác Lào :D

Bệnh viện thì thế này

Biển quảng cáo của 1 hãng viễn thông Lào, dọc đường em chỉ nhìn thấy hãng này mà ko thấy bác Vietel của mình đâu

Già Lào

Hoa Lào

Trò chơi năm mới của trẻ con Lào

Siêu thị Lào

Và không thể thiếu Bia Lào

xuanlinh2708

Xe tải
Hoayxai nằm bên dòng song Mêkong, ở đây song Mêkong cũng được coi là ranh giới giữa Lào và Thái Lan, một góc Thái Lan nhìn từ Lào

Sau một hồi lượn lờ, thấy bà con cũng đã lục tục ra đường, bọn em cho bơm tạm xe để đi vá.
Phố phường tỉnh giấc

Trong lúc ngồi chờ vá xe, em chứng kiến các chú XXX Lào đi giăng bẫy
Đầu tiên là đặt bẫy và chờ con mồi vi phạm

Sau khi phát hiện bị quay phim, chụp ảnh thì chạy trối chết =)), dưng cũng kịp thịt vài ba chú lơ là 

Sửa xe xong anh em bắt đầu tìm chỗ ăn sáng, bọn em ăn sáng ở đây

Từ đây có thể phóng tầm mắt nhìn ra Tam giác vàng. Bên phải là Lào, bên trái là Thái Lan, xa xa là Myanmar

Món mì Lào ăn cũng khá ngon nên ăn nhanh quá em không kịp chụp, chỉ có đĩa rau sống này (đậu đũa được dùng như rau sống, ăn rất ngọt và mát)

Ăn sáng xong thấy vẫn còn thời gian nên cả đoàn quyết định đi thăm một ngôi chùa chính ở Hoayxai

Không hiểu sao cái tháp này lại cấm phụ nữ???

10:30AM đoàn bắt đầu rời Hoayxai đi LuangPraBăng, để đến LuangPraBang, bọn em phải quay lại Luang NamTha nên quyết định dừng ở Luang NamTha để ăn trưa.
Lạp – món ăn khá truyền thống của người Lào

Tính tiền rồi tiếp tục lên đường thôi

Ở Lào bất ký phương tiện gì cũng được phép chở người

Đoạn từ Luang NamTha đi Luang PraBang khá xấu, nên khi thấy trời đã tối, bọn em quyết định ghé vào một bản người Mông ven đường để mua ít đồ ăn nhẹ rồi chạy thẳng về Luang PraBang.
Luộc trứng nhờ trong bếp người Mông

Giao lưu, học hỏi cách làm bẫy chuột chũi

Một góc bếp người Mông

Bữa ăn tối của gia đình người Mông khá đơn giản, chỉ toàn rau mà không thấy thịt thà gì, đặc biệt họ dùng dưa hấu như một món ăn chính (vung này trồng khá nhiều dưa hấu)

Sau khi phân phối 15 quả trứng luộc, đoàn xe tiếp tục lầm lũi tiến về Luang PraBang. Đúng 10:00PM đoàn vào book phòng ở Luang PraBang.
Kết thúc ngày 3, cả đoàn ăn tối tại một quán mỳ có bà chủ khá xinh rồi về phòng ngủ lấy sức để mai đi đón năm mới.

xuanlinh2708

Xe tải
Ngày 4(14/04): Chơi ở Luang Prabang, chụp ảnh chùa chiền, cung điện, sư đi khất thực - đi VangVieng – Vienchan
Dậy từ tờ mờ sáng để chuẩn bị chụp cảnh các nhà sư đi khất thực, trước khi đi nhân viên khách sạn cảnh báo ngày hôm nay sẽ ướt từ đầu đến chân, vì thế anh em phải lấy nilon bọc máy ảnh lại, cái viền xanh xanh quanh ảnh là túi nilon đấy ạ

xuanlinh2708

Xe tải
XXX Lào được huy động từ sáng sớm để phục vụ công tác lễ hội

xuanlinh2708

Xe tải
Phiên chợ năm đón năm mới họp từ tờ mờ sáng, công tác chuẩn bị cho phiên chợ này bắt đầu từ đêm qua

xuanlinh2708

Xe tải
Những lồng chim nhỏ được bày bán phục vụ công tác phóng sinh

Một loại bánh làm từ sáp ong, nướng lên ăn chua chua, ngọt ngọt

xuanlinh2708

Xe tải
Người dân ngồi chờ bố thí cho các nhà sư đi khất thực