[Funland] Lương hưu hàng tháng khi em đóng bảo hiểm 22 năm được lĩnh ít quá.

CuTiVoDich

Xe điện
Đọc còm các cụ ấy xong cháu cũng chỉ cười cười thôi :))
Lương quân đội = lương cơ bản (hs) + % thâm niên (mỗi năm tính 1% mợ alceste nhé, nhưng sau 5 năm mới bắt đầu tính, chỉ có QNCN và SQCH mới có, cuốc vườn hình như ko có) + % phụ cấp công vụ hiện đang là 25% + % phụ cấp đặc thù có nơi được tận 100%.
còn tiền ăn thì ko tính vào lương, ko phải đơn vị nào cũng có.
Vâng cụ. Chỗ có tiền ăn thêm 1 tháng được hơn triệu nữa, mà nhiều đơn vị được khoản này cơ nên 2// hơn 20, 4// hơn 30. Thậm chí có mấy ông 4// nhận lương tháng ~ 40tr cụ ạ.
Cái bảng lương ông ấy dẫn trên Tivi ra e khẳng định bộ đội đương chức cả VN đếch có có chỗ nào nhận lương thấp như thế vì đấy chỉ là lương hệ số:))

just for fun

Xe lăn
Vâng cụ. Chỗ có tiền ăn thêm 1 tháng được hơn triệu nữa, mà nhiều đơn vị được khoản này cơ nên 2// hơn 20, 4// hơn 30. Thậm chí có mấy ông 4// nhận lương tháng ~ 40tr cụ ạ.
Cái bảng lương ông ấy dẫn trên Tivi ra e khẳng định bộ đội đương chức cả VN đếch có có chỗ nào nhận lương thấp như thế vì đấy chỉ là lương hệ số:))
Có mỗi lương hs thế ăn cơm rau muống chả đủ làm sao đi BVTQ đươc :P
Mấy cụ 4// lên lương 2 lần + làm sếp ở khu vực biên giới hử? Còn ở TP ngoại trừ mấy cụ phi công ra thì chắc hiếm đấy. Cháu chưa nghĩ ra đơn vị nào có hs đặc thù cao thế. NHưng 4// rồi thì còn bay nữa đâu mà nhận phụ cấp cao thế.

just for fun

Xe lăn
1/ CN đang trong gia đoạn 1 năm nghỉ chờ hưu chỗ e biết đây cụ
PC ngành chỗ nào mà cao thế ạ? Nhẽ vũ khí?
Đ/c này khoảng 30 năm công tác, PC nhàng được khoảng 30%, vậy chắc ctac pử bên không quân hoặc vũ khí?

Chỉnh sửa cuối:

CuTiVoDich

Xe điện
Có mỗi lương hs thế ăn cơm rau muống chả đủ làm sao đi BVTQ đươc :P
Mấy cụ 4// lên lương 2 lần + làm sếp ở khu vực biên giới hử? Còn ở TP ngoại trừ mấy cụ phi công ra thì chắc hiếm đấy. Cháu chưa nghĩ ra đơn vị nào có hs đặc thù cao thế. NHưng 4// rồi thì còn bay nữa đâu mà nhận phụ cấp cao thế.
Hà Nội luôn cụ ơi. Không có chức vụ gì luôn cụ ạ, chỉ là có cái phụ cấp đặc thù 50% thôi. E với cụ hay nhiều người khác cũng đều chỉ có hiểu biết hạn hẹp thôi mà. Nên em chả bao giờ dám đánh giá người khác là chém hay nói phét.
Nhưng riêng quả ông kia phán em nói phét em làm kèo bao nhiêu cũng chơi ạ. Lương 2// (thâm niên 23 năm, chức vụ trợ lý) tháng 10.2023 hơn 20 củ

just for fun

Xe lăn
Hà Nội luôn cụ ơi. Không có chức vụ gì luôn cụ ạ, chỉ là có cái phụ cấp đặc thù 50% thôi. E với cụ hay nhiều người khác cũng đều chỉ có hiểu biết hạn hẹp thôi mà. Nên em chả bao giờ dám đánh giá người khác là chém hay nói phét.
Nhưng riêng quả ông kia phán em nói phét em làm kèo bao nhiêu cũng chơi ạ. Lương 2// (thâm niên 23 năm, chức vụ trợ lý) tháng 10.2023 hơn 20 củ
Đặc thù 50% thì thua rồi :)). Nhưng ko có chức vụ gì mà lên được 4// là hiếm đấy. Chắc trình độ TS rồi.
Nhưng mà cụ 1/CN kia chờ hưu mà cũng được cả đặc thù à? ĐV có làm nhầm ko? Cháu tưởng nghỉ chờ hưu là cắt luôn đặc thù ạ

haipvg

Xe tăng
Dựa theo tính toán các con số thì mới phản ánh được tổng quan định lượng bằng tiền để thấy cách tính hiện tại với tùy hoàn cảnh từng người là lợi hay thiệt mà đưa ra quyết định rút hay không. Đơn giản như cụ nói thì nhà nước sao không áp dụng chính sách cho người lao động chung hết như nhau đi để đỡ so bì thiệt hơn :)) Ai nắm đằng chuôi thì cũng tính lợi về phía mình hết thôi và điều đó phản ánh bằng quyền lợi thực tế đấy cụ
Nguyên nhân không áp dụng như nhau là do lương NN trả thấp quá, nếu không như thế thì người làm cho NN họ bỏ ra ngoài hết. Số lượng người làm cho NN mà có tiền nhận thêm đâu phải là nhiều. Còn ai rút ai không thì phải tự tính lấy thiệt hơn chứ nói 1 chiều theo kiểu cứ rút là lợi thì không đúng.

my.eb

Xe điện
Đã có cụ nào chot so đóng 20 năm + xong đợi đến tuổi thì được hưởng lương hưu chưa ạ? Thủ tục sẽ như thế nào ạ các cụ ơi?

victory_1980

Xe điện
Có trường hợp như cụ nói, là di biên giới hải đảo, lương x2, hoặc sỹ quan cao cấp biệt phái; ở đây đang nói đại đa số nhé!
Cái gì mà biên giới, hải đảo???
Đại đa số luôn nhé. Quân đội, công an thì cứ nhân x2 lên, và nếu có chức vụ thì còn cao hơn (phụ cấp lãnh đạo).

quy la tien

Xe điện
Riêng vị trí trợ lý bộ, hàm thượng tá thì em có thể khẳng định chắc chắn với cụ là số tiền cụ ấy nhận về hơn 13 triệu nhé (em tính luôn cho cụ là tiền về tay để khỏi tranh cãi).
Vâng, thế cụ tính hộ : cậu em tôi 1980, nhập ngũ ( vào trường Sỹ quan) 1998; 6/2021 là Thượng tá; công tác ở Bộ.

CuTiVoDich

Xe điện
Đặc thù 50% thì thua rồi :)). Nhưng ko có chức vụ gì mà lên được 4// là hiếm đấy. Chắc trình độ TS rồi.
Nhưng mà cụ 1/CN kia chờ hưu mà cũng được cả đặc thù à? ĐV có làm nhầm ko? Cháu tưởng nghỉ chờ hưu là cắt luôn đặc thù ạ
Đấy thì em bảo mỗi đơn vị nó có đặc thù riêng mà cụ. Thậm chí có những khoản mình tưởng vô lý vì mình chưa biết thôi cụ. Cụ kia chỉ là lái xe, nghỉ chờ nên các chế độ vẫn nguyên, do nghỉ chờ nên đã bị cắt khoảng tiền ăn đặc thù chứ không thỉ cũng ~ 20 củ:)
Tất nhiên khi nghỉ hưu thì lương sẽ thấp đáng kể đấy ạ vì các khoản đặc thù....bị cắt hết

Xechaybangcom

Xe điện
Vâng, thế cụ tính hộ : cậu em tôi 1980, nhập ngũ ( vào trường Sỹ quan) 1998; 6/2021 là Thượng tá; công tác ở Bộ.
Vì cụ không cung cấp chức vụ của em cụ là thượng tá ở bộ, nên em không tính được phụ cấp chức vụ.
Tiền lương: 13140K; phụ cấp thâm niên: 25% x 13140; phụ cấp công vụ: 25% x 13140. Tổng: 19,710
Trừ 8% BHXH của (13140 + 13140 x 25%) = 1314
Số nhận về: 18,396 K
Đó là khoản mà mọi người đều được hưởng, em chưa kể phụ cấp đặc thù, phụ cấp chức vụ... đâu nhé.

kienvinh

Xe lăn
Tưởng to tát thế nào, chênh nhau chưa đến 10k thì đáng kể gì vậy cụ? Và em vẫn nói đúng là nó gần tương đương nhau mà chứ có khẳng định là đóng lâu thì cao hơn đâu?
Vả lại đúng nguyên tắc của bảo hiểm là san sẻ, người đóng BH dài tới 35 năm tức là may mắn hơn người chỉ đóng được có 22 năm rồi thì thiệt tiền chút ít là OK chứ :D
PS: bảng tính 39 năm kia thiếu khoản được lĩnh 1 lần cho 4 năm đóng thêm nên em chỉ lấy cái 35 năm ra để xem thôi.
Đây là nói toán học thôi. Bác thích tôi thay đổi vài con số là chênh hàng triệu ngay. Tôi hay khái quát hóa chứ không đâm đầu vào vấn đề vụn vặt.

haipvg

Xe tăng
Đây là nói toán học thôi. Bác thích tôi thay đổi vài con số là chênh hàng triệu ngay. Tôi hay khái quát hóa chứ không đâm đầu vào vấn đề vụn vặt.
Cụ không thể thay đổi vài con số được vì nếu cụ thay đổi cụ phải chứng minh con số đó là đúng thực tế, ví dụ như lãi suất tiết kiệm tại thời điểm nào đấy là không thể có. Và nó đúng cho 30 năm từ trước đến nay những chưa chắc đúng cho 10 năm tới.

kienvinh

Xe lăn
Cụ không thể thay đổi vài con số được vì nếu cụ thay đổi cụ phải chứng minh con số đó là đúng thực tế, ví dụ như lãi suất tiết kiệm tại thời điểm nào đấy là không thể có. Và nó đúng cho 30 năm từ trước đến nay những chưa chắc đúng cho 10 năm tới.
Ông này không hiểu vấn đề à?

Ở đây có người nói đến khả năng rút một cục rồi lại đóng tiếp. Ví dụ tính toán của tôi cho thấy việc đó có thể không làm lương hưu cuối cùng giảm đi.

Thế thôi, tôi không quan tâm 10 nghìn.

haipvg

Xe tăng
Ông này không hiểu vấn đề à?

Ở đây có người nói đến khả năng rút một cục rồi lại đóng tiếp. Ví dụ tính toán của tôi cho thấy việc đó có thể không làm lương hưu cuối cùng giảm đi.

Thế thôi, tôi không quan tâm 10 nghìn.
Ô cái bảng tính đó là so sánh giữa đóng nhiều năm và đóng ít năm, mức hưởng nó chênh nhau có 10k thì liên quan gì đến rút 1 cục rồi đóng tiếp? Ông không hiểu vấn đề à?

quocanhnguyen201

Xe tăng
Ô cái bảng tính đó là so sánh giữa đóng nhiều năm và đóng ít năm, mức hưởng nó chênh nhau có 10k thì liên quan gì đến rút 1 cục rồi đóng tiếp? Ông không hiểu vấn đề à?
Chính vì chênh nhau có 10k nên mới thể hiện ra là rút 1 lần cho khoản 13 năm đóng trước đó lợi hơn là không rút 🤷

Giờ nghỉ 1 năm hưởng 12 tháng trợ cấp thất nghiệp xong rút 1 cục gửi tiếp ngân hàng 20 năm hay tiêu hết chả hơn là không rút xong nhận lương hưu vẫn y nguyên như cũng rút à cụ

haipvg

Xe tăng
Chính vì chênh nhau có 10k nên mới thể hiện ra là rút 1 lần cho khoản 13 năm đóng trước đó lợi hơn là không rút 🤷

Giờ nghỉ 1 năm hưởng 12 tháng trợ cấp thất nghiệp xong rút 1 cục gửi tiếp ngân hàng 20 năm hay tiêu hết chả hơn là không rút xong nhận lương hưu vẫn y nguyên như cũng rút à cụ
Vậy tức là đóng nhiều năm có chia 2 lần, 1 lần rút thì lợi hơn đúng không cụ?
Vậy không rút thì thiệt hơn rút nhưng nếu so với đóng ít năm thì thiệt có 10k tiền lương hưu thôi, số đó đáng kể gì đâu? Thiệt hơn nhưng con số nhỏ thì coi như tương đương.

kienvinh

Xe lăn

Như bác này là hiểu vấn đề.

quocanhnguyen201

Xe tăng
Vậy tức là đóng nhiều năm có chia 2 lần, 1 lần rút thì lợi hơn đúng không cụ?
Vậy không rút thì thiệt hơn rút nhưng nếu so với đóng ít năm thì thiệt có 10k tiền lương hưu thôi, số đó đáng kể gì đâu? Thiệt hơn nhưng con số nhỏ thì coi như tương đương.
Nói như trường hợp trên bảng tính cụ kienvinh tính đi giờ rút 1 cục khoản 13 năm đóng đấy cũng phải được hơn 100tr, lấy khoản này gửi 20 năm ngân hàng không đụng đến cũng x4. Khoản này nếu không rút thì coi như mất vì đến lúc nhận hưu tính trung bình toàn bộ thời gian đóng hơn được có 10k đấy cụ. Kể cả không gửi được ngân hàng thì cũng được tiêu với 12 tháng hưởng trợ cấp thất nghiệp tính thế nào rút cũng lợi hơn. Tất nhiên tính để rút thì là nhân viên phổ thông đi làm thuê bình thường chứ đang làm trưởng phòng, quản lý, giám đốc.... chẳng ai tính làm gì

Cách tính lương hưu trung bình toàn thời gian của khối tư nhân khiến đóng càng dài càng bất lợi cho người lao động cụ à, hệ số trượt giá thấp kéo lương bình quân xuống kinh lắm

Chỉnh sửa cuối: