[Funland] Lương của công chức, viên chức, Công an, Bộ đội từ 1.7.2024 tăng nhiều không các cụ?

duongqua

Xe container
Cụ vào biên chế lâu không thì nghỉ? Em 20 năm làm khối tư nhân. Xong chuyển qua khối nhà nước được đúng 1 năm thì tự xin nghỉ (3 tháng tập sự không lương, 6 tháng hợp đồng và 3 tháng viên chức). Lúc em nghỉ là hệ số cũng 3,33 như cụ. Bên em còn có tý thu nhập tăng thêm, tháng cũng thêm được 7 triệu nữa. Cơ mà tính cách mình không chịu luồn cúi, quan hệ, không "khéo", cả làm môi trường ngoài nhiều năm quen rồi. Vào NN không hợp với em. Môi trường nhìn bên ngoài thì tưởng ok. Nhưng vào làm việc va rồi mới biết phức tạp, phe cánh, đấu đá, đề phòng lẫn nhau, dòm ngó, nịnh nọt vì lợi ích..Để có được vị trí có thu nhập ngoài lương thì không hề đơn giản, phải hội tụ nhiều yếu tố...Em mới nghỉ bỏ viên chức từ tháng 5 năm nay trước sự ngỡ ngàng của đồng nghiệp, gia đình và bạn bè..( Trong khi vợ em thì vẫn biên chế 20 năm rồi).
Cho e hỏi cụ sang khối nhà nước sau 20 năm làm tư, mà mới chỉ 1 năm trong đó 9 tháng là tập sự + hợp đồng còn lại 3 tháng viên chức mà hệ số của cụ nhảy vọt lên 3.33?vậy thì cụ có ô dù to vậy ạ? hay sếp ở bên khối NN trải thảm mời cụ về nên mới có ưu đãi vậy ạ?thế này thì đội hợp đồng xếp hàng vào viên chức bao nhiêu năm nay chắc nhắc nhở cụ nhiều lắm :D

5568

Đi bộ
Nay thấy thông tin họp báo rồi.
https://xaydungchinhsach.chinhphu.vn/thuc-hien-4-6-noi-dung-cai-cach-tien-luong-tang-luong-co-so-30-119240620154307064.htm mới tinh đây cụ

BMW R60

Xe tăng
Cho e hỏi cụ sang khối nhà nước sau 20 năm làm tư, mà mới chỉ 1 năm trong đó 9 tháng là tập sự + hợp đồng còn lại 3 tháng viên chức mà hệ số của cụ nhảy vọt lên 3.33?vậy thì cụ có ô dù to vậy ạ? hay sếp ở bên khối NN trải thảm mời cụ về nên mới có ưu đãi vậy ạ?thế này thì đội hợp đồng xếp hàng vào viên chức bao nhiêu năm nay chắc nhắc nhở cụ nhiều lắm :D
Em tuyền làm ngoài nên cũng không rõ bên khối NN họ tính ra răng. Thấy em bên tổ chức bảo từ tư nhân vào nhà nước mà đúng ngạch thì được tính hệ số bảo hiểm tương đương số năm đã tham gia BHXH. Em còn bị thiệt mất mấy năm trên sổ BHXH họ ghi là " kinh tế viên" , không đúng với ngạch khi mình đc tuyển dụng viên chức nên không đc tính. Nếu tính cả thì em còn được tận 3,99 cơ.
Họ tính thế này: Khởi điểm 2,34, cứ 3 năm tăng 0,33. Em đóng BH được gần 20 năm rồi. Tính là 2,34 + 3 lần tăng mỗi lần 0,33 là 3,33 ( 2,34 + 3x 0,33 = 3,33). Em mất 6 năm trên sổ ghi không đúng ngạch mình vào NN . Không thì em còn đc 2 lần tăng nữa. Tống còn đc 3,99.

(Thời gian HĐ thì em chỉ đc 85% của 3,33 là 2,83)

Chỉnh sửa cuối:

Diep1979

Xe container
Các khoản khác nó tăng hơn cả lương cụ ấy chứ đùa 😉

PDlong

Xe điện
Thấy đọc trên báo quyết định tăng 30 % các cụ ạ

Grandtouring

Xe điện

phonganngan

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 5 ngõ 1 phố Nghĩa Tân, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Website
chaca.com.vn

duongqua

Xe container
Em tuyền làm ngoài nên cũng không rõ bên khối NN họ tính ra răng. Thấy em bên tổ chức bảo từ tư nhân vào nhà nước mà đúng nghạch thì được tính hệ số bảo hiểm tương đương số năm đã tham gia BHXH. Em còn bị thiệt mất mấy năm trên sổ BHXH họ ghi là " kinh tế viên" , không đúng với ngạch khi mình đc tuyển dụng viên chức nên không đc tính. Nếu tính cả thì em còn được tận 3,99 cơ.
Họ tính thế này: Khởi điểm 2,34, cứ 3 năm tăng 0,33. Em đóng BH được gần 20 năm rồi. Tính là 2,34 + 3 lần tăng mỗi lần 0,33 là 3,33 ( 2,34 + 3x 0,33 = 3,33). Em mất 6 năm trên sổ ghi không đúng ngạch mình vào NN . Không thì em còn đc 2 lần tăng nữa. Tống còn đc 3,99.

(Thời gian HĐ thì em chỉ đc 85% của 3,33 là 2,83)
thế là cụ được vào biên chế luôn nên họ mới tính vậy, chứ vẫn hợp đồng + số năm đóng bảo hiểm chưa đủ thì cứ tuân thủ 2.34 ạ.

keeponlylove

Xe điện
E thì vừa từ nn ra ngoài sau 12 năm, chưa kịp hưởng mức lương mới :))

Moriarty

Xe container
chốt lại là ko cải cách theo vị trí việc làm đc, vẫn phết phẩy như hàng chục năm nay

canavaro88

Xe tải
Chưa thấy lương tăng mà nhà, đất, vàng, vé máy bay, nhà trọ, như yếu phẩm... đã phi mã rồi. Việc tăng lương sẽ đồng nghĩ với tinh giảm biên chế vì bản chất quĩ tiền lương ko thể có phình ra để chi trả lâu dài đc cụ nhé.
Càng tinh giản biên chế - theo cách hiện nay - càng rối Cụ ạ.
Người làm việc thì ngày càng giảm, việc thì tăng thêm, yêu cầu công việc thì cao hơn.
VD ngày xưa không có việc phải quản lý các trạm BTS di động, không có nhiều quán Bar để quản lý, ko phải quản lý các điểm bán sim thẻ... Giờ thêm nhiều lĩnh vực của đời sống cần quản lý, điều tiết, phát sinh thêm việc. Yêu cầu thì càng phải báo cáo, thống kê, xử lý nhiều bước, xin ý kiến nhiều nơi để xử lý - ngày càng chặt và phức tạp.
Người làm việc thì ít, nhưng người chỉ đạo, người cần lấy số liệu, báo cáo (nhiều khi ko biết lấy số liệu đó để làm gì, có số liệu rồi có thấy bất cập, có xử lý bất cập, đề xuất đó không) thì ngày càng tăng, Báo cáo thì ngày càng dài, phức tạp...

Ko ăn thua đâu cụ ơi, vị trí chuyên viên tầm 20 năm chắc lên được 300k-400k thôi cụ ạ.
Chuyên viên lâu năm càng thiệt Cụ ơi.
Theo vị trí việc làm mà, nhân viên vừa vào chưa ngồi ấm ghế có khi bằng chuyên viên 10-15 năm. Chuyển tiếp thì có cơ chế ko đc thấp hơn lương cũ nên mới có chênh. Nhân viên mới tăng nhiều (lợi nhiều), chuyên viên có khi giữ nguyên là may.

Thì đúng là thế mà. Cải cách tiền lương như 1 kiểu cách mạng ấy
Như 1 cuộc cách mạng Cụ nhỉ. Xáo trộn, tác động quá nhiều tới các lĩnh vực của đời sống xã hội. Từ giá cả hàng tiêu dùng, đất đai, định hướng việc làm, giáo dục nghề nghiệp,...

E nghĩ giữ lại như bây giờ còn có phụ cấp, chứ theo vị trí việc làm thì để xây dựng được khung theo mô tả vị trí việc làm của từng đơn vị thì khó lắm.
Nói tới cái khung mô tả vị trí việc làm, em nghĩ là làm "chưa tới", chưa giải quyết được vấn đề công bằng, tiền lương với công sức bỏ ra, chưa là động lực cho sự cống hiến vì:

- Vị trí việc làm chi tiết không ra chi tiết, chung chung không ra chung chung.
Thay vì mô tả vị trí (trưởng phòng, phó phòng, chuyên viên) làm những gì một cách chung chung - thì hãy đong đếm các đầu việc của Phòng này phải làm là những việc gì, việc A, việc B, việc C... các việc này khó hay dễ, làm trong khoảng bao nhiêu lâu; Việc gì nên GẮN với việc gì và nên GIAO cho 1 hay 2 chuyên viên làm cho đồng bộ, hiệu quả. Từ số việc phòng phải làm, độ phức tạp mà ra số người cho phòng VÀ cái quan trọng nhất là ÁNG được khoảng lương cho từng việc.
Nghe có vẻ là khó, quá rối rắm, lắt nhắt - nhưng em nghĩ là làm được. Mời một số (10, 15, 20 đai diện) trưởng phòng, phó phòng, chuyên viên... ở cấp quận, huyện, thị xã, Thành phố TW, các Tỉnh, Miền núi, đô thị... để có tính đại diện, vừa tiết kiệm, dễ tổng hợp rồi lấy các giá trị trung bình, hợp lý. Thay vi tất cả các phòng, ban, ngành, quận huyện, tỉnh thành đều làm - khối lượng việc cực kỳ lớn rất tốn thời gian, công sức người làm, người tổng hợp.

VD Phòng Văn hóa thông tin huyện có: Mảng Bảo tồn di tích, theo dõi in ấn xuất bản, quảng cáo rao vặt, theo dõi các trạm BTS, Internet, điểm bán Sim thẻ, Nhà nghỉ, Vũ trường, quán Bar, lễ hội... Thì mỗi việc này làm mất bao nhiêu ngày/năm, làm bao nhiêu văn bản, bao nhiêu bước mới xong 1 việc... (VD: Quảng cáo rao vặt: Chuyên viên đi kiểm tra tháng mấy lần, về tổng hợp bao nhiêu tiếng, làm tờ trình gửi mấy nơi, ra quyết định xử phạt mấy hôm...) việc này khó hay dễ.
- Từ thời gian, công sức bỏ ra mà ÁNG khoảng lương 0.3 hệ số lương; mảng khó hơn thì 0.5, khó nữa thì 1.0. Khi 1 cơ quan sắp xếp công việc, người được giao nhiều việc sẽ trả lương theo barem - công bằng, minh bạch làm vất vả - lương cao, ai ko làm đc việc nhận ít lương, nhàn hạ.
- Việc này tránh tình trạng rất rất thực tế: cũng là chuyên viên một đứa è cổ làm nhiều, sai nhiều, vất vả lương bằng đứa làm ít, đi học nhiều, thăng tiến. Cũng là phó phòng thì phó phòng 3 cái mảng nhảm nhí, đơn giản, phó phòng thì 7 mảng việc toàn xương xẩu, khù khằm... dẫn đến ko thoải mái để cống hiến và thực tế khá hay gặp tại các cơ quan như bạn em nói: phòng có 10 người thì 2 người vật vờ (sắp về hưu, ốm đau bệnh tật, chán, bất mãn; 2 người rất được việc, 3 lãnh đạo, 3 người làm mức trung bình, đáp ứng) việc trả lương theo đầu việc đảm bảo người cống hiến ko nhìn người vật vờ để học theo.

Nước ta giải phóng lâu rồi, bảo là mới thống nhất, còn nhiều việc phải làm, chưa có thời gian làm sâu, làm kỹ, chưa nghiên cứu được nhiều kinh nghiệm đã đành.
Mình có rất nhiều thời gian để làm, nhiều phương án để học hỏi nhưng cái thang bảng lương thì nói thật là chưa ổn lắm. Nếu nhiều việc thì năm nay làm cải cách, tính lương khối Chính quyền, năm sau khối Đ ẻng, khối giáo dục... Làm toàn bộ có rộng mà có vẻ chưa có sâu.

FDI k thích điều này ợ 😁
Chính xác như Mợ nói. Các doanh nghiệp dùng nhiều lao động (may, điện tử, thực phẩm, da giày...) khi đi tìm nhà xưởng nhất thiết họ sẽ hỏi thêm câu - xưởng ở khu vực mấy.

Lần này cải cách thật, không phải tăng lương cơ bản đâu, chỉ là không lên kỳ vọng quá
Tiếp tục nghiên cứu thêm rồi Cụ... Cha đẻ của ý tưởng đã nghỉ hưu sớm nên động lực thúc đẩy tiếp tục là khó.

Boyngoan

Xì hơi lốp
Em là viên chức, lương 3 cọc 3 đồng. Nghe tin cải cách tiền lương mà rạo rực hết cả người mấy tháng rồi. Nay đã là 12/6, chỉ còn 18 ngày nữa là đến hẹn 1/7 mà vẫn im như thóc. Sốt ruột quá! Cụ nào có tin tức gì thì cho em và các cụ cùng cảnh biết với. Cảm ơn các cụ nhiều!
Thế chốt lại có tăng lương theo vị trí việc làm hay ko cụ chủ nhỉ?

Thực tế đề án này là khoa học và tiên tiến nhất rồi. Nhưng áp dụng cho khối NN của mình thì em đoán là ko áp dụng đc.

Trà Lý

Xe tăng
Hải quan, Thuế, Kho bạc đợt này có được tăng không? Tâm tư phết.

thientudolong

Xe container
cụ nào làm NN mà trông vào lương thì nên ra ngoài bon chen với đời =))

CuongNguyenPhuc71

Xe container
1. Các kụ thấy sướng zâm zan cái thằng người không
2. Các kụ sợ lạm phát không
3. Các kụ phòng bị gậy giè chưa

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Thói đời lếu lạm phát tiền nhiều nhưng người ta xu thế thắt chặt chi tiêu. Ví dụ phở 25 k thì các kụ ăn hàng ngày. Cơ mờ lên 50k thì các kụ về úp mì... Buôn bán giá tăng mà đâm bán được ít hàng họ

O Muong Te

Xe điện
1. Các kụ thấy sướng zâm zan cái thằng người không
2. Các kụ sợ lạm phát không
3. Các kụ phòng bị gậy giè chưa
Thằng bạn em, viên chức BGD từ 1997, giờ U60 rồi mà lương hệ số có 5,08. Tăng 30% nhìn thì tưởng to nhưng chia bình quân mỗi ngày nó chỉ có thêm chưa tới 100k thì sướng nỗi gì hở cụ. Nếu lạm phát không tăng thì đa số công chức, viên chức chỉ thấy bớt khó khăn chút thôi.

Chỉnh sửa cuối: