[Funland] Lương của công chức, viên chức, Công an, Bộ đội từ 1.7.2024 tăng nhiều không các cụ?

Tv1912

Xe buýt
Em đề xuất dịch vụ công của mình nên tăng tính dịch vụ và giảm tính hành chính. Có thể phục vụ tại nhà, hay thời gian ngắn hơn với chi phí dịch vụ rõ ràng vừa tăng thu lại giảm tiêu cực! Nhiều cụ mợ sẵng sàng bỏ ra 500k~1tr "bôi trơn" để có giấy tờ gì đó một cách nhanh gọn, sao nhà nước không làm luôn vừa có tiền vừa đỡ "hư" cán bộ?! :D

Tv1912

Xe buýt
Nhất là các dịch vụ liên quan đến đất đai hay thừa kế, cứ thiếu cái nọ hụt cái kia, theo trình tự vài tháng không xong, dân nản quá phải đi đêm cho được việc! :D Nay cung cấp luôn dịch vụ sang tên tại nhà, ký bên bán một hôm bên mua một hôm cũng được, miễn là có mặt đại diện nhà nước ở đó là được! 5~10tr một lần dịch vụ như thế dân đen như em sẵn sàng sử dụng luôn! :D

Hulk

Xe tăng
Trời đất, nói đến vậy rồi mà cụ vẫn cố tình không hiểu đặc thù công việc của LLVT và công chức bình thường. Như thế nào là sẵn sàng chiến đấu, cứu hộ cứu nạn, như nào là tuyệt đối phục tùng mệnh lệnh cấp trên mà lại đi so sánh công việc bảo vệ tổ quốc với công nhân mốc cống thì cháu phải tự xin lỗi bản thân khi trót tranh luận với cụ rồi.
Còn so sánh với bên ngoài là vì trong lực lượng vũ trang thì cũng có các công việc chuyên môn, công việc giống như bên ngoài cụ nhé. Đấy là nguyên nhân khi nhà nước xây dựng bảng lương theo vị trí việc làm sẽ tính đến công tác chuyên môn nữa.
haiza, lại phải xin lỗi bản thân thêm lần nữa a
Đặc thù cái gì. Ăn theo cả đống. Nhiều ông llvt nhìn ông thì bụng to, ông thì trông như nhái bén và nhậu cả ban ngày thì đóng góp gì cho xã hội. Cụ Xuân Hiếu nói đúng đấy, nguy hiểm độc hại thì bao ngành như bác sĩ chống covid, nhân viên vệ sinh môi trường, giáo viên vùng cao...nhiều khi còn thấy đóng góp cho xã hội nhiều hơn mấy bố llvt.

beforethewinter

Xe tải
Không biết chỗ khác như nào nhưng chỗ cháu cũng ko được phép đến muộn đâu, cháu bắt đầu làm từ 6.30 và kết thúc lúc 5.30 chiều. Cũng chấm vân tay đấy, lỡ muộn ko trừ lương nhưng kiểm điểm khổ lắm :((
Tiền làm ngoài giờ được tính 60k/tiếng ạ. Mỗi ngày cháu đi làm sớm sẽ được tính 90k :D
Mợ ơi, 60k/h là nhiều rồi ạ nếu so với bên em. Em toàn phải làm thêm giờ mà có đc phụ cấp tí nào đâu, không làm thì không xong việc. Bọn em có phụ cấp theo ca nhưng nhỏ hơn rất nhiều con số 60k/h của mợ. Em làm tư nhân ạ

Bánh gấu

Xe hơi
Tăng 30%, vẫn kiểu phết phẩy thì sướng cm gì. Nhẽ bàn lên vàn xuống điều chỉnh lương theo vị trí việc làm, tốn bao giấy mực mà cuối cùng lại đứng yên.
LCB tăng, nhưng lại điều chỉnh theo vị trí việc làm, các khoản phụ cấp đặc thù cắt giảm. Nói chung e thấy bảo vẫn vậy thôi.

Harry.pt

Xe máy
Tăng vậy thì có hạn chế đục khoét tham ô tham nhũng, hành dân để nhận phong bì…ở khối nhà nước ko các cụ :D?

Chỉnh sửa cuối:

toanbt

Xe hơi
Em hỏi thật giờ mợ đang làm cho tư nhân hay là NN, cùng 1 vị trí thì đòi hỏi về hiệu suất công và áp lực công việc ờ đâu vất vả hơn?
Làm gì có tư nhân với nhà nước có cùng vị trí việc làm. Cụ cho 1 ví dụ cụ thể xem nào.

toanbt

Xe hơi
Nhưng chi phí sản xuất của dn sẽ tăng do giá cả nglieu sx đầu vào tăng theo lương, từ đó làm lợi nhuận của dn giảm và giá bán tăng, khó cạnh tranh với các nước khác, thành ra NLĐ khối tư nhân sẽ chậm hoặc ko dc tăng lương.
Ô. Tăng lương khối nhà nước thì liên quan gì giá cả nguyên liệu tăng. % đóng thuế thì vẫn vậy không tăng. Có chăng là do các thương lái tự ý tăng giá. Ví dụ cái quán phở đầu ngõ cho dễ thấy. Chưa tăng lương nhà nước, mới chỉ nghe phong phanh thôi mà ông ấy đã tăng thêm 5k/tô rồi.
Em thì chỉ thấy mấy tay khá giả thường hay than, giống như bác chẳng hạn.

Chỉnh sửa cuối:

Harry.pt

Xe máy
Kế toán cả nhà nước hay tư nhân làm sai nghiêm trọng có phải đi tù không? Đi tù như nhau.
Trừ khi anh cố tình tham ô thôi chứ có gì mà sai nghiêm trọng, còn mức độ cv thì tư nhân áp lực hơn nhà nuoc nếu xét cùng vị trí cv cụ nhé. Khối nn 9h vào làm 4h nhỏm đít đi về r

toanbt

Xe hơi
Trừ khi anh cố tình tham ô thôi chứ có gì mà sai nghiêm trọng, còn mức độ cv thì tư nhân áp lực hơn nhà nuoc nếu xét cùng vị trí cv cụ nhé. Khối nn 9h vào làm 4h nhỏm đít đi về r
Thế thì vô nhà nước làm kế toán đi để biết như thế nào. Nói thế thì thôi, em thua.

s-online

Xe tải
Lạm phát lại tăng cao rồi, lương tăng mà giá cả chi tiêu giảm thì dân bớt khổ

Harry.pt

Xe máy
Thế thì vô nhà nước làm kế toán đi để biết như thế nào. Nói thế thì thôi, em thua.
Mình đang làm tư nhân và cũng đang làm với nhà nước nhé. Nhiều khi 4h lên nộp hồ sơ các anh chị đã về rồi nhé, hẹn mai gặp.

toanbt

Xe hơi
Mình đang làm tư nhân và cũng đang làm với nhà nước nhé. Nhiều khi 4h lên nộp hồ sơ các anh chị đã về rồi nhé, hẹn mai gặp.
À, thì ra là vậy nên mới cay cú thế hả. Sống hơn nửa đời người rồi mà nhân tình thế thái không hiểu thì thôi. Em xin thua nốt.

Harry.pt

Xe máy
À, thì ra là vậy nên mới cay cú thế hả. Sống hơn nửa đời người rồi mà nhân tình thế thái không hiểu thì thôi. Em xin thua nốt.
Bác mới là người có vẻ hằn học, mình đang chia sẻ thực tế cv mình gặp, còn bác thì nói chuyện như cùn và cay cú, hoặc là bác đang làm NN nên hơi tự ái, thôi thì mình xin dừng tranh luận với bác nhé

"không nên so sánh lương CA, BD với mặt bằng chung lương nhà nước"???
Hay so với công nhân lặn cống dc không?

View attachment 8588920

Cụ so với lương ngoài thì được, nhưng người khác so với cùng hệ nhà nước thì không được? Logic gì kỳ vậy? :))

Em xin lỗi, so cụ với trẻ 3 tuổi thực sự tội các cháu quá =))
Đội cống này đi hút bể phốt thì chém thôi rồi. Chưa thấy thằng hút cống nào chết nhưng đội chữa cháy, cứu nạn chết nhiều.

Em đề xuất dịch vụ công của mình nên tăng tính dịch vụ và giảm tính hành chính. Có thể phục vụ tại nhà, hay thời gian ngắn hơn với chi phí dịch vụ rõ ràng vừa tăng thu lại giảm tiêu cực! Nhiều cụ mợ sẵng sàng bỏ ra 500k~1tr "bôi trơn" để có giấy tờ gì đó một cách nhanh gọn, sao nhà nước không làm luôn vừa có tiền vừa đỡ "hư" cán bộ?! :D
Dịch vụ công giờ làm điện tử rồi, bỏ tiền làm gì.

Tăng vậy thì có hạn chế đục khoét tham ô tham nhũng, hành dân để nhận phong bì…ở khối nhà nước ko các cụ :D?
Có cụ vừa lập thớt vào Thu Cúc nó chém cho ra bã đấy, nhiều người khuyên vào viện nhà nước rẻ lại an toàn, đời không như mơ.