Lũng Cú - Mèo Vạc - Thác Bản Giốc (30/4-1/5/2015)!

akinh

Xe buýt

orbitde

Xe tải
Cảm ơn cụ, rất chi tiết để tham khảo. Cái này in ra cho F1 đọc quá ổn
Em thấy các cụ tổ chức chuyên nghiệp quá. Em xin phép cụ in ra cho F1 đọc trước
Em mới share lại bản version 02, rồi giờ là ver.03 các cụ ngó lại xem giúp

http://www.mediafire.com/view/xk2jbue50srqai5/Thông_tin_về_Hà_Giang_và_các_điểm_dự_kiến_thăm.doc

Chỉnh sửa cuối:

akinh

Xe buýt
Thắng Cố Đồng Văn
Lên vùng cao nguyên cực Bắc mà chưa thưởng thức món thắng cố và uống chén rượu ngô thì coi như vẫn chưa thấy được nét văn hóa đặc trưng của đất và tình người cao nguyên đá.

Thắng cố Đồng Văn
Chợ phiên Đồng Văn mỗi tuần duy nhất họp một phiên vào ngày chủ nhật, cảnh tượng người người tấp nập xuống núi đi “chơi chợ” khiến khu chợ nhỏ bé, tĩnh lặng bỗng nhiên đông vui và náo nhiệt khác hẳn ngày thường.
Đồng bào đến chợ không chỉ để mua bán, trao đổi hàng hoá thông thường mà chợ phiên còn để mọi người gặp nhau, giao lưu trò chuyện, phụ nữ thì khoe sắc trong những bộ váy áo thổ cẩm sặc sỡ, nam giới thì khoe tài trong tiếng sáo, tiếng khèn gọi bàn tình....và hơn tất cả mọi người không quên ăn một tô thắng cố nóng hổi, nghi ngút khói và uống chén rượu ngô mềm môi thơm lừng.

Toàn cảnh phố cổ và chợ Đồng Văn
Vào ngày chợ phiên hàng quán bán thắng cố bao giờ cũng được đồng bào tập trung đông đúc và náo nhiệt nhất, từng tốp nam nữ quây quần bên bàn gỗ đơn sơ, trò chuyện hàn huyên, khi men rượu đã đủ làm người ta say men nồng thì cũng là lúc khu chợ nhỏ bé vui và hay nhất, các đấng tu mi nam nhi bắt đầu gửi tâm tình trong tiếng sáo, tiếng khèn làm ngây ngất bao tâm hồn các thiếu nữ miền sơn cước, chén rượu ngô cũng đủ để làm cho đôi má thiếu nữ ửng hồng... đã có những đôi nam nữ nên vợ thành chồng chính từ phiên chợ như thế này.
Thắng cố là món ăn phổ biến của nhiều đồng bào dân tộc ở các tỉnh miền núi cao phía Bắc, mỗi vùng, mỗi dân tộc có cách chế biến và những gia vị khác nhau cho chảo thắng cố truyền thống của dân tộc mình, tuy nhiên về cơ bản đều có những nét chung. Nguyên liệu chính cho chảo thắng cố là toàn bộ phần nội tạng (lục phủ, ngũ tạng), xương của trâu, bò, ngựa hay dê đem cho tất cả vào chảo xào qua lửa rồi đổ nước vào ninh kỹ trong nhiều giờ, đến khi các thứ chín nhừ thì điều chỉnh nhỏ lửa hơn.

Chảo thắng cố chợ Đồng Văn
Điều đặc biệt là đồng bào rất ít khi làm thắng cố lợn mà chỉ có thắng cố trâu, bò, ngựa, dê. Các loại gia vị cho chảo thắng cố cũng là những sản vật tự nhiên trong vùng như thảo quả, củ sả, hạt dổi, địa liền, khi ăn thì cho thêm ớt, hạt tiêu và đương nhiên là không thể thiếu rượu ngô.

Rượu ngô chợ Đồng Văn
Mới nhìn qua thì có vẻ chảo thắng cố không mấy hấp dẫn và lôi cuốn bởi đồng bào bầy biện không được đẹp mắt lắm nhưng khi đã nhấp đôi ba chén rượu ngô ăn một tô thắng cố nóng nghi ngút khói giữa cái giá rét như cắt da cắt thịt, cảm nhận lòng mình như ấm lên nhiều. Vị béo ngậy cộng chút bùi bùi độc đáo khác lạ, bát thắng cố dậy mùi thơm từ các loại gia vị đã để lại nhiều ấn tượng với nhiều lữ khách khi đến với miền cực Bắc này.

orbitde

Xe tải
mình nghỉ ở Mèo Vạc cơ mà cụ Akinh, tức là từ Quản Bạ lướt qua Đồng Văn, nên em cho rằng mình k đi ăn thắng cố và chơi phố Đồng Văn được

manhvpcp

Xe buýt
đọc bài cụ Akinh muốn lên đó, dành 1 ngày Chủ nhật ngắm và thưởng thức không khí chợ vùng cao

akinh

Xe buýt
18/4 em đi tiền trạm Cao bằng- Thác Bản Giốc cho các cụ nhà mình nhé :D
Tiện cụ hóng giúp em đoạn đường từ mèo vạc về cao bằng đi xe sedan có lọt ko nhé. Em chỉ lăn tăn mỗi đoạn đó thôi :D

lykai

Xe tăng
Tiện cụ hóng giúp em đoạn đường từ mèo vạc về cao bằng đi xe sedan có lọt ko nhé. Em chỉ lăn tăn mỗi đoạn đó thôi :D
Em đi đường Thái Nguyên, về đường Lạng Sơn nên chắc ko giúp đc cụ rồi nhưng em sẽ hóng anh bạn trên Cao bằng nhé

dmdviet

Xe cút kít
Em vừa ngồi cafe với cụ [@gacoihn2005;94736] về chương trình ọp ẹp 19.4, về cơ bản gia chủ đã chuẩn bị đầy đủ. Các cụ có con nhỏ nên chuẩn bị đồ cho các cháu thôi. Sơ bộ các cụ cố gắng bố trí đi, vì em nghĩ sẽ nhiều cụ phải ngạc nhiên vì được khám phá Hà Nội :D. Đề nghị cụ gacoihn2005 cho anh em đoàn xin mấy trăm ảnh để anh em có khí thế nhé.
Địa điểm khu vực này em đã đi nhiều lần những năm 2003, giờ 12 năm mới có cơ hội trở lại, chắc sẽ thay đổi nhiều lắm.

dmdviet

Xe cút kít
Cuối tuần mời các cụ đi câu cá thư giãn nhá

Chỉnh sửa cuối:

gacoihn2005

Xe tải
Địa điểm ọp lần 3 , xã minh trí thuộc sóc sơn HN

gacoihn2005

Xe tải
Các cụ chịu khó vẹo cổ tí nhé em ko biết làm sao quay đc ảnh cả

gacoihn2005

Xe tải
Xem thế nó mới khó cảm nhận, mơ hồ muốn khám phá

orbitde

Xe tải
iem hỗ trợ cụ một tí nhá, ảnh lày em dự chụp từ hồi tết, giờ lên không biết có còn gì không, :D

dmdviet

Xe cút kít
Cụ nào chưa có lốp sơ cua, tham khảo lốp lướt ở đây nhé, em chụp màn hình lại ko sợ thớt đó bị bem mất