Lũng cú, Đồng văn, Mã pì lèng Hà Giang - Trải nghiệm và cảm xúc.

Skagen

Xe tăng
Cụ muadem ơi tiếp nữa đi, còn bao nhiêu ảnh nữa đâu òi.
Về HN được mấy ngày rồi mà em thấy vẫn còn phê. Công nhận được lái chính con xe còi của mình leo đèo đến tận cột cờ sướng thật, có khi sau chuyến đi này em còn tự hào là mem nữ đầu tiên của OF vượt đèo này đấy nhỉ (tất nhiên có thể đã có nhiều mợ vượt đèo này roài nhưng em nghĩ vượt bằng con xe còi như của em có khi chỉ mới có mình em vì bản thân mình quay về đến TP. Hà Giang mới thở phào nhẹ nhõm được), nhất là mấy hôm nay thấy thời tiết như này mới biết đoàn mình quá may.
Sự nhiệt tình của Mợ đã tiếp thêm nhiệt huyết cho cả Đoàn. Em không tin là có Mợ nào đủ tự tin cầm lái em GETZ 1.1MT một mình chạy lên đỉnh Cột Cờ Lũng Cú, rồi lộn về Đồng Văn, Mèo Vạc ngay như Mợ đâu. :D Voted! @};-@};-@};-

Skagen

Xe tăng
Ấn tượng từ chuyến đi của nhà GCC là những bức tranh thiên nhiên được vẽ lên giữa trời, khiến người ta dễ lạc mất phương hướng, khi ngắm nhìn phong cảnh nơi vùng đất biên cương của Tổ Quốc.

Những con đường
vắt ngang thung lũng tựa như những dải lụa mềm quấn quanh eo những cô thiếu nữ 16 trong bộ áo mớ ba, mớ bảy ngày xưa. ;))

Xa xa, từng chiếc xe của nhà GCC đang nối đuôi nhau đổ đèo, thật chẳng khác gì trò chơi ô tô trên sàn nhà của con trẻ. :D

Gọi anh, gọi anh, cao nguyên đầy gió...

Có lẽ Gấu và F1 nhà em chẳng bao giờ quên được nơi này.

muadem

Xe cút kít

Hóa thạch được tìm thấy trong Đá vôi có tuổi Cambrian (theo Niên đại Địa chất Quốc tế), tồn tại cách đây trên 500 triệu năm và đã tuyệt chủng cách đây khoảng 250 triệu năm. Nhóm Hóa thạch này sinh sống trong môi trường biển, có nghĩa là, từ thời "Cụ Cố của Cố Ông Cụ này" :D, cao nguyên đá của chúng ta đã từng là địa hình đáy biển. Biết đâu sau khoảng 1 tỷ năm nữa, nhìn vào bộ xương đã hóa đá của Cụ, các nhà Khoa học chẳng đưa ra kết luận: Cụ Dâm chắc chắn đã sống trong thời kỳ phát triển rực rỡ nhất của diễn đàn OF. =))

=)) =)) =)) =)) =))

Xa xa, từng chiếc xe của nhà GCC đang nối đuôi nhau đổ đèo, thật chẳng khác gì trò chơi ô tô trên sàn nhà của con trẻ. :D

Xe nhà Giáo màu trắng đến nhà Xịt và nhà em đi sau nhìn thấy cụ dừng tít trên đỉnh núi, em bẩu thế nào cũng có ảnh đoạn này. Nhìn mê hồn ;))

muadem

Xe cút kít
Trở lại câu chuyện em đang dở dang. Dạo vài vòng quanh chợ mới Đồng văn với nhiều cảm xúc mới lạ, em lại lang thang tìm về khu chợ cũ trong phố cổ và chợt nghĩ: chả lẽ cứ cái gì cũ thì lại được quy hoạch thành nơi chỉ để ngắm hay sao? tại sao không để họp ở chợ cũ? mà bà con chắc là khoái cái chợ cũ hơn chợ mới :D
Phố cũ đây:

Nằm dọc theo một con dốc thoai thoải:

Những nét rêu phong có lẽ tuổi cũng tầm phố cổ HN:

Chẳng biết trong ngôi nhà này họ làm gì mà tường vách cứ đen đúa đến lạ:

Kim cổ giao duyên:

Chỉnh sửa cuối:

muadem

Xe cút kít
Vào khuôn viện chợ, một cảm giác vùng cao đặc biệt khó tả ùa đến, nhớ những chảo thắng cố nơi góc chợ, nhớ những đôi chân đen đúa mà khỏe mạnh vượt vài ngày đường chỉ để giao lưu vài bát rượu ngô:

Trống trải đến nao lòng:

Giờ chỉ để làm cảnh:

:(( :(( :((

nvthu

Xe buýt
Em năm ngoái cũng đi hết các cung đường này xong, giờ hóng hớt lại máu đi tiếp

muadem

Xe cút kít
Rời Đồng văn trong nuối tiếc, đoàn nhà em đi theo tiếng gọi của Mã pì lèng.
Rộn ràng chia tay Đồng văn:

Xuất phát khoảng 10km thì Mã pì lèng đã hiện ra trước mặt, một cảnh đẹp mê hồn mà hùng vĩ, cảm giác bay bổng như đang được ở cõi tiên vậy, không thể cầm lòng và những shot ảnh đẹp được ghi lại:

Tiếc rằng cảnh thì quá nên thơ cơ mà đường thì quanh co bê vách đá bên vực sâu hun hút nên tập trung vô lăng là nhiệm vụ hàng đầu.

HorsePower

Xe container
Đội này vui quá. Nếu các Cụ cho nhập hội em cũng cố a dua a tòng.

muadem

Xe cút kít

muadem

Xe cút kít
Cảnh hùng vĩ của Mã pì lèng dần bỏ lại phía sau với bao tâm sự, địa phận Mèo vạc đã đến gần và dừng nghỉ là điều không thể thiếu:

Trung tâm của huyện lỵ là phải có đường 2 làn riêng biệt chớ, mỗi tội chả thấy tắc đường ;)

Bạn say thì bạn phải ngủ, mai hoặc kia về đến nhà cũng có sao đâu :))

Xuống huyện mà không măm măm kem mút là một thiệt thòi lớn:

muadem

Xe cút kít
Con em hơi khác nhưng chung 1 mẹ các Cụ có nạp không? Em e bị hắt hủi.chết em.
Cũng là Hyundai cả mà cụ, em khoái vợ 2 cụ lắm đới mà chả có xèng để đổi. Mời cụ chung vui với nhà em :-w

muadem

Xe cút kít
Vẫn là nắng và những con dốc ngoằn ngoèo bẻ lái như lắc vòng, cả đoàn trực chỉ Quản bạ để nạp pin với 1 nhà không đi Lũng cú mà từ HG phi lên để đặt chỗ. Đã là tập thể thì phải đoàn kết và kỷ luật:

Bữa trưa thân mật ở thị trấn Tam sơn Quản bạ:

giaophuong

Xe điện
Hay lắm,Hà Giang đi một lần là ấn tượng mãi.Tiếc cái chợ Đồng Văn lại chuyển sang khu mới,mất hết cả ý nghĩa,giống như chợ Hoa Tết Hàng Lược mà chuyển đi chỗ khác thì còn gì là Văn hóa truyền thống, thật buồn...

Xiongbana

Xe tải
GCC - một tập thể đoàn kết, một Chi bộ "trong sạch, vững mạnh" trên OF. :)) =))

Em ủng hộ các cụ tấm ảnh Cột Cờ trước đây:
View attachment 568

muadem

Xe cút kít
Nạp pin đủ đầy, cả đoàn lại rồng rắn qua Cổng trời để quay lại Hà giang. Lên đến cổng trời gặp đoàn xe tải mà ai cũng thót tim, nó mà mất phanh hay sự cố phát là mấy xe còi đội em bẹp gí luôn :77:

Từ đây trở xuống HG tuyền là đổ dốc và cũng không còn động lực để ảnh ọt, qua HG đổ xăng và chỉ kịp đt chào các cụ GCCer ở đây rồi hẹn nhau thẳng tiến quán cá bê kia cầu Việt trì. Về đến quán cá cũng đã 20h30, cả đoàn đói và thấm mệt nên ăn gì cũng ngon:

ducxit

Xe điện
Bữa trưa ở Tam Sơn

Có món đặc biệt (cà đá)

muadem

Xe cút kít
Rời Việt trì lên đường về HN, em vê nhanh nhất thì đúng giao thừa mới mở được cửa nhà. Phù, một chuyến đi quá nhiều cảm xúc, cả nhà đều thấm mệt và chìm vào giấc ngủ ngon lành ...

Tổng kết:
- Em bấm trip từ nhà là 990km;
- Nhiên liệu hết ~1,5tr tiền xăng (đổ 1,2tr ở HG giá 22300);
- Chi phí chỉ vỏn vẹn 1tr/người lớn.
- Cả đoàn rời Hà nội với 10 xe, từ HG đi Lũng cú 8 xe, 1 xe bê quay về HN, 1 xe hôm sau lên Quản bạ đón đoàn; trong đó: 01 innova, 01 morning, 01 forte, 01 mazda3, 01 i30 và 05 getz.
- Tổng số người đi: 22 người lớn và 9 trẻ nhỏ;
- Đặc biệt trong đoàn có 1 mợ chạy getz còi mà vẫn chinh chiến hết chặng, quá tuyệt vời.

Cảm giác đến lúc này vẫn thấy phê, nếu có cơ hội sẽ quay lại :-bd

Chỉnh sửa cuối:

TanLM

Xe tải
E đã đọc hết thớt của Cụ muadem rồi, bên e có kế hoạch đi LC đợt 2/9 này, mong Cụ bớt chút thời gian tổng hợp lại chuyến đi để cho chúng em có kinh nghiệm của người đi trước ạ. Đoàn sẽ đi 4 ngày (31,1,2,3/9) khoảng 15-20 ae toàn trên 40 tuổi đi 4 xe SUV

Ngày 1: Sáng đi đc đoạn nào? nghỉ trưa ăn trưa tại đâu (nhà hàng nào càng tốt ạ), có thăm địa danh nào ko?
Chiều đi đi đc đoạn nào? ăn tối và nghỉ đêm ở đâu (ăn ở nhà hàng nào? nghỉ tại ks nào? giá phòng khoảng bn?) có thăm địa danh nào trên cung này ko?
Ngày 2,3,4: cũng chi tiết như trên Cụ ạ

E thay mặt cả đoàn cám ơn Cụ trước nhé

Chỉnh sửa cuối: