[Thảo luận] Lùi xuống dốc mà để số S honda Civic

duanhngheo

Xe máy
Chả là hôm vừa rồi đi chúc tết, chở mấy ông bạn vào nhà con bạn. Khổ nỗi em chưa vào nhà con bạn đấy bao giờ. Phải leo lên cái dốc tương đối tức, dài khoảng 15-20m thì phải đánh lái ngoặt sang bên phải để cua vào, tức là rẽ phải, giống như đi vào ngã tư ý, nhưng cái ngã rẽ này chỉ đủ để lọt 1 xe o to đi qua thôi.

Vấn đề là ở chỗ này: đáng lẽ em đỗ xe dưới đường, ko lên dốc nữa, nhưng vì mấy ông bạn lại thích oai, em thì cũng thích thể hiện tay lái một chút nữa, mấy ông đấy lại oai oai nói là cái đường này ngày xưa tao chở đá, hay gạch, hay đi cùng ông nào chở gạch đá suốt ý...Em xuôi xuôi, nên cũng lao lên dốc thử coi:

Em đi Honda Civic 2.0 AT: (P>R>N>D>S)
Cài số S lên dốc, lên đến đỉnh thì định cua phải rẽ vào, thì thấy đường hẹp, trước lại là một bức tường nữa, không biết tí ra sẽ như nào...(nhưng vì ngã rẽ này các oto người ta vẫn vào thật mỗi tội trình độ tay nghề cũng phải cao cao tí, không thì tụt dốc chết hoạc...) tại vì chưa quen và chưa biết đường, với lại chưa thử lên lần nào em đành dừng xe lại trên đỉnh dốc tức, và nghĩ nên lùi xuống.

Sau đó em lùi xuống, mà quên mất không gài số lùi (R) thảo nào lúc lùi em thấy xe nó cứ giật giật, khực khực, với lại đang lùi mải nhìn 2 gương phụ, và thỉnh thoảng ngoảnh đi ngoảnh lại để xem có xe 2B nào phi lên dốc không...

Tóm lại: sau khi xuống dốc em vẫn thấy mình để (S) mà lùi thật là đãng trí phải không các cụ, các cụ bảo giúp em với để (S) như vậy mà lùi thì có ngày hỏng hộp số không (may mà lùi có 15m thui đấy).

Qua vụ này: em thấy khi cung đường nào (hẹp, lạ...) không nên tin tưởng vào người ngồi trên xe tư vấn đâu, mà hãy tự làm chủ bản thân xe mình, cảm thấy có điều gì bất trắc không ổn thì không nên thử, trường hợp bất khả kháng phải đi qua thì nên xuống xe và nghiên cứu và tốt nhất là chỉ nên đi cái cung đường nào mà mình biết rõ về nó, nếu làm liều như kiểu em thì cũng có ngày ăn đòn phải ko các cụ.

Chúc các cụ lùi trên dốc, nhớ cài số (R) nhé, đừng quên như em.

xmencpx

Xe tải
Website
simnghetrom.com
tui cũng có bạn ở 1 cái dốc cao như thế , cũng phải rẽ phải khi tới đỉnh dốc
kết luận là kô đến nhà nó nữa :)

thanggieng

Xe tải
Theo ý bác này chỉ khi nào lùi trên dốc mới cần cài số R, còn lùi bình thường thì để số khác ví như P chẳng hạn

chi_pheo1983

Xe điện
Website
www.muaxetragop.vn
chẳng sao đâu cụ ơi coi nhu bị dụt dốc thôi ấy mà :D. kinh nghiệm này em cũng bị một phát tiên S ư thằng bạn chứ nó lừa em vào đó có chỗ quay đầu thế là em hồn nhiên tiến vào .thế đến lúc ra toàn phải lùi tức lòi mắt ra :D. kinh nghiệm rút ra là nếu thấy ngõ lạ , buộc phải vào thì các cụ cứ lùi vào cho em . đến lúc khong vào được thì tiến ra rễ hơn tiến khong được lại phải lùi ra :D

mr_hieu1

Xe điện
tui cũng có bạn ở 1 cái dốc cao như thế , cũng phải rẽ phải khi tới đỉnh dốc
kết luận là kô đến nhà nó nữa :)
ấy bác này sao lại thế
theo em thì không đến nhà nó bằng ô tô nữa

f40fd

Xe điện
Sau đó em lùi xuống, mà quên mất không gài số lùi (R) thảo nào lúc lùi em thấy xe nó cứ giật giật, khực khực, với lại đang lùi mải nhìn 2 gương phụ, và thỉnh thoảng ngoảnh đi ngoảnh lại để xem có xe 2B nào phi lên dốc không...

Tóm lại: sau khi xuống dốc em vẫn thấy mình để (S) mà lùi thật là đãng trí phải không các cụ, các cụ bảo giúp em với để (S) như vậy mà lùi thì có ngày hỏng hộp số không (may mà lùi có 15m thui đấy).
Không sao đâu bác ạ, do bác không đạp chân ga đủ mạnh nên máy chạy ở tốc độ thấp, xe của bác là AT, bơm dầu trong hộp số không đủ công suất nên xe vẫn có thể bị tụt dốc y như xe MT khi bác cắt côn vậy, bác có lùi cả trăm mét cũng vẫn vô tư vì nếu xe bác mà lùi được thế tức là người ta đã tính sẵn tới tình huống này khi chế tạo hộp số tự động như vậy rồi.

Chỉnh sửa cuối:

lychau

[Tịch thu bằng lái]
Khi chuyển qua "S", nếu các bác không đụng đến lẫy "+" hay "-" thì vẫn chạy được như khi để "D"
Trường hợp bác vẫn để "S" mà lùi được là do bác chưa đụng vào cái lẫy, đồng thời không có đạp chân ga, hay đạp quá yếu - lo rà thắng thì đúng hơn :)):))
động cơ không đủ lực nên xe bị tuộc dốc do trọng lượng , chứ không phải là xe lùi được khi để "S".

dongnat

Xe điện
sap phai sua hop so roi, chia buon nhe:))

Callme

Xe hơi
Website
www.dienlanhducvinh.com
Em cũng đi con Pre số tự động, nhưng chưa thử kỉu nầy bâu giờ:77:,may mà cũng chưa đãng trí
Chúc mừng bác chủ thớt nhá, chắc sẽ không sao đâu bác ợ(b)

Zwei

Xe đạp
Nếu không sửa thì có bị sao không ạ? :ohmy:
Em nghĩ là không vấn đề gì nghiêm trọng cả, thế để số D mà đạp phanh có ai bị hỏng máy đâu, bác cứ yên tâm mà đi tiếp lo lắng làm gì cho già người (c)(c)

8181

Xe tải
Em thì cứ lọt là em vào... Ứ sợ, có gì bảo hiểm lo...

Bimmer

Xe điện
Ko sao đâu bác, xe ô tô chứ có phải hàng mã đâu.

pham ngoc chau

Xe buýt
Chả là hôm vừa rồi đi chúc tết, chở mấy ông bạn vào nhà con bạn. Khổ nỗi em chưa vào nhà con bạn đấy bao giờ. Phải leo lên cái dốc tương đối tức, dài khoảng 15-20m thì phải đánh lái ngoặt sang bên phải để cua vào, tức là rẽ phải, giống như đi vào ngã tư ý, nhưng cái ngã rẽ này chỉ đủ để lọt 1 xe o to đi qua thôi.

Vấn đề là ở chỗ này: đáng lẽ em đỗ xe dưới đường, ko lên dốc nữa, nhưng vì mấy ông bạn lại thích oai, em thì cũng thích thể hiện tay lái một chút nữa, mấy ông đấy lại oai oai nói là cái đường này ngày xưa tao chở đá, hay gạch, hay đi cùng ông nào chở gạch đá suốt ý...Em xuôi xuôi, nên cũng lao lên dốc thử coi:

Em đi Honda Civic 2.0 AT: (P>R>N>D>S)
Cài số S lên dốc, lên đến đỉnh thì định cua phải rẽ vào, thì thấy đường hẹp, trước lại là một bức tường nữa, không biết tí ra sẽ như nào...(nhưng vì ngã rẽ này các oto người ta vẫn vào thật mỗi tội trình độ tay nghề cũng phải cao cao tí, không thì tụt dốc chết hoạc...) tại vì chưa quen và chưa biết đường, với lại chưa thử lên lần nào em đành dừng xe lại trên đỉnh dốc tức, và nghĩ nên lùi xuống.

Qua vụ này: em thấy khi cung đường nào (hẹp, lạ...) không nên tin tưởng vào người ngồi trên xe tư vấn đâu, mà hãy tự làm chủ bản thân xe mình, cảm thấy có điều gì bất trắc không ổn thì không nên thử, trường hợp bất khả kháng phải đi qua thì nên xuống xe và nghiên cứu và tốt nhất là chỉ nên đi cái cung đường nào mà mình biết rõ về nó, nếu làm liều như kiểu em thì cũng có ngày ăn đòn phải ko các cụ.

Không việc gì đâu bác ợ. Hôm qua em cũng bị 1 phát như thế, đưa bà cả đi chúc tết nhà lạ vào ngõ, chủ nhà nói vào được, đúng là vào được nhưng ra phải lùi, cái chết là ngoằn nghèo xương cá, cái mông xe thì mình kiểm soát được nhờ gương còn 2 cái má mới tệ các cụ ợ. vì phải lùi, luôn luôn đổi hướng, phải tập trung nhìn sau nên hậu quả cái má vợ 2 em xước tý. nếu vợ cả xuống hỗ trợ signal thì không việc gì. rút kinh nghiệm không nghe người không đi 4B nói các cụ ợ, họ nói theo cảm tính thôi

pham ngoc chau

Xe buýt
Em thì cứ lọt là em vào... Ứ sợ, có gì bảo hiểm lo...
bác nói cái giề lọt vào được là cho lọt (l)(l)(l)... em cứ nghĩ lung tung đây:102:không khéo phải bổ máy thì chít(l)

f40fd

Xe điện

murano_2009

Xe buýt
Hồi mới chạy 4b e cũng toàn bị ăn quả lừa như vậy, sau rút kinh nghiệm ko tin bố con thằng nào cả. Chắc chắn đường rộng thì phi vào còn ko đi bộ tập thể dục nuôn.:)):)):))