[Camera] Lùi xe ngõ nhỏ 3

Mercedes_Benz

Xe điện
Đã là thâm niên 21 năm thì em nghĩ không cần khoe mấy cái vụ lẻ tẻ lày, nó phí đi :)).
Cụ có kinh nghiệm lái xe số sàn không ạ, em cũng mới chuyển sang đi xe số sàn nhưng hơi ghê mấy cái kiểu đi qua cầu vượt giờ tắc đường cứ phải nhích tí một, những lúc độ dốc nhỏ thì em chỉ đạp phanh chân để dừng xe, xong lúc nào nhích tiếp thì giữ nguyên chân phanh nhả côn 1 tí để bám côn rồi nhả nhanh chân phanh chuyển sang chân ga. Nhưng thi thoảng đệm ga không kịp hoặc yếu thì xe hơi lùi lại tí rồi mới tiến lên. Cụ xem có kinh nghiệm nào nhàn nhàn tí không chia sẻ em phát

Mercedes_Benz

Xe điện
Cụ đừng nhìn gương hay camera, cứ tay phải quảng vào ghế phụ, quay lại cứ tay trái vần vô lăng mà căn, em đảm bảo giờ lái nhiều cụ đi hàng km cũng không ngại gì hết.
Mấy cụ taxi đi xe innova bảo, lùi ra dễ hơn tiến. Chả biết chém hay thật

xuanthanh76

Xe tải
Mấy cụ taxi đi xe innova bảo, lùi ra dễ hơn tiến. Chả biết chém hay thật
E chạy ỉn đây......khoản lùi ra đúng là căn chuẩn từng cm chứ tiến có khi va mõn vì khuất tầm nhìn không như lùi có gương ( xe e còn chưa có cam lùi), xe e lắp thêm qua gương cầu căn xuống bánh xe 2 bên nên lùi nét nèn nẹt hang km ngõ nhỏ

bai

Xe điện
E chạy ỉn đây......khoản lùi ra đúng là căn chuẩn từng cm chứ tiến có khi va mõn vì khuất tầm nhìn không như lùi có gương ( xe e còn chưa có cam lùi), xe e lắp thêm qua gương cầu căn xuống bánh xe 2 bên nên lùi nét nèn nẹt hang km ngõ nhỏ
Bản thân Ỉn đã có gương to như cái quạt rồi, gắn thêm 2 gương mắt trâu nữa thì đặt bánh sau chính xác đến từng xăng ti mét :D. Xe sedan gương nhỏ như lá mít, lúc lùi ngại chỉnh gương cụp xuống, toàn phải căn nhờ xe trước hoặc xe sau.

CNC việt nam

Xe máy
cụ chịu khó lùi đới,phải e thì e gọi ông 7 chỗ nhích ra hoặc vứt bố xe ở đó,lùi thế này dễ phát sinh.... lém ;)

lx3079

Xe tăng
cụ chịu khó lùi đới,phải e thì e gọi ông 7 chỗ nhích ra hoặc vứt bố xe ở đó,lùi thế này dễ phát sinh.... lém ;)
Hôm đó em bị lạc, vào tít trong mới biết là ngõ cụt, không phải ngõ thông ra Võ Chí Công cụ ạ:D, chứ không kể cả 7 chỗ em cũng lách tuốt.

anhtho

Xe ngựa
Cụ có kinh nghiệm lái xe số sàn không ạ, em cũng mới chuyển sang đi xe số sàn nhưng hơi ghê mấy cái kiểu đi qua cầu vượt giờ tắc đường cứ phải nhích tí một, những lúc độ dốc nhỏ thì em chỉ đạp phanh chân để dừng xe, xong lúc nào nhích tiếp thì giữ nguyên chân phanh nhả côn 1 tí để bám côn rồi nhả nhanh chân phanh chuyển sang chân ga. Nhưng thi thoảng đệm ga không kịp hoặc yếu thì xe hơi lùi lại tí rồi mới tiến lên. Cụ xem có kinh nghiệm nào nhàn nhàn tí không chia sẻ em phát
Em có thể nói cho cụ 1 câu: tất cả là chân côn. Chân côn khéo thì muốn xe đi nhanh, đi chậm, đi rất chậm, thậm chí dừng hẳn...ở lưng dốc hay chỗ tắc đường đều dễ dàng. Nhưng để có được chân côn khéo thì phải mất thời gian và công tập. Vấn đề là cụ biết để mà tập chân côn sau khi đọc bài này.
Ở mấy chỗ dốc qua đường sắt mà chân côn kém là biết nhau ngay, một trong những nguyên nhân tắc đường

Mercedes_Benz

Xe điện
Em có thể nói cho cụ 1 câu: tất cả là chân côn. Chân côn khéo thì muốn xe đi nhanh, đi chậm, đi rất chậm, thậm chí dừng hẳn...ở lưng dốc hay chỗ tắc đường đều dễ dàng. Nhưng để có được chân côn khéo thì phải mất thời gian và công tập. Vấn đề là cụ biết để mà tập chân côn sau khi đọc bài này.
Ở mấy chỗ dốc qua đường sắt mà chân côn kém là biết nhau ngay, một trong những nguyên nhân tắc đường
Em cũng biết là ở chân côn, nhưng một số dốc như đường tàu thì ngoài dùng côn ra thì có cần mớm ga để xe ko chết máy mà vẫn đứng yên đc ko ạ

anhtho

Xe ngựa
Em cũng biết là ở chân côn, nhưng một số dốc như đường tàu thì ngoài dùng côn ra thì có cần mớm ga để xe ko chết máy mà vẫn đứng yên đc ko ạ
Cần chứ, đó là kỹ năng ko thể thiếu. Không phải lúc nào cũng dùng phanh tay khi tình huống diễn ra nhanh.

yamato

Xe hơi
Cụ chủ thớt lái giỏi!
Nhiều pha đường rất rộng, cụ có thể quay đầu rồi đi tiến một cách thoải mái nhưng cụ vẫn cứ lùi, chứng tỏ cụ rất tự tin vào khả năng lùi của mình, điều này chỉ có ở những bác "tài già". Em chẳng non cũng chẳng già, pha nào quay đầu đi tiến đc là em làm, buộc phải lùi em mới lùi.
Em cảm thông với nghề của cụ, cảm thấy thích cách suy nghĩ về làm dịch vụ của cụ. Cụ tôn trọng khách, để khách đúng vai trò "Thượng đế". Tôn trọng khách cũng là tôn trọng cái nồi cơm nhà mình phỏng cụ!. Và chắc cụ cũng đã tính toán đảm bảo an toàn khi chạy những chỗ khó như vậy rồi!
KL lại là em khâm phục cụ!

thelv.dtlx

Xe máy
Trình b cao ghê :D

tungbinanh

Xe hơi
Tiện có thớt lùi xe các cụ cho em hỏi cái: xe em vào ngõ hẹp đủ đi một xe, đến giữa ngõ gặp một bác từ đầu kia đi vào thì ai sẽ phải lùi ah? Trình lùi của em còi nên em hãi vụ như thế lắm. Ngõ hẹp là không dám vào.

yamato

Xe hơi
Tiện có thớt lùi xe các cụ cho em hỏi cái: xe em vào ngõ hẹp đủ đi một xe, đến giữa ngõ gặp một bác từ đầu kia đi vào thì ai sẽ phải lùi ah? Trình lùi của em còi nên em hãi vụ như thế lắm. Ngõ hẹp là không dám vào.
Em nghĩ vấn đề này có dính đến tí văn hóa, do đó em thấy thứ tự ưu tiên như sau:
-Bác nào lùi ngon thì lùi (phải trao đổi với đối phương để biết mình lùi kém)
-Hai bác đều ngon thì ai phải lùi ít hơn, điều kiện lùi tốt hơn (phía đường mình lùi thông thoáng hơn) thì lùi
-Ai vào sau thì lùi, nhường đường cho người vào trước.

Thông thường nếu xe nào vừa rẽ vào ngõ, phát hiện trong ngõ đã có xe rồi thì xe vừa vào sẽ tự biết ý lùi ra để nhường. Trường hợp ngõ dài, khuất tầm nhìn, hai xe đều vào giữa ngõ mới phát hiện ra nhau thì xử lý như mấy tình huống trên.

anhtho

Xe ngựa
Em trích luật GT :

Các trường hợp nhường đường khi tránh nhau:
a) Nơi đường hẹp chỉ đủ cho một xe chạy và có chỗ tránh xe thì xe nào ở gần chỗ tránh hơn phải vào vị trí tránh, nhường đường cho xe kia đi;
b) Xe xuống dốc phải nhường đường cho xe đang lên dốc;
c) Xe nào có chướng ngại vật phía trước phải nhường đường cho xe kia đi

Như vậy theo logic trên, 2 xe vào ngõ hẹp (ko có chỗ tránh) thì cụ nào vào sau đương nhiên phải lùi ít hơn, sẽ phải nhường cho xe vào ngõ trước.

Trường hợp ngõ dài tít tắp, ko nhìn thấy ai vào trước thì tự thỏa thuận :))

bigfun

Xe điện
nói chung phải nhuờng cái ông ở trong đi ra thì mới có chỗ cho ông ở ngoài đi vào. Giống như đi thang máy vậy, trong không ra thì lấy đâu ra chỗ để vào
Một số tình huống không phải là luật mà là văn hóa, ý thức

JackieBj

Xe đạp
Em xin phép gửi cụ 1 tràng pháo tay ạ.