[Thảo luận] Lùi xe lên vỉa hè hẹp với xe MT

awen

Xe máy
Cụ chịu khó ra bờ sông Kim Ngưu gửi xe khoảng 1 tháng, lùi pro ngay. Trước mới lái mỗi lần ra gửi xe cháu sợ lắm, không có người xi nhan là không dám lùi. Giờ ngon choét, 1 đỏ lên ngay.

toanvinh_forever

Xe điện
Cụ chịu khó ra bờ sông Kim Ngưu gửi xe khoảng 1 tháng, lùi pro ngay. Trước mới lái mỗi lần ra gửi xe cháu sợ lắm, không có người xi nhan là không dám lùi. Giờ ngon choét, 1 đỏ lên ngay.
cụ đừng tin thằng xi nhan quá, bên em có thằng nghe theo xi nhan mà xe lao xuống sông rồi đấy, tốt nhất là xi nhan nhưng mình cũng phải cẩn thận

AbeLNguyeN

Xe buýt
cái này thì theo kinh nghiệm của mỗi người và cảm giác riêng thôi cụ ạ,e cũng lùi lên cái hè chỗ quán ngon rồi mà còn là lùi ghép vào giữa 2 xe lúc đường đông nữa . căng thẳng phết

hành_khất_đêm

Xe điện
Bác đưa chìa khóa cho bọn bảo vệ nó lùi cho:-))
Quán này ko có bảo vệ đâu cụ ơi, có 2 vợ chồng già trông xe chẳng liên quan gì đến quán :21:, lùi xe xong, khóa cử để đấy nó ra hỏi tiền trước, hỏi vé đâu nó làm cho chữ R to tướng = phấn ở kính xe.

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
hoamoctrang1.multiply.com
Em cũng hay ăn quán này nên biết chỗ đó. Công nhận cái vỉa ba toa hơi cao, hôm đó bên cạnh em còn có 2 bác ngự 2 bên khoảng cách mở cửa rất nhỏ làm em mất hai đỏ mới ngon lành được! Điều quan trọng là chân ga, chân côn phải nhịp nhàng bác ợ. Em đi AT nên thấy cũng bình thường.:)

tuanminh1912

Xe buýt
Bọn bảo vệ nó không cho cụ cục gỗ để cụ gá thêm vào vỉa hè và leo lên à, chơi thế đánh đố người ta, thế thì cụ cứ vứt xe đấy, chúng nó muốn làm gì thì làm:77:

tit

Xe tải
Cảm ơn các bác đã chỉ bảo. Em rút ra kinh nghiệm từ cái này là:

1. Lùi chéo xe cho 1 bánh lên trước.
2. Kê cục gạch rồi leo lên.
3. Khỏi lùi cứ để thế (vì khoảng cách ngắn quá, có lên cũng được 1 chút thôi, cứ cố quá thành quá cố thì hỏng xe, có khi sập cả tường sau còn gây án mạng).
...

Em hết

muahanoi

Xe máy
Vỉa hè đấy rộng lắm mà bác. Bác cữ vào vuông góc kẹp giữa hai xe ok mà
Canh chân ga, cảm giác xe đuôi xe lên là mình vừa ga thôi là ok
Trước em di LAC lên thế suốt không sao không chạm gầm. Mỗi tội lên rồi mở cửa xe xuống đến khổ

raotro

Xe container
Cháu vừa nghĩ ra giải pháp này: Lần sau kụ chủ đến quán đấy thì kêu thằng nhân viên quán nó kê cái chân vào đúng cữ 30cm (vụ này chắc được vì cháu đọc thấy mấy kụ trên OF bẩu xe con chèn qua chân không sao).
Thế cho lành các kụ nhỉ!:))

khottabit

Xe container
Hôm nọ em đi ăn ở quán Ngon Phan bội châu, phải lùi xe đổ trên lề đường. Chú trông xe yêu cầu 2 bánh trước dưới mặt đường, 2 bánh sau leo lên vỉa hè, cách tường khoảng 30 phân. Thế mà em lùi mãi vẫn không thể nào cho 2 bánh sau lên vỉa hè được vì vướng cái lề đường, mạnh ga thì sợ xe lùi vào tường, nhẹ ga nhả côn thì không thể nào leo được.... Loay hoay 10ph côn xe bốc khói khét lẹt, em sợ quá vứt đấy luôn.

Bác nào có kinh nghiệm xử lí vụ này chỉ giao em với ạ. Hihi, em quen chạy AT, giờ qua chạy MT nó khó thế đấy..
Kụ ko quen xe rồi cách 30cm mà khét cả côn :21:, nhưng công nhận chỗ để xe ở quan Ngon PBC khá chuối do đông xe.
Có tý kinh nghiệm để xe vào ăn chỗ này bày cho kụ nhé: Em toàn chạy ra trước cửa cafe HiLand ngã tư Lý Thường Kiệt- Phan Bội Châu cách khoảng 100m để ở đấy. Bảo mấy chú BV HiLand" Anh ăn đã, chốc cafe sau". Thế là OK, thảnh thơi đi bộ túc tắc vào quán nhìn các bác vã mồ hôi lùi ra lùi vào để leo lên cái vỉa hè :69::69::69:

tit

Xe tải
Kụ ko quen xe rồi cách 30cm mà khét cả côn :21:, nhưng công nhận chỗ để xe ở quan Ngon PBC khá chuối do đông xe.
Có tý kinh nghiệm để xe vào ăn chỗ này bày cho kụ nhé: Em toàn chạy ra trước cửa cafe HiLand ngã tư Lý Thường Kiệt- Phan Bội Châu cách khoảng 100m để ở đấy. Bảo mấy chú BV HiLand" Anh ăn đã, chốc cafe sau". Thế là OK, thảnh thơi đi bộ túc tắc vào quán nhìn các bác vã mồ hôi lùi ra lùi vào để leo lên cái vỉa hè :69::69::69:
Good idea, tks cụ ạ

Dunga

Xe buýt
Ghét nhất ở quán ngon này là vỉa hè cao, lùi lên khó, bảo vệ không kê gạch rồi còn đòi 20k!:21:

raotro

Xe container
Ghét nhất ở quán ngon này là vỉa hè cao, lùi lên khó, bảo vệ không kê gạch rồi còn đòi 20k!:21:
Đi ăn mà khổ thế này thà cháu nhịn đói còn hơn!
Cháu với Gấu cãi nhau nhiều về chuyện này, cháu đi ăn để thư giãn và thoả cái thú ẩm thực chứ không phải vì cháu đói. Thế mà nhiều quán nó cứ như bố người ta...:'(, gấu nhà cháu thì lại bảo nhưng bù lại đồ ăn nó ngon! Cháu pótay.com
Bao giờ cho chúng nó thay đổi được phong cách phục vụ cơ chứ???:102:

Ngonghinh

Xe tăng
Làm giảm độ dốc!

Nhà cháu cũng là lính mới,ban đầu rất vất khi leo lên vỉa hè (cả tiến và lùi)Nhà cháu thấy cụ buloonggi và cụ tit góp ý rồi đấy.Kinh nghiệm của nhà cháu là lùi xe xiên góc với mép đường để giảm độ dốc,cho một bánh xe trèo lên vỉa hè trước rồi tiếp tục cho bánh còn lại lên .Nếu vỉa hè có độ cao hơi cao thì kê thêm hòn gạch để tạo thành 2 cấp.Nhà cháu lính mới,thích hóng hớt có gì thiếu sót mong các cụ thông cảm.

HoaiVan

Xe hơi
1- Tay lái cụ kém chứ chả liên quan gì đến AT hay MT
2- Lùi hay tiến lên vỉa cao bao giờ cũng nên đi chéo cho từng bánh lên

gl1600

Xe điện
Lùi chéo chỉ áp dụng được khi bên cạnh không có xe đỗ thôi và vỉa hè rộng. Còn 2 bên có xe đỗ cả rồi và phải lùi vuông góc thì chỉ có phang thẳng lên thôi chứ ạ.

Lùi cái này chủ yếu do kỹ năng chân côn và ga. Đầu tiên là cụ ga to lên ( cứ để máy gào lên cũng được, ko sao đâu ạ) và bắt đầu hơi nhả chân côn. Nếu xe không lên được mà cứ gỉn gỉn thì giữ nguyên chân ga như thế, nới thêm chút côn xe sẽ bật lên ngay, nếu xe không lên được thì lại thả thêm chân côn ra chút nữa. Chắc chắn xe sẽ trèo lên được mà không có cảm giác lao nhanh. Để tăng thêm sức mạnh cho máy, cụ hãy tắt điều hòa đi và mở cửa kính.Nếu là AT trường hợp này phải chơi 2 chân, 1 chân dí phanh, 1 chân vào ga, ga to ( chú ý là ga to cụ nhé) và nhả từ từ phanh.Xe chưa lên được thì nhả thêm phanh. Còn nếu đã Pro và muốn xe lên êm nhẹ cụ cần có một tí đà, tiến xe xa vỉa một chút đạp nhanh ga xe vừa bật lên vỉa thì phanh thôi.Ok ngay
Quan trọng là tâm lý thôi cụ ạ. Đằng sau không có ai, xe của nhà mình đã có bảo hiểm thì cứ thoải mái mà thực hành

Trường hợp cụ chủ thớt chỉ cần 2 bánh lên còn dễ. chứ bãi đỗ xe Phùng Hưng trước kia lùi mới khoai ( nhất là đối với mấy bác Transit hay Mec 16 chỗ) phải cả 4 chân lên vỉa, 2 bánh sau lên thì không vấn đề gì, đến lúc phải cho 2 bánh trước lên thì đít xe khá sát tường rồi. Ga mà mạnh tí thì ..choang một phát ngay. Hồi trước em lùi con LAND lên chỗ này đã cẩn thận hết mức thế mà vẫn bị chạm cái móc để kéo xe của em LAND vào tường.

Chỉnh sửa cuối:

tit

Xe tải
Hôm em lùi, thằng giữ xe nó cũng chê em tay lái kém, mấy chú Matiz lùi hoài chẳng sao. Nhưng thật ra đít Matiz nó ngắn, còn của con Bim5 nhà em nó dài ngoằng, khác chứ..

Azera3.8V6

Xe hơi
...nhiều người dự rằng bác chủ thớt mượn xe ợ ...........:21::21::21::21: