Luang Prabang - đến và cảm nhận

cas

Xe buýt
Thường ở lầu Xanh trên đường hay tắc dễ ngập
Mà cụ 8h00 mới dậy thì mất đi trải nghiệm 1 nét văn hóa rồi: khất thực lúc sáng sớm của các nhà sư.

Gần Luang có thác Kuang Si cụ có qua không?
cụ nói đúng, muốn xem khất thực phải dậy từ 5h sáng nhưng nhà cháu cũng đã từng đi ...phát thực tại 1 chùa ở Myanmar rồi...

cas

Xe buýt

cas

Xe buýt
Năm ngoái nhà em đi xe ô tô qua Luang Phrabang, do không biết đường nên trông cậy vào bác google map. Nhiều lúc quên mất là đang để chế độ dẫn đường cho đi bộ nên lúc lên xe toàn bị dẫn vào những con đường "to" như thế này. Luang thật đẹp!!!
chuẩn đó cụ, thật thư giãn khi tránh được cái ồn ào bụi bặm của 1 đo thị đông đúc như ...Hà nội

cas

Xe buýt
Luang Prabang- Đêm cuối năm cũ và ngày đầu năm mới

Guest house nhà cháu ở rất thuận tiện cho việc đi lại, giống như ở phố Cầu gỗ ra Bờ Hồ, nên cứ về chỗ ở 1 tí rồi lại lượn ra khu chợ đêm hay chỗ ngã ba đài phun nước- nơi tổ chức văn nghệ ngoài trời đón năm mới 2013 đêm nay. Không biết đã bao lâu rồi nhà cháu chả xem văn nghệ quần chúng ngoài trời thế này.

Xem các điệu múa lăm vông Lào bàn tay uốn dẻo th...ật hấp dẫn, đặc biệt là tiết mục biểu diễn của các cháu thiếu nhi trong một điệu múa rộn ràng khá hiện đại.

Rất đông du khách tham dự, nhất là các du khách đi theo đoàn. Có chút chống chếnh khi chơ vơ một nhà cháu vào đêm cuối năm nơi đất khách quê người. Càng gần đến thời khắc chuyển giao sang năm mới 2013, số lượng đèn trời được thả lên càng nhiều khiến bầu trời đêm của Luang Prabang thêm huyền ảo.

Trời về khuya rét căm căm mà thấy các diễn viên ăn mặc khá phong phanh với váy áo mỏng. Rồi cũng coundown và bắn pháo hoa tầm thấp khi đồng hồ điểm sang năm mới. Vậy là năm mới 2013 đã đến...

Nán lại xem thả đèn trời một lúc thì về đi ngủ vì mai phải dậy sớm để đi tour. Lúc chiều đã vào 1 đại lý du lịch để book tour trọn ngày: sáng thăm hang động Pak Ou, chiều thăm thác nước Kuang si.

Sáng hôm sau, xe tuk tuk qua đón nhà cháu đầu tiên đúng giờ rồi đến mấy địa điểm để đón 3 cặp du khách khác, thành ra nhà cháu có dịp được lượn phố xá Luang bằng tuk tuk. Lúc mọi người lên xe chào Happy New Year nhà cháu mới sực nhớ hôm nay là ngày đầu năm mới 2013 rồi. Đi một vòng đón khách rồi trở lại bến thuyền cách guest house nhà cháu ở không xa. Vậy là nhóm có 7 du khách, lên 1 còn thuyền nhỏ rồi khởi hành ngược lên thượng lưu dòng Mekong.

Cũng có nhiều con thuyền khác đưa du khách đi theo cùng hành trình này. Tận hưởng không khí trong lành trong tiết trời se lạnh và ngắm đôi bờ sông Mekong mang lại cảm giác thật dễ chịu. Có vài đoạn dòng nước chảy xiết mà trên thuyền không có phao cứu sinh cùng thấy hơi sờ sợ.

Trên đường đi, tất cả các thuyền đều dừng chân ghé thăm một bản người dân tộc, nơi dệt các mặt hàng thổ cẩm và ngâm rượu rắn, bọ cạp. Lác đác thấy 1 số du khách mua khăn.

Sau đó tiếp tục hành trình đến thăm 2 động Tam ting và Pak ou. Na ná như động Tam thanh ở Lang sơn và kém xa Phong nha.

Chỉ có thời gian chừng 1 tiếng tham quan rồi còn phải quay về cho kịp chuyến chiều. Không biết hang động này cách Luang bao xa nhưng có lẽ giá trị nhất của chuyến đi này là lênh đênh hơn 2 giờ đồng hồ đi-về dọc trên sông nước Mekong mà thôi. Giữa sông nước mênh mông, phóng tầm mắt xa thấy núi thấy rừng, tránh xa được cái ồn ào đô thị, thấy người nhẹ nhõm.

Quay trở lại bến thuyền chờ chừng 15' thì có oto đến đón đi thăm thác nước Kuang si, cách Luang chừng 30 km. Sáng dưới nước, chiều lên rừng. Đây quả là một nơi nghỉ ngơi lí tưởng. Từ cửa rừng đã nghe tiếng róc rách của thác nước. Con đường dẫn đến thác nước nằm giữa các tán cây cổ thụ mát mẻ. Ai cũng phải trầm trồ khi nhìn thấy thác nước.

Nhà cháu chưa biết thác Bản Giốc nên thấy thác này đẹp nhất mà nhà cháu từng biết. Không khí mát lành. Nghe nói ở thác nước rất giàu ion âm có lợi cho sức khỏe. Tận hưởng giây phút thư giãn và hít thở thật sâu. Cả chuyến đi nhà cháu thích cái thời gian ngắn ngủi ở nơi này nhất.

Trên đường trở về Luang, xe dừng lại ở 1 bản H'mông để du khách tham quan. Giống như buổi sáng đây cũng là điểm dành cho khách du lịch tìm hiểu thêm về đời sống bộ tộc Lào và mua đồ thủ công mỹ nghệ.

Về đến thành phố khi đã lên đèn, một ngày đầu năm mới với chuyến đi khám phá nhiều điều thú vị. Còn ngày mai nữa thôi cho chuyến đi thăm Luang Prabang...

Mr.miutomseu

Xe máy
Cụ làm e nhớ những ngày ở đó quá, thật đẹp và yên bình.Cụ đã đc ăn ngô đen chưa?chỉ ở đấy mới có thôi.

yensuong

Xe điện
Thật tuyệt cụ ạ, ảnh đẹp, đặc biệt mẫu rất xinh chỉ tiếc cụ đi mỗi mình :D, mời cụ (b)

muadem

Xe cút kít
Sáng hôm sau, xe tuk tuk qua đón nhà cháu đầu tiên đúng giờ rồi đến mấy địa điểm để đón 3 cặp du khách khác, thành ra nhà cháu có dịp được lượn phố xá Luang bằng tuk tuk. Lúc mọi người lên xe chào Happy New Year nhà cháu mới sực nhớ hôm nay là ngày đầu năm mới 2013 rồi. Đi một vòng đón khách rồi trở lại bến thuyền cách guest house nhà cháu ở không xa. Vậy là nhóm có 7 du khách, lên 1 còn thuyền nhỏ rồi khởi hành ngược lên thượng lưu dòng Mekong.
Cụ sướng thế, được đi cùng người đẹp thế kia, chẹp chẹp ...

Kenket

Xe điện
Em này xinh nhể :x nhà cháu cũng đang định làm chuyến đi Lào chơi, hóng kinh nghiệm của cụ chủ.

Audioto

Xe tăng
Hết rồi hả cụ chủ thớt ?

cas

Xe buýt
Cụ làm e nhớ những ngày ở đó quá, thật đẹp và yên bình.Cụ đã đc ăn ngô đen chưa?chỉ ở đấy mới có thôi.
hic, có món đó hả cụ, nhà cháu chỉ mới được nếm xôi nếp vừa thơm vửa dẻo bán ngay đầu chợ đêm thôi.

cas

Xe buýt
Thật tuyệt cụ ạ, ảnh đẹp, đặc biệt mẫu rất xinh chỉ tiếc cụ đi mỗi mình :D, mời cụ (b)
hé hé, thank cụ mời rịu, mẫu đó người Thailand đấy, hic,nóng bỏng ngày lạnh...

cas

Xe buýt
Luang Prabang - See you again !

Lào còn có tên gọi là đất nước Triệu Voi nên một đặc sản không thể không nói đến của Luang Prabang là cưỡi voi. Còn trọn 1 ngày cuối cùng ở Luang, nhà cháu đã tính đi cưỡi voi cho biết nhưng nghĩ sao lại thôi. Hồi đi Buôn mê thuột đến thăm tận nhà ông Amakong nhưng cũng chẳng thích cưỡi voi. Vì vậy, nhà cháu lại dành thời gian để...lang thang phố. Ăn sáng xong liền ghé mấy... ngôi chùa không xa chỗ nhà cháu ở. Rộng rãi, yên lặng và vắng tanh như...chùa Bà Đanh.

Có bức tranh tường mô tả các thiếu nữ tắm khỏa thân trong hồ sen nở. Độc đáo phết.

Đi ra con phố dọc sông Mekong và tìm một quán vắng vẻ ghé vào. Gọi ly trà Lào rồi thư thả ngắm dòng Mekong trước mặt. Tầm mắt trải rộng, sông Mekong đoạn này trôi êm đềm, không gian dường như lắng lại. Ở Hà nội có dạo nhà cháu có thói quen một nhà cháu ngồi uống nước ở quán Hapro bên Hồ gươm, ngắm người và xe cộ ồn ào qua lại. Quả thật khó có thể kiếm được ở Hà nội một chỗ yên tĩnh, tầm nhìn thông thoáng ngay giữa thiên nhiên như ở Luang.

Đến tầm trưa mới thấy lác đác có du khách vào ăn trưa và nhà cháu cũng gọi món cơm rang cho bữa trưa của nhà cháu.

Chiều đi thuê chiếc xe đạp để ngóng phố. Lâu ngày không đi xe đạp thành ra có chút lóng ngóng, may mà đường vắng và ít oto chứ ở Hà nội nhà cháu thấy đi xe đạp nguy hiểm hơn đi xe máy.

Cả thành phố Luang không hề có đèn tín hiệu giao thông và nhà cháu cũng chỉ nhìn thấy công an duy nhất tối hôm đón năm mới đứng gác chứ từ hôm sang đây nhà cháu chưa thấy bóng công an trên đường. Lòng vòng gần 2 tiếng cũng hết chỗ cần đi.

Không rõ do đạp xe hay do trời chiều cũng có nắng nên thấy nóng. Một ngày đêm ở Luang dịp này thấy cả 4 mùa xuân-hạ-thu-đông.

Bay về Hà nội chuyến 7.50' tối, sân bay thì cách không xa lắm nhưng 5 giờ chiều nhà cháu check out để ra sân bay vì trót book 1 xe tuk tuk đón vào thời gian đó. Hỏi giá tuktuk đi sân bay bình thường là 50.000 kip, nhà cháu trả 30.000 kip cũng OK mà lại còn đến sớm trước giờ hẹn.

Chuyến bay về vẫn trên chiếc ATR 72 của VNA và cũng kín chỗ, phần lớn là khách du lịch nước ngoài, chỉ có dăm ba hành khách Việt. Giống như lúc đi, VNA mời hành khách 1 cốc nước lọc hoặc Coca cho hành trình hơn 1 giờ bay. Bay chặng quốc tế mà hẻo thế.

Vậy là kết thúc một chuyến đi đúng dịp hết năm cũ và đầu năm mới. Một điểm đến mà hẹn sẽ có dịp trở lại. Nhà cháu yêu sự yên tĩnh, thanh bình, trầm lặng và hiền hòa của Luang cũng như con người nơi đây. Chợt có sự lo ngại mơ hồ rằng 2 anh bạn láng giềng tàu khựa hay Việt nam có thể làm mất đi cái truyền thống đậm bản sắc Phật giáo Lào...

Chỉnh sửa cuối:

minhmo

Xe cút kít
hé hé, thank cụ mời rịu, mẫu đó người Thailand đấy, hic,nóng bỏng ngày lạnh...
Mẫu có đôi mắt nhìn cụ chủ sâu thẳm và đắm đuối ghê!
Mẫu Thái lan đi cùng cụ chủ à? Hẹn nhau ở xa thía.

manhcuongx1

Xe hơi
Cảnh đẹp quá!cụ chụp ảnh cũng nghệ đấy!

cas

Xe buýt
Mẫu có đôi mắt nhìn cụ chủ sâu thẳm và đắm đuối ghê!
Mẫu Thái lan đi cùng cụ chủ à? Hẹn nhau ở xa thía.
hehe, thế thì đã...diễm phúc, bạn zai cô i ngồi trước mặt chụp cho đới...

Subaru Legacy2

Xe máy
Nhìn thớt bác Car làm mình cũng nổi hứng nhân chuyến LuangPrabang đợt ngày tận thế 21/12/2012 vừa rồi, cũng giống như bác nhưng em đi theo kiểu bụi bặm hơn chút, ko có người đẹp nên cảnh đẹp của cố đô này luôn làm em nao lòng, hứa với các bác sẽ post 1 bộ ảnh LuangPrabang trong số những chuyến ngao du của em nhân dịp tham gia diễn đàn luôn!

Em cũng đang muốn book vé đi Luang vào dịp Tết Lào, tầm 13/04/2013.
Lúc đó vợ em đang bầu 6 tháng, ko biết có đi được nhiều nơi, leo trèo hang động như bác ko?

cas

Xe buýt
Nhìn thớt bác Car làm mình cũng nổi hứng nhân chuyến LuangPrabang đợt ngày tận thế 21/12/2012 vừa rồi, cũng giống như bác nhưng em đi theo kiểu bụi bặm hơn chút, ko có người đẹp nên cảnh đẹp của cố đô này luôn làm em nao lòng, hứa với các bác sẽ post 1 bộ ảnh LuangPrabang trong số những chuyến ngao du của em nhân dịp tham gia diễn đàn luôn!
hehe, một nơi đáng đến cụ nhể...:)