[Funland] Lừa đảo liên quan đến đơn hàng trên Shopee

one

Xe điện
Em cũng xác định không cần hoàn tiền. Nhưng không lẽ cứ để nó lừa mọi người như thế? Ít nhất em cũng báo cho Shopee biết có hiện tượng đấy. Một khi mà nó nhiều lên thì họ cũng phải có phương án để hạn chế.
Bạn em cũng từng gặp tình trạng thế này nhưng diễn biến còn lạ hơn: Đơn nó đã đặt biến mất trên hệ thống Shopee (không hề có dấu vết gì là đã đặt hay huỷ), nó tưởng app lỗi nên đặt đơn khác của shop khác. Hôm sau, đơn đặt ban đầu kia được ship đến. May mà đơn đặt sau có giá khác nên nó không nhận. Nó cũng phản hồi với Shopee nhưng sau đấy bố nó bị Covid nên lu bu, không thấy cập nhật gì thêm.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Vâng. Em cũng đang chờ xem Shopee giải quyết thế nào. Về lý thì Shopee không có trách nhiệm về vấn đề này. Nhưng vì uy tín và để đảm bảo quyền lợi cho khách hàng thì Shopee nên có phương án để hạn chế những việc như thế này có thể xảy ra.
Shopee thường xuyên cảnh báo khách hàng rồi cụ.

suzi2012

Xe tải
Shopee thường xuyên cảnh báo khách hàng rồi cụ.
Vâng. Nhưng bình thường như em khi nào cần đặt hàng thì mới vào tìm chứ cũng không để ý. Em nghĩ tối thiểu shopee cũng đưa shop kia vào diện theo dõi, chứ không làm gì thì lâu dài sẽ ảnh hưởng đến shopee.

Bobbo

Xe điện
Bài quen thuộc mà vẫn có người bị lừa nhỉ.

poiuy

Xe ba gác
Em cũng xác định không cần hoàn tiền. Nhưng không lẽ cứ để nó lừa mọi người như thế? Ít nhất em cũng báo cho Shopee biết có hiện tượng đấy. Một khi mà nó nhiều lên thì họ cũng phải có phương án để hạn chế.
Shopee nó cảnh báo suốt rồi đấy chứ, tại mọi người không đọc thôi.

kufits

Xe buýt
Cụ làm tk khác, đặt một đơn y như vậy ( nhờ người khác làm địa chỉ gần giống như vậy, để xem nó làm gì dc nữa )

Ladagia

Xe điện
Hôm nay em bị lừa mất 630k, lên chia sẻ cùng các cụ, mợ.

Em thỉnh thoảng mua đồ trên Shopee, cơ bản chưa gặp vấn đề bao giờ nên không nghi ngờ gì. Em đặt 1 đơn hàng 630k từ hôm 17/3. Ngay sau khi đặt hàng, shop đã xác nhận đơn hàng.
Trưa hôm nay có bạn gọi điện đến bảo anh có đơn hàng 630k (đúng tiền đơn hàng duy nhất mình đang đặt), xuống lấy. Xuống thì gặp 1 bạn Giao hàng nhanh giao cho mình.
Bình thường thì cũng trả tiền lấy luôn, nhưng hôm nay không hiểu sao lại hỏi bạn GHN:
- Có được mở không nhỉ?
+ Không được mở anh ạ.
- Thế nếu hàng có vấn đề gì thì sao?
+ Anh quay lại clip trước khi mở là được.
Không nghi ngờ gì nên mình cũng không kiểm tra kỹ gói hàng. Mang lên văn phòng, lấy điện thoại quay lại để mở hàng. Mở ra thì 2 hộp mỹ phẩm fake như hình. (đơn của em là điện thoại trẻ em)

Kiểm tra Shopee thì đơn vẫn đang trong trạng thái chờ gửi hàng.
=> Thế là em chính thức bị lừa mất 630k
Hu hu hu...

gui Shopee.jpg
Có nghĩa là thông tin đặt hàng của cụ đã bị lộ, bên bán hàng khác đã nhanh tay chuyển 1 đơn fake cho cụ để nhận tiền phải ko? Em thấy mua trên mấy trang này khá an toàn đấy chứ, biết vết giao dịch.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Nói nhiều rồi vẫn bị , coi như bài học thôi .

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Có nghĩa là thông tin đặt hàng của cụ đã bị lộ, bên bán hàng khác đã nhanh tay chuyển 1 đơn fake cho cụ để nhận tiền phải ko? Em thấy mua trên mấy trang này khá an toàn đấy chứ, biết vết giao dịch.
Lộ cái gì , vẫn là shop đấy . Nó gửi ngoài chứ không qua shopee cụ ạ .

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Vâng. Nhưng bình thường như em khi nào cần đặt hàng thì mới vào tìm chứ cũng không để ý. Em nghĩ tối thiểu shopee cũng đưa shop kia vào diện theo dõi, chứ không làm gì thì lâu dài sẽ ảnh hưởng đến shopee.
Shopee sẽ khóa shop kia sớm thôi , nhưng nó lại lập shop khác lừa tiếp .
Bảo mua hàng thanh toán trước hết đi thì các cụ ko chịu , cứ tưởng COD thì chắc ăn hơn cơ .

xemoi21

Xe hơi
E mua nhiều nhưng may chưa bị cái nào như thế. Em hay theo dõi đơn hàng , lên biết chính xác ngày nào giao ,

Chia sẻ với chủ thớt, tình huống của chủ thớt như của mình đã gặp phải cách đây 3 tháng, đơn hàng của mình hơn 4 tr, là đồng hồ samsung nhưng khi nó gửi là nước hoa rẻ tiền 50k, cuối cùng bao nhiêu cuộc gọi cho tổng đài shoppe và bằng chứng lừa đảo của shoppe thì mình cũng được shoppe hỗ trợ trả lại tiền cho mình, phải nói đúng là việc xử lý của shoppe cũng khá oki, còn chủ thớt mong là sẽ may mắn như mình.

21fo

Xe buýt
khả năng là cụ thớt ham rẻ nên mới bị lừa :D

dichvuflycamhn

Xe buýt
Em rất may đặt gần trăm đơn từ rẻ vài chục đến vài triệu, trộm vía chưa đơn nào lệch
Em cũng mua suốt, nick lên đến thành viên vàng rồi nhưng cũng chưa bị tráo hàng kiểu này bao giờ. Kinh nghiệm của em là cứ chọn mall hoặc shop có nhiều phản hồi mà mua. Cũng có những món đồ mà thậm chí chưa có ai mua bao giờ, nhưng em chọn của bên trung quốc, thấy đa số là nhận hàng đều đúng như hình ảnh mô tả, giá vận chuyển còn rẻ hơn mua trong nước nhiều.
Còn mấy shop ở trong nước thì nếu ko tên tuổi, ko phải là thương hiệu lớn thì làm ăn cũng vớ vẩn lắm. Ví dụ mua bộ quần áo thể thao màu trắng thì nó lại gửi cho mình áo trắng quần xanh... Nhiều người cũng bị thế, comment phản hồi thì nó chỉ lặp đi lặp lại 1 câu là do nhầm lẫn, rồi xin thông cảm.