[Funland] Lừa đảo bằng công nghệ thông tin.

jazzzzz

Xe lăn
Đối với những người không rành về công nghệ, nên dùng ĐT iPhone ( iPhone cũ cũng được, và cũng ko đắt tiền lắm), ít ra cũng là 1 vòng loại để chặn các phần mềm độc hại mà các đối tượng lừa đảo dụ người dùng cài vào máy bằng bấm đường link.
Vì các ĐT iPhone sẽ không cài được các App lạ bằng đường link. :))
Nói chung, dùng ĐT nào cũng có thể bị lừa, nhưng it ra thì dùng iPhone cũng đỡ hơn so với các dòng ĐT Android cho cài vô tội vạ các App dạng nhấp vào đường link (.apk)
Chuẩn, kể cả rành nhiều khi vẫn dính, một chút lơ đễnh thôi.

cap3hk

Tháo bánh
Không cần cài mã độc.
Nó cài phần mềm điều khiển điện thoại (có trên store luôn), dạng teamviewer.
Iphone vẫn chết bình thường

Mr.Alo

Xe lăn
máy android cài file apk về nó cấp full quyền rồi lock màn hình ( người dùng hay gọi là đơ treo máy ) thì vài phút là sạch tk thôi

New car 2023

Xe container
Có tính năng quên mật khẩu mà bạn. Khi bạn yêu cầu bank đổi mật khẩu, họ sẽ gửi lại mã OTP cho bạn, nhưng lúc đó hacker đã chiếm quyền đk rồi nên nó sẽ đọc được OTP và tùy ý đổi mật khẩu theo ý muốn. Một số bank cẩn thận hơn khi đổi mật khẩu hoặc quên mk phải ra quầy giao dịch.
Có lẽ thế thật.
Tôi cũng không rõ vụ đó.

Tôi muốn vào Tài khoản của bà già (TechcomBank) qua internet banking, cũng phải có cái smart phone của bả bên cạnh, để nó gửi cái Xác nhận.

New car 2023

Xe container
Trước ngày 1/7 tất cả các ngân hàng phải bổ sung tính năng xác thực sinh trắc học với các giao dịch trên 10 củ. Nôm na là giờ cứ ck trên 10 củ là phải quét cái mặt chính chủ tk và cái mẹt này nó phải khớp với ảnh trong dữ liệu cccd của BCA. Mấy ngân hàng em xài đều cập nhật hết roài. MB nó còn cho chọn hạn mức ck cần xác thực, em chọn luôn ck 1 củ cũng phải quẹt mặt cho nó yên tâm. Thêm cái tính năng này cũng đỡ đc bọn trộm cắp.
Nghe thì có vẻ tốt bác ạ.
Tôi chỉ sợ, cái app của bank nó không tốt như của điện thoại, nó bắt nhe răng ra mươi lần, thì toi.

2congai

Xe buýt
Tôi chỉ sợ, cái app của bank nó không tốt như của điện thoại, nó bắt nhe răng ra mươi lần, thì toi.
Em thử mấy lần rồi, MB với ACB 1 phát ăn ngay cụ êi. Hạn chế post ảnh mẹt mình lên mạng nữa cho yên tâm, nhỡ bọn mất dạy nó lấy ảnh rồi nghĩ các trò mới lừa app. Em chả bao giờ post ảnh mềnh ở đâu cả nên càng yên tâm :)):)):))

Nino88

Xe container
Nếu chắc chắn đã bị hack nhanh chóng đập nát điện thoại thì em nghĩ vẫn kịp,bỏ 2-3 chục triệu cứu tất cả tài khoản

New car 2023

Xe container
Em thử mấy lần rồi, MB với ACB 1 phát ăn ngay cụ êi. Hạn chế post ảnh mẹt mình lên mạng nữa cho yên tâm, nhỡ bọn mất dạy nó lấy ảnh rồi nghĩ các trò mới lừa app. Em chả bao giờ post ảnh mềnh ở đâu cả nên càng yên tâm :)):)):))
OK bác, để tôi thử.
Cũng tạm yên tâm.

Nikolai M

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Cái này đúng đấy ko đùa đâu, tôi mấy lần để râu rậm quét éo được hai nữa là buổi tối tắt đèn là cũng không quét được, đứng ngoài trời nắng cũng ko nhìn rõ mặt cũng ko quét được nói chung là rất bất cập

dichvuflycamhn

Xe buýt
Tuần trước có số đt 0911253759 gọi vào máy em:

• A lô, anh X phải không ah
  • Vâng, có việc gì thế
  • À, em bên công an quận Hoàn kiếm. Kiểm tra thấy tài khoản VNeID của anh bị sai thông tin, em gọi để hỗ trợ anh cập nhật lại à.
  • Ô thế à, sai là sai chổ nào em êy
  • Anh cứ mở áp đi rồi em hướng dẫn
  • Nhưng anh cầm máy này thì mở áp nói chuyện thế nào mí em
  • À, anh bật loa ngoài đi.
  • Hay mày chạy qua chổ anh mày làm luôn anh thể nhở.
  • Anh ở đâu à cơ
  • Anh ngay Phan Chu Trinh đây. Nhanh cái xxx con đũy chị thằng ông nội nhà mày lên.
  • ......Ơ cái XXX

Xong phát em nhắn cái số này cho tổng đài 156. Giọng thằng oắt con này rất giống mấy cái giọng gọi đòi nợ trên Tốc tốc em xem được.
Nhưng về cơ bản phải nói, Bệu thông tin và triền thông bất lực toàn tập trong mấy cái vụ lừa đảo công nghệ này. Ít nhất là ở khía cạnh quản lý cuộc gọi spam và quản lý thông tin thuê bao.
Cụ chuẩn, để lừa đảo tràn lan như hiện nay thì trách nhiệm cao nhất thuộc về bộ này. Chung quy chúng chỉ có cái trò gọi điện, làm thật chặt ko cho sim rác có cơ hội hoành hành nữa là khéo hạn chế đc 70℅ rồi.

sakai_yo

Xe lăn
Trước ngày 1/7 tất cả các ngân hàng phải bổ sung tính năng xác thực sinh trắc học với các giao dịch trên 10 củ. Nôm na là giờ cứ ck trên 10 củ là phải quét cái mặt chính chủ tk và cái mẹt này nó phải khớp với ảnh trong dữ liệu cccd của BCA. Mấy ngân hàng em xài đều cập nhật hết roài. MB nó còn cho chọn hạn mức ck cần xác thực, em chọn luôn ck 1 củ cũng phải quẹt mặt cho nó yên tâm. Thêm cái tính năng này cũng đỡ đc bọn trộm cắp.
Em như cụ, không đợi đến 1/7 mà làm luôn rồi. Tech thì nhận mặt nhanh lắm, MB nhận mặt lâu hơn và vẫn phải thêm bước nhập dãy số bí mật. E cài mức 5 củ ở MB nhưng ở Tech em chưa tìm thấy chỗ set hạn mức.

MuathuHN252

Xe cút kít
Ai mà tỉnh đòn, nhận ra máy bị chiếm quyền, nhanh chóng tháo pin ra khỏi máy thì .....THOÁT. :))

Nhưng rất ít người kịp làm điều này, vì bọn lừa đảo nó hành động nhanh lắm, sau khi tiếm quyền đk ĐT của nạn nhân, bọn nó sẽ nhanh chóng xâm nhập các TK NH, và chỉ trong vài phút sẽ vét sạch tiền trong các TK này của nạn nhân.
Nhiều nạn nhân chỉ kịp "Ớ Á" 1 cái....là xong...mất hết tiền trong TK. :))
Tắt nguồn dc ko cụ?

cuhaifus

Xe container
Android e ko dùng nhưng cũng thắc mắc sao chiếm quyền dễ thế được. Khả năng báo nghĩ ra để viết rồi.
Công nghệ giờ ghê lắm cụ ơi, cụ cứ hình dung như máy tính mình dùng team view hay Ultra view ấy, đọc pass cho mấy cu kỹ thuật sửa chữa cài đặt từ xa ấy, em đoan chắc nó cũng thế

New car 2023

Xe container
Tuần trước có số đt 0911253759 gọi vào máy em:

• A lô, anh X phải không ah
  • Vâng, có việc gì thế
  • À, em bên công an quận Hoàn kiếm. Kiểm tra thấy tài khoản VNeID của anh bị sai thông tin, em gọi để hỗ trợ anh cập nhật lại à.
  • Ô thế à, sai là sai chổ nào em êy
  • Anh cứ mở áp đi rồi em hướng dẫn
  • Nhưng anh cầm máy này thì mở áp nói chuyện thế nào mí em
  • À, anh bật loa ngoài đi.
  • Hay mày chạy qua chổ anh mày làm luôn anh thể nhở.
  • Anh ở đâu à cơ
  • Anh ngay Phan Chu Trinh đây. Nhanh cái xxx con đũy chị thằng ông nội nhà mày lên.
  • ......Ơ cái XXX

Xong phát em nhắn cái số này cho tổng đài 156. Giọng thằng oắt con này rất giống mấy cái giọng gọi đòi nợ trên Tốc tốc em xem được.
Nhưng về cơ bản phải nói, Bệu thông tin và triền thông bất lực toàn tập trong mấy cái vụ lừa đảo công nghệ này. Ít nhất là ở khía cạnh quản lý cuộc gọi spam và quản lý thông tin thuê bao.
Nếu rảnh thì tôi luôn cố gắng kéo dài thời gian với các anh đại diện cu lít càng lâu càng tốt.
Vừa giải trí nữa; cũng hay ho ra phết ạ.

Còn với các cuộc phone về Chứng khoán hay Bank hay ..., tôi đơn giản tắt máy, để các bạn ấy còn dành thời gian quý giá của mình cho các ọp pơ khác tiềm năng hơn.

• Vodka
Reactions: XPQ

New car 2023

Xe container
Ai mà tỉnh đòn, nhận ra máy bị chiếm quyền, nhanh chóng tháo pin ra khỏi máy thì .....THOÁT. :))

Nhưng rất ít người kịp làm điều này, vì bọn lừa đảo nó hành động nhanh lắm, sau khi tiếm quyền đk ĐT của nạn nhân, bọn nó sẽ nhanh chóng xâm nhập các TK NH, và chỉ trong vài phút sẽ vét sạch tiền trong các TK này của nạn nhân.
Nhiều nạn nhân chỉ kịp "Ớ Á" 1 cái....là xong...mất hết tiền trong TK. :))
Tụi nó có quy trình chuẩn rồi, ngay khi online được là nó triển khai ngay lập tức - càng nhanh càng tốt, tôi hiểu thế.
Tắt nguồn vật lý thì còn kịp.

Agalloch275

Xe tải
Có 1 kiểu lừa mới mà các anh giai/bác giai hay dính. Là gái làm quen, gạ chat xxx video call (bên kia là gái thật hay fake thì ko rõ), khi các bác show hàng thì chúng chụp hoặc quay màn hình các bác rồi quay lại tống tiền, quả này hơi bị đau đó.

ngocquybk

Xe điện
Nó đã chiếm quyền tài khoản app bank hết tiền nó sẽ thực hiện vay tiêu dùng hay mua trả góp 1 món đồ, sau phát sinh dư nợ thẻ hoặc tk vay chủ mới biết bị hack. Bọn lừa đảo nó cập nhập nhanh hơn ng thường.

New car 2023

Xe container
Có 1 kiểu lừa mới mà các anh giai/bác giai hay dính. Là gái làm quen, gạ chat xxx video call (bên kia là gái thật hay fake thì ko rõ), khi các bác show hàng thì chúng chụp hoặc quay màn hình các bác rồi quay lại tống tiền, quả này hơi bị đau đó.
Thế à bác.
Bỏ bà, hôm rồi êm nhỡ show cho nó hàng này, có khi phải lập Quỹ đen để trả tiền chuộc là vừa.

2congai

Xe buýt
Em như cụ, không đợi đến 1/7 mà làm luôn rồi. Tech thì nhận mặt nhanh lắm, MB nhận mặt lâu hơn và vẫn phải thêm bước nhập dãy số bí mật. E cài mức 5 củ ở MB nhưng ở Tech em chưa tìm thấy chỗ set hạn mức.
Hình như mới chỉ có MB cho chọn hạn mức, còn các bank khác vẫn tuân thủ quy định của NHNN là trên 10 củ mới phải quẹt mặt. MB vẫn thêm bước xác thực digital OTP, thôi coi như thêm 1 lần bảo mật mợ ah.

Nó đã chiếm quyền tài khoản app bank hết tiền nó sẽ thực hiện vay tiêu dùng hay mua trả góp 1 món đồ, sau phát sinh dư nợ thẻ hoặc tk vay chủ mới biết bị hack. Bọn lừa đảo nó cập nhập nhanh hơn ng thường.
Em chưa bao vay tiêu dùng trên app. Vay xong là mua luôn đc hả cụ, ko cần thời gian duyệt ah? Mua trả góp món đồ nào đó thì cũng cần địa chỉ ship, lần ra thằng lừa đảo dễ hơn chứ, nếu có mất cũng ít thôi vì còn có hạn mức vay để giới hạn số tiền. Còn lấy tiền trong tk của mình xong nó đổi qua tiền ảo rồi rút ở nước ngoài mới là chịu luôn. Thêm bước sinh trắc học để bảo vệ cũng ok hơn rồi, chứ nhiều người để tiền tỷ tiết kiệm online, nó chiếm đc tài khoản rồi tất toán tiết kiệm, mất hết luôn vài tỷ, xót lắm