[Funland] Lựa chọn trường THCS tại Cầu Giấy Hà Nội

NNS

Xe ngựa
Đầu tiên là chúc mừng cụ nhé, con đỗ 2 trường đỉnh
Chỉ đơn thuần chọn giữa 2 trường này, em sẽ chọn NTT, vì NTT có bề dày hơn, học phí rẻ hơn (tất nhiên, CSVC thì không thể bằng CG mới xây được)
Tuy nhiên, trường nào cũng có 1 vài lớp top trên, mình hay gọi là lớp chọn, nên nếu trường nào con đỗ lớp chọn thì ưu tiên
CG 10 lớp như nhau, chả có lớp nào là chọn với mũi nhon đâu cụ, ko có thi phân lớp, đầu vào phổ điểm cũng rải đều, thủ khoa với đỗ vớt đều có thể chung lớp với nhau học hành vui vẻ đồng đều cả :))

BacQuePhuong

Xe tải
Trước thì em hay ủng hộ CG nhưng vài năm nay nghe vài nguồn phụ huynh thì có hiện tượng cả lớp "tự nguyện" học thêm giáo viên trên lớp ạ, nên thôi. Em mong muốn quy định cấm tiệt dạy thêm học sinh chính khóa, cần thiết luật hóa, vì nó là vấn đề xung đột lợi ích.
Em có tham khảo 1 vài phụ huynh có con học CG thì đúng là có hiện tượng học thêm khá phổ biến, ngoài học thêm trong còn học thêm ngoài, chắc do áp lực chỉ tiêu đạt giải và thi chuyên, nhưng đúng là phải học thêm mới thi được chuyên chứ chỉ học trong trường thì ko đảm bảo suất chuyên
Cơ sở vật chất đúng là rất xịn xò ạ, F1 nhà em đi thi về khen tấm tắc

bomon

Xe tăng
em chả thấy con e nó phải "tự nguyện học thêm" bao giờ cả.
vả lại học thêm thực sự là 1 nhu cầu có thật, nó phạm gì mà cấm? học thêm hay ko là ở mình, sao lại đi học rồi chửi thầy cô?? ơ hay
Em có tham khảo 1 vài phụ huynh có con học CG thì đúng là có hiện tượng học thêm khá phổ biến, ngoài học thêm trong còn học thêm ngoài, chắc do áp lực chỉ tiêu đạt giải và thi chuyên, nhưng đúng là phải học thêm mới thi được chuyên chứ chỉ học trong trường thì ko đảm bảo suất chuyên
Cơ sở vật chất đúng là rất xịn xò ạ, F1 nhà em đi thi về khen tấm tắc
Em ủng hộ học thêm ấy chứ, muốn kết quả ngon phải học, cày tối ngày mới ra thành tích tốt được. Nhưng cần phải NGHIÊM CẤM giáo viên dạy thêm học sinh mình đang dạy và cho điểm trên lớp, thế thôi.
Lý do chính là xung đột lợi ích của giáo viên ở đó, luật này sẽ bảo vệ giáo viên không bị dèm pha phím đề, trù dập, nâng điểm; bảo vệ học sinh khi thật sự không muốn học thêm của giáo viên trên lớp (vì đã học thêm nhiều nơi khác, vì không ưa giáo viên, vì không thích "tự nguyện", v.v ...)

Luật có rồi, điều 4 https://thuvienphapluat.vn/van-ban/Giao-duc/Thong-tu-17-2012-TT-BGDDT-day-hoc-them-139414.aspx?anchor=dieu_4
Nhưng lại thòng thêm được sự cho phép của thủ trưởng, tức là hiệu trưởng duyệt thì dạy thêm học sinh của chính mình tẹt ga.

Chỉnh sửa cuối:

NNS

Xe ngựa
Em ủng hộ học thêm ấy chứ, muốn kết quả ngon phải học, cày tối ngày mới ra thành tích tốt được. Nhưng cần phải NGHIÊM CẤM giáo viên dạy thêm học sinh mình đang dạy và cho điểm trên lớp, thế thôi.
Lý do chính là xung đột lợi ích của giáo viên ở đó, luật này sẽ bảo vệ giáo viên không bị dèm pha phím đề, trù dập, nâng điểm; bảo vệ học sinh khi thật sự không muốn học thêm của giáo viên trên lớp (vì đã học thêm nhiều nơi khác, vì không ưa giáo viên, vì không thích "tự nguyện", v.v ...)
em thì chả thấy vấn đề gì. học hay ko ở mình, hãy can đảm nói "no" với những gì mình ko cần, có ai làm gì mình đâu, nhất là ở CG, trường này khá fair mà, học đâu chả đc

BacQuePhuong

Xe tải
em thì chả thấy vấn đề gì. học hay ko ở mình, hãy can đảm nói "no" với những gì mình ko cần, có ai làm gì mình đâu, nhất là ở CG, trường này khá fair mà, học đâu chả đc
Thật ra vấn đề nó ở chỗ trong trường hợp học thêm của chính giáo viên trên lớp sẽ có 2 đối tượng: đi học và ko đi học (do ko thích hoặc do đã học thêm ở chỗ phù hợp với mình), vậy giáo viên có còn giữ đc khách quan khi cho bài kiểm tra, cho bài thi có hơi hướng về các kiểu đề mà mình đã dạy các con, trong khi các con khác thì chưa bao giờ được tiếp cận kiểu đấy (cứ cho là ko có chuyện gv đì các con ko đi học như nhiều người nói), chỉ cần thế thôi thì đã ko có sự khách quan rồi

NNS

Xe ngựa
Thật ra vấn đề nó ở chỗ trong trường hợp học thêm của chính giáo viên trên lớp sẽ có 2 đối tượng: đi học và ko đi học (do ko thích hoặc do đã học thêm ở chỗ phù hợp với mình), vậy giáo viên có còn giữ đc khách quan khi cho bài kiểm tra, cho bài thi có hơi hướng về các kiểu đề mà mình đã dạy các con, trong khi các con khác thì chưa bao giờ được tiếp cận kiểu đấy (cứ cho là ko có chuyện gv đì các con ko đi học như nhiều người nói), chỉ cần thế thôi thì đã ko có sự khách quan rồi
vâng, đó cũng là 1 thực trạng của giáo dục, tuy nhiên với chuyên c3 và cả các trường clc c2 mà bản chất nó là chuyên trá hình này thì điểm số trên lớp ko có giá trị gì nhiều mà mục đích nó cao hơn thỉ nó có đặc thù riêng cụ ạ. điểm trên lớp nó ko ai để ý cả đâu

Gemini09

Xe đạp
Chọn đâu cũng tuỳ thuộc vào năng lực của con nữa các bác ạ. Nếu con học tốt thì môi trường nào con cũng có thành tích.
Trường là cái nôi để đẩy con thêm cao thêm xa.
Gia đình phải nhận thức chuẩn xác mức học của con để định hướng đầu tư học tập các mức tiếp theo. Thành tích của các con: thứ 1 là đến từ lực học của chính các con, thứ 2 là sự đầu tư thời gian, tiền bạc của gia đình cho việc học tập. Thầy Cô là hoa tiêu chỉ lối dẫn dắt.
CG & NTT thì NTT kém về truyền thông hơn nên tin tức hình ảnh của CG hơn NTT nhiều.
Hs NTT2 tự bản thân các con hướng thi vào chuyên c3 nhiều đấy ạ, NTT3 là bến đỗ an toàn để các con có thể đk bay cao bay xa hơn nữa nếu có khả năng.

edc

Xe lăn
NTT hay CG thì con cụ vẫn cày tuần ít nhất 3 buổi bên ngoài lò. Cháu nó khoái trường nào thì chọn trường đó cụ :D

cn39c2001

Xe tăng
CG 10 lớp như nhau, chả có lớp nào là chọn với mũi nhon đâu cụ, ko có thi phân lớp, đầu vào phổ điểm cũng rải đều, thủ khoa với đỗ vớt đều có thể chung lớp với nhau học hành vui vẻ đồng đều cả :))
Cụ chắc không :)) =))

Sứa.

Xe điện
Nhưng cần phải NGHIÊM CẤM giáo viên dạy thêm học sinh mình đang dạy và cho điểm trên lớp, thế thôi.
Cái này chuẩn nè, tránh trường hợp GV đứng lớp dạy qua loa rồi tập trung vào lớp học thêm để cho các em ko học thêm biết mặt :))

mr teppi

Xe buýt
Khó có thể đặt lên bàn cân 2 trường này… nếu để yên tâm c3 thì NTT có ưu tiên hơn. Nhưng chuyên chọn thì CG có vẻ nhỉnh hơn( bởi phong trào, còn để đỗ thì học tưng bừng ở các lớp, các lò bên ngoài)… chúc mừng cháu nhà đã thành công bước 1.

newcar

Xe tải
Cụ có con học CG không? Em hỏi con chứ không hỏi cháu hay con ông bạn nhé. Khoá khác em ko rõ, khoá 2022-2026 ko có lớp chọn. Cháu nội bác Tô Lâm học cạnh lớp con em, các bạn lớp đó cũng có giải điểm từ chuẩn đến vượt chuẩn rất nhiều, lớp con em cũng thế. Lớp cấp 1 của con em có 9 bạn vào CG và học rải rác các lớp, phụ huynh đều xác nhận không phải là lớp chọn.

xedieu

Xe cút kít
Chọn CG thôi!

NNS

Xe ngựa
Cụ có con học CG không? Em hỏi con chứ không hỏi cháu hay con ông bạn nhé. Khoá khác em ko rõ, khoá 2022-2026 ko có lớp chọn. Cháu nội bác Tô Lâm học cạnh lớp con em, các bạn lớp đó cũng có giải điểm từ chuẩn đến vượt chuẩn rất nhiều, lớp con em cũng thế. Lớp cấp 1 của con em có 9 bạn vào CG và học rải rác các lớp, phụ huynh đều xác nhận không phải là lớp chọn.
nhiều người có vẻ thích khoe " cháu học lớp chọn Cg" =))

bomon

Xe tăng
Cụ xác nhận giúp là khóa 22-26 hiện tại có lớp nào không học thêm giáo viên trên lớp không?

NNS

Xe ngựa
Cụ xác nhận giúp là khóa 22-26 hiện tại có lớp nào không học thêm giáo viên trên lớp không?
học thêm thì có chứ, đích thi chuyên ko học thêm thì có mà điểm liệt cũng sợ éo đạt ý chứ. thằng nhà em học clb Lý 1( lớp giỏi) mà vào 1 lớp Lý khác, đc 1 hôm thì đến kì làm bài test tháng, ông nhõi đc 0.5 điểm đây, đơn giản vì .... chưa học những phần đó.
thầy cô có dạy nhưng chả ai bắt hs đi học thêm đó cả, ai thích thì đăng kí, ban ph mời thầy cô dạy thôi và dĩ nhiên, các lớp đó thầy cô họ chả dạy để .... thi học kì đâu :))