Thảo luận Lựa chọn Suzuki Swift hay Ford Fiesta Sport 1.0

antoniodung

Xe tải
Vẫn biết đây là box Su nên Swift sẽ được thiên vị nhưng cái đoạn đỏ đỏ cụ nói khó nghe quá. Để em liệt kê mấy thứ Fiesta hơn xem với 80 củ cụ có độ nổi ko mà cụ phát ngôn thế nhé:

1. Động cơ ecoboost của Fi đập chết động cơ 1.4 của Swift. Cụ mua cái động cơ 1.6 của con Swift Sport lắp vào may ra mới ăn được nhé, mà thế thì e 80 triệu của cụ chưa chắc đã đủ
2. Hộp số Fiesta 6 cấp, Swift 4
3. Fiesta có ESP, Swift ko, cái này chạy tốc độ cao, ôm cua đường đồi núi thì hẳn là Fiesta vận hành tốt hơn Swift rồi nhé
4. Fiesta có 7 túi khí, Swift có 2

Đấy sơ sơ có mấy thứ quan trọng đấy, cụ cầm 80 triệu độ thử giúp em xem Fiesta xách dép cho Swift thế nào. Còn mấy thứ như kiểu DVD, camera lùi, tóm lại là option tiện nghi thì có độ lên em thấy cũng chả có gì gọi là ngon để Fiesta xách dép cả cụ ạ.

Tóm lại Swift chỉ hơn Fiesta được cái ít tiền hơn, chứ còn vận hành, tiện nghi thì thua hết. Chả phải tự nhiên mà F nó đắt hơn ạ.
Động cơ swift là thế hệ cũ hộp số 4 cấp thì làm sao mượt bằng 6 cấp đc về cách âm swift nhập may ra còn đỡ ồn hơn tý. Đc mỗi cái dễ độ đẽo vì lý do nhà sản xuất cắt giảm quá nhiều. Mẫu mã thể thao nhỏ gọn. Về hình thức 8 điểm về nội thất quá rẻ tiền 3 điểm còn về động cơ đời cũ 4 điểm. Nễu mua để độ theo cá tính đi loanh quanh thì ok. Còn nếu đi 1 con an toàn tiện khi máy khỏe thì nên chon ff

mkcvnvn

Xe hơi
cụ nào inbox giá sw ngon hết cỡ cho e, ngâm cứu xem nào
Đang kỉ niệm sinh nhật hay j j đó đc giảm xuống mí chục trịu đó cụ ;) Tặng thêm vài món đồ chơi khá cần thiết, Tiếc là đồ ko chính hãng nên ko ngon cho lắm :D

MEO4882

Xe hơi
Bác sâu cho e xin giá switf và km

Ngoc Dao

Xe đạp
Động cơ swift là thế hệ cũ hộp số 4 cấp thì làm sao mượt bằng 6 cấp đc về cách âm swift nhập may ra còn đỡ ồn hơn tý. Đc mỗi cái dễ độ đẽo vì lý do nhà sản xuất cắt giảm quá nhiều. Mẫu mã thể thao nhỏ gọn. Về hình thức 8 điểm về nội thất quá rẻ tiền 3 điểm còn về động cơ đời cũ 4 điểm. Nễu mua để độ theo cá tính đi loanh quanh thì ok. Còn nếu đi 1 con an toàn tiện khi máy khỏe thì nên chon ff
Hehe, em thì chả chê gì Swift, em thấy dáng xe nó đẹp thật, bền dáng hơn Fi đối với em. Em chỉ buồn cười bác IP man bác ý bảo là mang tiền chênh lệch đi độ thì Fi xách dép Swift thôi

So sánh Fi vs Swift:

1. Động cơ, hộp số (khung gầm, động cơ và hộp số là phần giá trị nhất của xe):

FFi: Eco-boost 1.0, công suất: 125ps, mô men xoắn: 170 Nm, hộp số: tự động 6 cấp - Swift: 1.4L, công suất: 94ps, mô men xoắn: 130Nm, hộp số: tự động 4 cấp.

==> FFi > Swift

2. An toàn ( cùng với khung gầm, động cơ và hộp số là yếu tố quan trọng của một chiếc xe):

FFi: ABS, EBD, BA, 7 túi khí, hệ thống cân bằng điện tử ESP, hệ thống hỗ trợ khởi hành ngang dốc HLA, cảm biến lùi sau - Swift: ABS, EBD, BA, 2 túi khí

==> FFi > Swift

3. Tiêu thụ nhiên liệu (Kết hợp/ Trong Đô thị / Ngoài Đô thị) trên 100Km:

FFi: 5,3L/ 7,1L/ 4,2L - Swift: 6.2L/8.0L/5.17L

==> FFi > Swift

4. Hệ thống giải trí:

FFi: Sync + CD/MP3/AM/FM, 6 loa - Swift: CD/MP3/AM/FM, 4 loa

==> FFI > Swift

5. Lốp:

FFi: 195/50R16 - Swift: 185/55R16

==> FFI > Swift

6. Tiện nghi:

FFi: Điều hòa tự động, nút bấm khởi động, smart key, đèn pha tự động, cảm biến tự động gạt mưa - Swift: Điều hòa tự động, nút bấm khởi động, smart key

==> FFI > Swift

7. Hệ thống lái:

FFi: Trợ lực điện điều khiển điện tử (khi chạy chậm tay lái nhẹ, chạy nhanh tay lái đầm, nặng => không bị lắc, văng xe) - Swift: trợ lực điện (chạy nhanh hay chậm tay lái đều nhẹ)

==> FFi > Swift

8. Bảo hành:

FFi: 3 năm hoặc 100.000Km, hệ thống đại lý trải khắp 3 miền - Swift: 3 năm hoặc 100.000Km, hệ thống đại lý của Suzuki ít hơn rất nhiều so với Ford.

==> FFi > Swift

==> Kết luận: FFi đắt hơn Swift, nhưng về thông số thì Swift không thể so sánh với FFi.

khuctinhsy

Xe đạp
So sánh Fi vs Swift:

1. Động cơ, hộp số (khung gầm, động cơ và hộp số là phần giá trị nhất của xe):

FFi: Eco-boost 1.0, công suất: 125ps, mô men xoắn: 170 Nm, hộp số: tự động 6 cấp - Swift: 1.4L, công suất: 94ps, mô men xoắn: 130Nm, hộp số: tự động 4 cấp.

==> FFi > Swift

2. An toàn ( cùng với khung gầm, động cơ và hộp số là yếu tố quan trọng của một chiếc xe):

FFi: ABS, EBD, BA, 7 túi khí, hệ thống cân bằng điện tử ESP, hệ thống hỗ trợ khởi hành ngang dốc HLA, cảm biến lùi sau - Swift: ABS, EBD, BA, 2 túi khí

==> FFi > Swift

3. Tiêu thụ nhiên liệu (Kết hợp/ Trong Đô thị / Ngoài Đô thị) trên 100Km:

FFi: 5,3L/ 7,1L/ 4,2L - Swift: 6.2L/8.0L/5.17L

==> FFi > Swift

4. Hệ thống giải trí:

FFi: Sync + CD/MP3/AM/FM, 6 loa - Swift: CD/MP3/AM/FM, 4 loa

==> FFI > Swift

5. Lốp:

FFi: 195/50R16 - Swift: 185/55R16

==> FFI > Swift

6. Tiện nghi:

FFi: Điều hòa tự động, nút bấm khởi động, smart key, đèn pha tự động, cảm biến tự động gạt mưa - Swift: Điều hòa tự động, nút bấm khởi động, smart key

==> FFI > Swift

7. Hệ thống lái:

FFi: Trợ lực điện điều khiển điện tử (khi chạy chậm tay lái nhẹ, chạy nhanh tay lái đầm, nặng => không bị lắc, văng xe) - Swift: trợ lực điện (chạy nhanh hay chậm tay lái đều nhẹ)

==> FFi > Swift

8. Bảo hành:

FFi: 3 năm hoặc 100.000Km, hệ thống đại lý trải khắp 3 miền - Swift: 3 năm hoặc 100.000Km, hệ thống đại lý của Suzuki ít hơn rất nhiều so với Ford.

==> FFi > Swift

==> Kết luận: FFi đắt hơn Swift, nhưng về thông số thì Swift không thể so sánh với FFi.
So sánh như cụ thì FFi chưa chắc đã bằng em Morning

khuctinhsy

Xe đạp
Ví dụ như so sánh về độ an toàn của một xe có những xe có cả 7 túi khí nhưng va chạm mạnh ở tốc độ cao thì cả người và xe đều đi trong khi các túi khí cũng nổ đầy đủ do kết cấu khung sườn và thân vỏ kém, nhưng có những xe chỉ có 2 túi khí ở mức độ và chạm đó người và xe đều còn có kết khung sườn tốt...

kientrunganh

Xe buýt
Ss đi nhanh tay lại nặng chứ có phải nhanh chậm như nhau đâu

Ví dụ như so sánh về độ an toàn của một xe có những xe có cả 7 túi khí nhưng va chạm mạnh ở tốc độ cao thì cả người và xe đều đi trong khi các túi khí cũng nổ đầy đủ do kết cấu khung sườn và thân vỏ kém, nhưng có những xe chỉ có 2 túi khí ở mức độ và chạm đó người và xe đều còn có kết khung sườn tốt...
Về khung gầm của ford thì không có gì phải quảng cáo thêm nữa vì đặc điểm của xe Mỹ là khung gầm rất chắc chắn. Cấu trúc khung vỏ xe Ford Fiesta được thiết kế chắc chắn với khả năng hấp thụ lực va chạm, tăng sức chịu va đập & xoắn vặn. Đặc biệt khung xe Fiesta sedan với cột trụ A và trụ B sử dụng thép Boron siêu cứng có độ chịu lực cao gấp 4 lần thép thông thường đồng thời nhẹ hơn 10-15% thép chịu lực thông thường giúp giảm trọng lượng xe tiết kiệm nhiên liệu.

Quang1982

Xe đạp
Lậy cụ, cụ chém như thánh....
Swift rẻ là do đang nói đến bản CKD, chứ còn Swift nhập cả về giá rổ lẫn chất lượng đều hơn F nhà cụ. Swift bản CKD thua Swift nhập ở 2 món là 2 vs 6 túi khí và 2 vs 4 phanh đĩa, mấy cái này đắp 80 củ vào là đủ.
Tuy nhiên thằng Ford có 1 cái đểu là thép Mỹ hay thép Tàu đều bán giá như nhau :))
Còn các món kiểu 1,2,3 thì chắc cụ đọc báo xong lên đây chém, chứ em nghĩ cụ chưa có điều kiện thực hành nên em cũng chả muốn cãi với cụ, mất thời gian.
Đội swift vừa có người đi Tuyên Quang về, chạy các đường cao tốc, đồi núi đủ cả, tải full 4 người lớn + đồ từ thiện, vận hành luôn đạt điều kiện khai thác tối đa của tuyến đường. Có 2 người không phải swifter lúc đầu chém cũng như cụ, nhưng đi về lập tức thay đổi quan điểm, vì đối với điều kiện đường xá Việt Nam thì xe này vận hành quá tốt so với các thằng cùng phân khúc.
Còn những trò ngu như kiểu test xem động cơ có đạt được tốc độ 200 km/h hay chạy 100 km/h ở đường đồi núi xem ôm cua có chuẩn ko thì em ko làm cụ ạ :)
E mời rịu cụ rồi đó e ưng cái bụng quá

Mô Hình US

Xe hơi
Nếu so sánh về tính năng, tiện nghi thì sw thua các xe hàn quốc giá rẻ hơn cả trăm triệu
Mình chọn sw vì thích dáng xe, giữ giá tốt và xe bền ( tham khảo cả năm trước khi mua xe)

Lúc mua xe cũng lăn tăn đủ loại xe cũ như audi a4, camry 2008, mec c200,...

IP man

Xe lăn
E mời rịu cụ rồi đó e ưng cái bụng quá
Vâng!!! Các cụ sale thì thường so sánh trên giấy nhưng cũng ỉm đi 1 điều là tỷ lệ lỗi động cơ của FFi là nhiều đến mức phát sợ!
Và thực tế là từ khi mở thớt này lúc chả chả mấy người biết swift là gì thì hiện tại swift ở thành phố chắc nhiều hơn FFi rồi :))

dienthenhi

Đi bộ
Các cụ sale cho em xin giá chốt của SS nhé! Có hàng ngay và luôn ko các Cụ? thx

kientrunganh

Xe buýt
Nếu so sánh về tính năng, tiện nghi thì sw thua các xe hàn quốc giá rẻ hơn cả trăm triệu
Mình chọn sw vì thích dáng xe, giữ giá tốt và xe bền ( tham khảo cả năm trước khi mua xe)

Lúc mua xe cũng lăn tăn đủ loại xe cũ như audi a4, camry 2008, mec c200,...

Cụ nói thua xe hàn rẻ hơn cả trăm triệu e chưa hiểu lắm. xe hàn rẻ hơn 100 tr chỉ có kia moring và huyndai griand i10. làm sao mà các xe này vận hành hơn được mà là xe hạng A. Các xe hạng B của Hàn toàn đặt hơn SS thôi cụ ạ

suzukivandao

Xe tải

linken

[Tịch thu bằng lái]
Em là em chọn Su cụ ơi

Mô Hình US

Xe hơi
Em so sánh với morning hay i10, i20 đấy
vì mọi người cứ chê xe swift trang bị ít đồ như là màn hình dvd, túi khí, đĩa phanh, ghế da,...

tùy quan niệm, gu, sở thích của mỗi người khi chọn xe
với em dáng xe Ford Fiesta xấu còn xe swift đẹp

Khi mua xe em đã tham khảo và thích rất nhiều xe đặc biệt là Mẹc và audi nhưng tầm tiền cao quá so với nhu cầu
trong tầm tiền khoảng 600 em còn phân vân với i 20 cũng khá đẹp nhưng cuối cùng thích swift nhất
mua về sơn lại nóc xe đen, lazang đen cho nam tính, bọc ghế da, lắp màn hình, cam lùi, ca me ra hành trình, cảm biến
tổng thêm khoảng 16tr là đủ dùng

Ngoc Dao

Xe đạp
Vâng!!! Các cụ sale thì thường so sánh trên giấy nhưng cũng ỉm đi 1 điều là tỷ lệ lỗi động cơ của FFi là nhiều đến mức phát sợ!
Chém lại đi cụ, chém cái này sai toét rồi cụ ạ