[Funland] Lựa chọn Đại học cho F1

Alongcamepolly06

Xe container
Cháu vào hóng xem cụ thể thế nào, F1 nhà cháu năm nay cũng vào Đại học nhưng không thấy biểu hiện thích ngành gì cụ thể, chắc khối kinh tế thẳng tiến cho dễ xin việc

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Con em tự chọn trường và ngành.
Chỉ có 3 trường/ngành em khuyến cáo không nên theo: báo chí, luật và x.
Lý do (theo em nghĩ) 3 ngành này nếu giữ được đạo đức người làm nghề thì đói.
Riêng ngành ở giữa (luật). Cụ chắc chắn là không đúng.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
mợ cho học điện tử viên thông, điện của trường bách khoa nếu ko thích IT, đảm bảo ra trường thêm ai eo 7.0 nữa tha hồi ngồi chọn việc:)
Thật hả cụ? Con e mục tiêu 8.0 rồi, mà cháu hiện chuẩn bị du học thì cũng chọn ngành này bên đó ạ? Thật sự e chưa biết chọn ngành gì, thấy mông lung ghê

fadco

Xe container
Thật hả cụ? Con e mục tiêu 8.0 rồi, mà cháu hiện chuẩn bị du học thì cũng chọn ngành này bên đó ạ? Thật sự e chưa biết chọn ngành gì, thấy mông lung ghê
nếu cháu nó có hứng thú với kĩ thuật thì nên học bách khoa, còn ai eo 8.0 lại học bk ra nữa thì hết nước chấm, trường nào có thể suy giảm chất lượng và đầu ra chứ DHBK HN thì tuyệt đối ko mợ ạ, muốn tiến lên hiện đại hóa CN hóa đất nước thì phải tuyển sv bách khoa:)

meoluoi

Xe điện
Thời xưa chúng ta chọn mà sau hơn 20 năm Chúng ta vẫn dành lấy để chọn thì đúng là lạc hậu rồi. Hãy chỉ nên cung cấp thông tin thôi

caisua

Xe lăn
Vế sau sai bét... em nói luôn, F1 đã mạnh rồi (đặc biệt ngoại ngữ) thì vào RMIT phải là hổ thêm cánh chứ ai nói phí như cụ...haiz.
May quá, nhờ cụ giải nghĩa rõ hơn giúp cho em vỡ ra thêm ạ. Nếu có ý nghĩa lớn em lại cắm mặt cầy tiếp cho con nhóc nộp học phí

trungduong2211

Xe điện
Con em tự chọn trường và ngành.
Chỉ có 3 trường/ngành em khuyến cáo không nên theo: báo chí, luật và x.
Lý do (theo em nghĩ) 3 ngành này nếu giữ được đạo đức người làm nghề thì đói.
Con em cũng tự chọn học truyền thông theo sở thích. Em chỉ dặn theo thì theo sau này ra làm quyết k đc theo báo chí. Làm truyền thông sự kiện, quảng bá thì ok. Theo báo chí làm đúng tâm thì đói nhăn răng, muốn no thì phải đi đếm tầng tống tiền dân, doanh nghiệp thất đức lại k cẩn thận dễ dính dáng pl.

taiadau

Xe điện
May quá, nhờ cụ giải nghĩa rõ hơn giúp cho em vỡ ra thêm ạ. Nếu có ý nghĩa lớn em lại cắm mặt cầy tiếp cho con nhóc nộp học phí
Em nghĩ thế hệ mới thì nên quốc tế hóa mở rộng pham vi ra trời tây nhiều hơn... cái cản trở nhất là NN thì F1 nhà cụ mạnh rồi, vậy cụ lo gì bọn mũi lõ nó lại đào tạo kém hơn ĐH của ta hả cụ. Vẫn là tập trung đi cày thôi cụ :D

Mít tố nữ

Xe tăng
Con em sang năm cũng đến lượt chọn đây. Mà ảnh có ước mơ làm giáo viên dạy toán. Em bảo thôi giáo viên nam khổ lắm con, nghề giáo hợp với nữ. Ảnh lại đổi sang ngành data analysis. Mà ngành này nghe nói thi vào cũng khó mà ra trường không biết Cơ hội việc làm sao nữa.

phuongan

Xe điện
Em nghĩ thế hệ mới thì nên quốc tế hóa mở rộng pham vi ra trời tây nhiều hơn... cái cản trở nhất là NN thì F1 nhà cụ mạnh rồi, vậy cụ lo gì bọn mũi lõ nó lại đào tạo kém hơn ĐH của ta hả cụ. Vẫn là tập trung đi cày thôi cụ :D
Nhưng quốc tế hóa thì dù học bổng 100% việc ăn ở đi lại chi phí sinh hoạt v.v.. 1 tỷ cũng đâu có đủ ạ.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net
gv có tiếng giàu lắm mợ ơi, học giỏi cho làm gv đi ak. E thấy con e học online mà 400/b, 2h, lớp cả 100hs, chả hoá đơn chứng từ gì.
Con em sang năm cũng đến lượt chọn đây. Mà ảnh có ước mơ làm giáo viên dạy toán. Em bảo thôi giáo viên nam khổ lắm con, nghề giáo hợp với nữ. Ảnh lại đổi sang ngành data analysis. Mà ngành này nghe nói thi vào cũng khó mà ra trường không biết Cơ hội việc làm sao nữa.

taiadau

Xe điện
Nhưng quốc tế hóa thì dù học bổng 100% việc ăn ở đi lại chi phí sinh hoạt v.v.. 1 tỷ cũng đâu có đủ ạ.
Vâng cụ, thế nên câu chốt là phải đi cày ạ :) , ngoài ra còn phụ thuộc vào năng lực của F1... nếu có học bổng thì đỡ được phần nào, còn ko thì đành chịu thôi nếu kinh tế ko đủ mạnh. Thực ra du học tại chỗ như RMIT, BUV,... là 1 hình thức ko tồi chút nào nhưng chi phí cũng vẫn là 1 vấn đề dù ko tốn kém như du học trời tây.

Mít tố nữ

Xe tăng
gv có tiếng giàu lắm mợ ơi, học giỏi cho làm gv đi ak. E thấy con e học online mà 400/b, 2h, lớp cả 100hs, chả hoá đơn chứng từ gì.
Vâng ạ, nhiều người sống được với nghề nhưng cũng nhiều người vất vả lắm. Thầy giáo toán con em khi biết nó định thi sư phạm cũng kể rằng thầy học chuyên toán Lê Hồng Phong, vì lý tưởng cao đẹp đi theo nghề giáo nhưng vào rồi mới thấm. Em can ngăn nó nhưng cũng định đăng ký cho nó sư phạm toán tiếng Anh ( tính bắt chước mợ Huệ Đông Anh học sư phạm toán tiếng Pháp bên thớt định cư Canada) nhưng xem đầu vào thì điểm cao ngất cành quất luôn sợ con không vào nổi.

messi1986

Xe buýt
Cu cháu em năm ngoái nó đc học bổng trường công nghệ ở california, thấy bố mẹ nó bảo trường dấy trong top 20 đại học ở mẽo

Son23

Xe buýt
Học viện thanh thiếu niên đang hot. Học làm lãnh đạo từ bé, nghề này hay, ít bị chửi nhưng vẫn leo cao.
Cụ có tìm hiểu về Học viện đó không mà nhận xét thế ạ. Học viện này cũng đa ngành như bao trg thôi: Xây dựng Đ, Quan hệ công chúng, Luật... Có ngành XD đảng tính chất có vẻ như cụ đề cập nhưng ngành này Báo chí cũng có, Hv HCQG cũng có...và chỉ tiêu ts so với các ngành khác trg trường ko hề nhiều hơn. Nhìn chung các ngành của các trường mở ra nhiều để kiếm thêm thu nhập thôi vì xu hướng là tự chủ.

Chatwork99

Xe máy
Tư vấn vào Đại học cho F1 là các cụ các mợ nên theo sở thích nghề nghiệp nguyện vọng và năng lực của các con, tất nhiên bố mẹ vẫn có những định hướng, vấn đề này rất quan trọng và ảnh hưởng lớn đến sự nghiệp sau này. Tốt nghiệp ĐH ra trường làm trái ngành trái nghề thì chán vô cùng .
Ai cũng biết nên học và ra làm đúng ngành mình thích là tốt nhất mà cụ nhưng xã hội luôn vận động, như ngành này thời điểm này hot nhưng đến lúc học xong ra trường có khi lại hết hot thì có khi lại phải chuyển đổi công việc cho phù hợp với thời cuộc, với lại cho các cháu định hướng thích gì cũng chưa chắc đã biết được mình thích gì đâu cụ, hoặc đôi khi cái thích của các cháu cũng chỉ là nghe nói thế này thế kia chứ chưa hẳn đã đi sâu vào tìm hiểm ngành đó. Ngay cả phụ huynh chúng ta cũng đã chắc hiểu hết về các ngành để tư vấn định hướng cho các cháu vì ngành nghề giờ thay đổi liên tục, lại rất sâu rộng.

thanhtran72

Xe tải
Tư vấn vào Đại học cho F1 là các cụ các mợ nên theo sở thích nghề nghiệp nguyện vọng và năng lực của các con, tất nhiên bố mẹ vẫn có những định hướng, vấn đề này rất quan trọng và ảnh hưởng lớn đến sự nghiệp sau này. Tốt nghiệp ĐH ra trường làm trái ngành trái nghề thì chán vô cùng .
Làm sao có thể chắc chắn rằng F1 sẽ yêu thích nghề đó đến suốt đời. Lúc chọn trường là 18 tuổi, nhưng thực tế tiếp xúc với định hướng nghề nghiệp thường chỉ từ cấp 3 (khoảng 2-3 năm). Sau 10-15 năm (gấp nhiều lần 3 năm đó), sự yêu thích có thể thay đổi.

Tôi đã chứng kiến nhiều bạn hồi cấp 3 tiếp xúc nhiều nhất với thày cô, rất yêu quý thần tượng các thày cô, nên đều mơ ước làm GV. Sau này 1 số bạn làm nghề khác thu nhập cao hơn nhiều, công việc tốt hơn đều cảm thấy may mắn vì không làm nghề này. Còn mấy bạn học đang làm GV thì đến thế hệ con cấm không cho con theo nghề.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net
Cu cháu em năm ngoái nó đc học bổng trường công nghệ ở california, thấy bố mẹ nó bảo trường dấy trong top 20 đại học ở mẽo
Thế giỏi quá cụ, con e đang yc top 50 thôi mà k biết có đạt mục tiêu dc k. Hôm trc e qua Sumit hoi tư vấn, vào top 50 là hơn 200tr nếu chỉ hỗ trợ luận và chọn trường, còn theo trọn gói giờ là hơn 500tr. Cháu cụ có nhờ trung tâm tư vấn nào k hay tự apply dc vậy?

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net
Thời xưa chúng ta chọn mà sau hơn 20 năm Chúng ta vẫn dành lấy để chọn thì đúng là lạc hậu rồi. Hãy chỉ nên cung cấp thông tin thôi
Nhưng mình có kinh nghiệm hơn cụ ạ. Mà con e tư vấn nó k nghe đây này. Hôm qua e bảo nó theo mẹ k nên học y, vất vả, tốn kém, học tận 10 năm mẹ làm gì có tiền. Mà nó bảo e là kệ mẹ con k nghe mẹ đâu, con quyêt rồi, đấy là ước mơ của con. E đành phải bảo ok, vậy thì tự kiếm tiền mà học, chứ mẹ k nuôi dc. Có phải tư vấn mà nó nghe đâu cụ. K biết 2 năm nữa có có thay đổi ước mơ k. Tiện đây có cụ/mợ nào biết nếu Học Răng hàm mặt hay Phẫu thuật thẩm mỹ thì học ở nước nào tốt và chi phí hợp lý k ạ? theo e tìm hiểu là Mỹ k đào tạo svqt ngành này