[Funland] Lũ quét và hệ lụy

Dân miền núi TM

Xe điện
Chính ra làm vừa vừa thì không bị banh bét thế này. Im ỉm dc mấy năm :D

PlaStork

Xe buýt
Em tưởng lũ quét là phải nơi có các con suối thì mới gom đủ nước nhiều làm sạt lở đất diện rộng chứ nhỉ? Trên SS có mỗi quả đồi thì ăn thua gì? Hay do mất hết rừng phòng hộ rùi ...hu..hu :((
Đây không phải là lũ quét Cụ nhé mà chỉ là đất do san lấp không xử lý hoặc trượt sạt, mưa to trôi theo dòng nước và dừng lại nơi có vật cản hoặc trũng thấp mà thôi./.
Tham khảo về lũ quét: http://vnmha.gov.vn/cong-tac-pctt-tkcn-130/lu-quet-la-gi-vung-dia-hinh-na?o-thuong-xuat-hien-lu-quet-9534.html
Đúng là không phải lũ quét. Theo đúng định nghĩa thì đây là lũ ống.

Lucas_lee

Xe tăng
quét đâu không quét, lại nhằm váo mấy lô biệt thự sai phép nó quét. Không được đền bù đã đành lại còn lo lắng cho cả cánh báo chí đang chĩa mũi dùi vào nữa. Mà báo hại năm nay El Nino khỉ gì mà mưa lũ sạt lở từ Nam chí Bắc. ở miền Nam cũng nhè mấy chỗ ở Đà Lạt với Đăk Nông nó quét. Tai hại quá.
Chủ yếu do bạt rừng, chặt cây để xây nhà. Đất ko thấm được nước, ko có rễ cây giữ, nền bê tông ko thấm nước...vầy nên lũ và sạt lở thôi cụ ạ.

Nov

Xe điện
Đây có phải lũ đâu, là do sạt lở đất bùn do ngậm nước và bùn cứ theo các dòng (đường) mà tràn xuống thôi.

hungeverest

Xe điện
Mới tháng trước chưa có lũ thì thiếu điện phải cắt luân phiên, tháng này thì chuẩn bị xả lũ để đảm bảo an toàn hồ đập, khoai quá

LuckyCar

Xe container
Đúng là không phải lũ quét. Theo đúng định nghĩa thì đây là lũ ống.
Cụ phân biệt giúp em điểm khác nhau cơ bản của lũ quét và lũ ống với, em thấy báo chí dùng cứ lộn tùng phèo và ghép cả 2 cái khái niệm này vào với nhau.

Thế mới thấy chất lượng quản lý của đội địa chính địa phương nhỉ. Cứ xin là cho, ko tính đến tác động môi trường.
Không có chuyện “xin” là “cho” đâu ạ ;))

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Chủ yếu do bạt rừng, chặt cây để xây nhà. Đất ko thấm được nước, ko có rễ cây giữ, nền bê tông ko thấm nước...vầy nên lũ và sạt lở thôi cụ ạ.
Trường hợp trong ảnh thì khả năng là ngược lại, tức là ko thoát dc nước (các phía có tường của các chủ nhà xây lên, nước ngấm dc 1 phần, còn lại có mỗi đường chẩy theo con đường độc đạo này! Nước ứ thì làm mềm đất, đến mức nào đó thì cả đất và nước nó như cháo và trôi xuống thôi)

Dan du an

Xe ba gác
bọn phá rừng xây nhà trái phép, chính quyền thì ăn tiền làm ngơ, vừa lòng em lắm
Nó có làm sao đâu, xe thì toàn của các ông đến thuê nhà kiểu homestay gì đó. Nói chung, cụ vừa lòng gì được đâu.

Quê bầm

Xe điện
quét đâu không quét, lại nhằm váo mấy lô biệt thự sai phép nó quét. Không được đền bù đã đành lại còn lo lắng cho cả cánh báo chí đang chĩa mũi dùi vào nữa. Mà báo hại năm nay El Nino khỉ gì mà mưa lũ sạt lở từ Nam chí Bắc. ở miền Nam cũng nhè mấy chỗ ở Đà Lạt với Đăk Nông nó quét. Tai hại quá.
Sau vụ đất đá vùi lấp xe sao báo chí viết nhiều thế cụ nhể, ngày nào cũng lên bài

xe365

Xe buýt
Em tưởng lũ quét là phải nơi có các con suối thì mới gom đủ nước nhiều làm sạt lở đất diện rộng chứ nhỉ? Trên SS có mỗi quả đồi thì ăn thua gì? Hay do mất hết rừng phòng hộ rùi ...hu..hu :((
Thế cụ ko biết rồi, đồi/núi để yên thì chả sao, bỗng dưng sốt đất nên người ta cào chân núi phẳng ra, san nền xây hôm tay các kiểu, tự dưng mất mie nó chân, có chỗ như cái vực dựng đứng, sâu mấy mét thì mưa lâu ngày, đất ngậm sũng nước, nó bồi thêm trận mưa to, thế là vỡ thoai
Mấy chục năm em ở đó chả thấy lở bao giờ...

PlaStork

Xe buýt
Cụ phân biệt giúp em điểm khác nhau cơ bản của lũ quét và lũ ống với, em thấy báo chí dùng cứ lộn tùng phèo và ghép cả 2 cái khái niệm này vào với nhau.
Quét là phủ trên diện rộng. Ống là khe hẹp giữa núi đồi nhà cửa.

cuhaifus

Xe container
Sau vụ đất đá vùi lấp xe sao báo chí viết nhiều thế cụ nhể, ngày nào cũng lên bài
Báo chí thì lên bài, tv thì bàn về huê hậu, còn các việc khác thì cứ thế âm thầm chìm đi, nó là chiến lược rồi cụ ơi