[Funland] Lũ lụt bên trung quốc kinh khủng quá các cụ nhỉ

QD092000

Xe điện
Thật tích nhiều độ ẩm cao , có phải nó mưa là xong. Thay đổi cả khu vực lâu dài
Cái này dễ hiểu mà. Tq cậy tiền xây nhiều đập chứa, nc dâng nhiều nên tạo diện tích bốc hơi lớn hơn, tất dẫn đến mưa lớn. Sẽ còn nhiều hậu quả ko lường đc. Con ng chỉ mong chung sống với thiên nhiên chứ cậy sức thay đổi thì ôi hỏng..

VN khô hạn lịch sử thì TQ sẽ có lũ lụt ljch sử. Quả báo nhãn tiền.

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Mưa lũ xả nước cứu thủ đô là bình thường. Em nhớ gần hai chục năm trước khi Hạ Tưởng còn làm bí thư quận Hạ Mã, đã có vụ xả nước vào Hà Bắc để cứu nguy Bắc Kinh.
Lúc ý là Chủ Tịch thì phải cụ ạ

MaTeo

[Tịch thu bằng lái]
Cái này dễ hiểu mà. Tq cậy tiền xây nhiều đập chứa, nc dâng nhiều nên tạo diện tích bốc hơi lớn hơn, tất dẫn đến mưa lớn. Sẽ còn nhiều hậu quả ko lường đc. Con ng chỉ mong chung sống với thiên nhiên chứ cậy sức thay đổi thì ôi hỏng..

Nó lũ lụt thủy điện của ta đầy nước

NoiThatAnPhat

Xe tăng

Đập cao thì nước dc giữ lại nhiều, và cũng giữ ở trong đất ở quanh đập đấy nhiều, lâu ngày dẫn đến chân bị mềm, mất kết cấu, mua to ko còn nhiều chỗ ngấm-->>>khó thoát, thêm vào chân bị mềm sẽ dẫn đến sạt, lở,...trên diện tích rộng! Nói chung cái tạo tự nhiên sẽ dẫn đến 2 cái song hành (mặt tốt và mặt xấu), phải chấp nhận thôi

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Em bị lũ cuốn trên núi Ao Vua cụ ạ. Lần đó mưa phùn lất phất nên đoàn em chủ quan leo lên qua nhiều suối cạn. Bọn em leo được gần đến đỉnh thì tự dưng nước lũ, đất đá từ đâu ầm ầm đổ xuống như sấm thác, cuốn văng em đi. Mọi người trong đoàn kịp bám vào dây leo sát vách núi lôi nhau lên.
Em bị lũ cuốn đi như một tầu lá trong sự bất lực của cả đoàn. Khi còn cách mép thác khoảng 60m em quờ quạng bám được vào 1 tảng đá ngầm dưới đáy, cứ thế cố bám thật chặt chờ cứu hộ. Lúc đội cứu hộ quang dây lôi được em lên thì từ đầu đến chân bê bết phù sa, hai bên túi quần túi áo đầy chặt vàng cốm chờ phân kim . Cả đoàn ai hũng hú hồn vì nghĩ em đứt rồi. Thật sự lần đó ơn giời em mới được may mắn vậy
Cụ chỉ cho em chỗ nào mà nhiều vàng cốm đấy, e tổ chức anh em mở rộng đoạn suối đấy thành dòng sông để thoát nước cho tốt

202

Xe container
Có 1 điều mà VN và TQ vẫn mắc phải là đến mùa mưa lũ các hồ thủy điện ko xả nước sớm, đến khi lũ về khả năng tích nc bị mất đi, nên hậu quả lớn hơn khi vừa mưa lũ lớn vừa xả đập đồng thời.

202

Xe container

Cái này có thể họ ko tính đc. Nếu biết cân đối sử dụng hiệu quả đập thì sẽ tốt cho TQ và nhiều nước liên quan

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Có 1 điều mà VN và TQ vẫn mắc phải là đến mùa mưa lũ các hồ thủy điện ko xả nước sớm, đến khi lũ về khả năng tích nc bị mất đi, nên hậu quả lớn hơn khi vừa mưa lũ lớn vừa xả đập đồng thời.
Nói cũng khó, bên Thủy Điện thì nước là nguyên liệu, khi nguyên liệu đang hiếm mà lại mưa to (nguồn cung) thì tranh thủ mà nhập hàng (nguyên liệu) cho đầy kho, khi nào đầy rồi thì mới đẩy đi! Giờ bắt ng ta mới đầy nửa kho đã đóng cửa không nhập nữa thì khó quá!
Vấn đề là ông dự báo thời tiết và ông tính toán, khi đầy 2/3 rồi thì nhập tốc độ chậm chậm, còn đâu vẫn xả,...múc tiêu là đến cuối đợt mưa thì nước đầy/gần đầy là đẹp nhất! Và dự định ntn thì phải công khai thông báo để dân dưới hạ lưu đập biết đường mà chuẩn bị!

MrMilan

Xe điện
Bão mạnh có thể vào TQ thì cũng có xác suất vào VN. Không nên hả hê mà nên coi đây là lời cảnh báo trước để mình chuẩn bị. Năm ngoái hay năm kia em nhớ tình hình cũng y hệt thế này.
Đúng rồi, năm đó TQ cũng lũ lụt, người Việt hả hê lắm, xong mình bị y hệt

Dan du an

Xe ba gác
Tiền của nó đó cụ ơi, nước là tiền. Nó xả tiền nhỡ mưa ít thì coi như mang tiền đi thả trôi sông đó

202

Xe container
Nói cũng khó, bên Thủy Điện thì nước là nguyên liệu, khi nguyên liệu đang hiếm mà lại mưa to (nguồn cung) thì tranh thủ mà nhập hàng (nguyên liệu) cho đầy kho, khi nào đầy rồi thì mới đẩy đi! Giờ bắt ng ta mới đầy nửa kho đã đóng cửa không nhập nữa thì khó quá!
Vấn đề là ông dự báo thời tiết và ông tính toán, khi đầy 2/3 rồi thì nhập tốc độ chậm chậm, còn đâu vẫn xả,...múc tiêu là đến cuối đợt mưa thì nước đầy/gần đầy là đẹp nhất! Và dự định ntn thì phải công khai thông báo để dân dưới hạ lưu đập biết đường mà chuẩn bị!
Đập thủy điện vừa để phát điện vừa để điều tiết. Mùa mưa ưu tiên điều tiết sẽ có hiệu quả và ý nghĩa hơn là ưu tiên điện. Dự báo ko thể chính xác đc.

jazzzzz

Xe lăn
Đúng rồi, năm đó TQ cũng lũ lụt, người Việt hả hê lắm, xong mình bị y hệt
Em chiêm nghiệm nhiều năm nay rồi, VN sẽ đi sau TQ tầm 2-4 tháng. Hy vọng năm nay đám Thuỷ Tiên không có cơ hội.

Chỉnh sửa cuối:

stone_lamp

Xe điện
Chia buồn cùng người dân TQ! Bên họ chứng tỏ mưa kinh khủng đấy chứ vì em thấy họ quy hoạch ổn hơn ta nhiều.
Đã là thiên tai, mưa lũ thì quy hoạch ntn cũng ko bao h hết được, em nghĩ mình cũng như vậy, mưa to lũ lụt thì tính được cũng ko thể tránh, nên không thể đổ cho nhà nước được, vấn đề là cảnh báo, hỗ trợ cứu nạn và hỗ trợ án sinh sau thiên tai thôi

Chỉnh sửa cuối:

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Đập thủy điện vừa để phát điện vừa để điều tiết. Mùa mưa ưu tiên điều tiết sẽ có hiệu quả và ý nghĩa hơn là ưu tiên điện. Dự báo ko thể chính xác đc.
Lý thuyết là thế! Nhưng Thủy điện là để làm ra điện và bán điện, nói ngắn lại vẫn là kinh doanh! Và nước là nguyên liệu! Vậy nên điều tiết là ưu tiên hay ưu tiên khi đã tương đối đầy nước thì chỉ ng quản lý vận hành tại Thủy điện mới rõ dc! Kkk

trungchai

Xe máy

Tham thì thâm.

trungchai

Xe máy
Cái này có thể họ ko tính đc. Nếu biết cân đối sử dụng hiệu quả đập thì sẽ tốt cho TQ và nhiều nước liên quan
Do Khựa tham + ko loại trừ là nó còn cố tình chơi đểu mấy nước dưới hạ nguồn cho chết khô chết hạn phải lạy lục xin xỏ nó --> đòn bẩy 9 chị.

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Do Khựa tham + ko loại trừ là nó còn cố tình chơi đểu mấy nước dưới hạ nguồn cho chết khô chết hạn phải lạy lục xin xỏ nó --> đòn bẩy 9 chị.
Nó còn "mua" mấy thằng EE.V.N định bán điện cho Vn, dần2 khống chế nguồn điện cấp cho VN, khi cần thì cắt điện 1 cái là nền kinh tế VN chao đảo!

Lonestar

Xe điện
Mưa lũ xả nước cứu thủ đô là bình thường. Em nhớ gần hai chục năm trước khi Hạ Tưởng còn làm bí thư quận Hạ Mã, đã có vụ xả nước vào Hà Bắc để cứu nguy Bắc Kinh.
Thì mình cũng vậy mà cụ, em nhớ hôm xuống làm việc ở dưới đoạn Sông Đáy xã thuộc Hà Đông nhìn bản đồ khu vực thoát lũ sông Đáy để cứu Hà Nội khi lũ lên cao ở Sông Hồng

Light

Xe tăng
Cụ chỉ cho em chỗ nào mà nhiều vàng cốm đấy, e tổ chức anh em mở rộng đoạn suối đấy thành dòng sông để thoát nước cho tốt
Em bị lũ cuốn sạch. Lúc lôi lên còn mỗi bộ quần áo trên người. Mọi người an ủi em vậy để thấy rằng dù có kiếm được 4 túi vàng cốm cũng không thể diễn tả được sự may mắn khi em giữ được cái mạng.
Ngày hôm đó sau khi lôi được em lên, đội cứu hộ phải leo tiếp để cứu những người còn mắc kẹt phía trên. Lũ càng ngày càng dội xuống dữ dội, bao phủ hết các lối leo xuống. Cả đoàn cùng đội cứu hộ phải đến tối mịt mới xuống được dưới chân núi.
Giờ mùa mưa gió, lũ lụt là em không đi đâu, ở nhà cho lành. Mùa khô ráo lượn sau :)

trungchai

Xe máy
Em bị lũ cuốn sạch. Lúc lôi lên còn mỗi bộ quần áo trên người. Mọi người an ủi em vậy để thấy rằng dù có kiếm được 4 túi vàng cốm cũng không thể diễn tả được sự may mắn khi em giữ được cái mạng.
Ngày hôm đó sau khi lôi được em lên, đội cứu hộ phải leo tiếp để cứu những người còn mắc kẹt phía trên. Lũ càng ngày càng dội xuống dữ dội, bao phủ hết các lối leo xuống. Cả đoàn cùng đội cứu hộ phải đến tối mịt mới xuống được dưới chân núi.
Giờ mùa mưa gió, lũ lụt là em không đi đâu, ở nhà cho lành. Mùa khô ráo lượn sau :)

E xem video lũ lụt TQ vừa rồi lại cứ nghĩ là truyền thông làm quá lên bôi xấu TQ cơ.