Lốp xe sử dụng trong đ.k bình thưởng, khảong bao nhiêu ngàn Km thay là hợp lý?

nguyenduong109

Xe tải
Cứ dùng thôi cụ ạ. Khi nào gần hỏng thì biết mà. Thõa mãn cả 2 điều kiện sau:
1) Thông thường thì lốp chất lượng loại trung thì 5->6 năm. Loại tốt thì 8->10 năm đó là thời gian mà các nhà sản xuất lốp khuyến cáo. Điều này còn tùy thuộc vào điều kiện sử dụng. (cao su nên phong hóa theo thời gian = rạn, nứt hay biến dạng lốp => không dùng được nữa)
2) Mòn đến gờ quy định trên từng loại lốp. (không nên tiếp tục dùng khi đã mòn đến gờ)

nhat_nam80

Xe máy
Thực tế em thấy cũng như một số cụ đã từng nói, lốp chạy tầm 40k km. 3 năm dùng xà xã là ồn và bắt đầu lão hoá rồi, cố tầm 50 - 60km thì thay mặc dù chưa biểu hiện gì nghiêm trọng. Thay lốp mới loại ngon thì cảm giác như mới mua xe, tiếng ồn giảm hẳn, xe êm, ngạc nhiên luôn...
Trong quá trình sử dụng lốp, tầm 10k km nên bôi dưỡng bề mặt lốp để vài tiếng thì cũng giải quyết được chút độ ồn và bảo vệ lốp tốt ợ

hcmay585

Xe hơi
Em cũng muốn hỏi thêm các cụ là thời gian đảo lốp thế nào ạ? sau 15 - 20k km thì đảo đi, rồi đảo lại, có phải như vậy không ạ?

Thiden.lop

Đi bộ
Không phải vậy đâu cụ ah, lốp mới đi khoảng 2 vạn thì đảo lốp. nhưng cũng phải tùy thuộc vào từng loại xe, loại lốp nữa bác ah. Cụ qua Nam Lốp Mỹ Đình sẽ được tư vấn. hotline 0934882886

MONTERO

Xe tăng
Người OF
Trong điều kiện sử dụng bình thường, mặt lốp hoặc thành lốp không bị chửa thì chạy khoảng 5-7 vạn hoặc thời hạn sử dụng tối đa 6 năm thì cụ phải thay.Tuy nhiên còn một nguyên nhân phổ biến nữa là lốp ăn mòn không đều (ăn mòn má trong hoặc má ngoài hoặc mặt lốp có hiện tượng bị rỗ mặt hay rạn nứt)là do bơm lốp không đúng áp suất và do góc đặt bánh xe bị sai dẫn đến xe bị nhao lái, lệch vô lăng.Nếu thấy một trong những hiện tượng trên thì có nghĩa tuổi thọ của lốp sẽ bị giảm đáng kể, ngoài ra các chi tiết khác cũng bị ảnh hưởng như rô tuyn, moay ơ...dẫn đến cảm giác lái khó chịu khi vừa chạy xe vừa phải giữ chặt vô lăng.

Ndriver

Xe tải
Cụ khai sáng giúp đoạn bôi dưỡng ah?
Thực tế em thấy cũng như một số cụ đã từng nói, lốp chạy tầm 40k km. 3 năm dùng xà xã là ồn và bắt đầu lão hoá rồi, cố tầm 50 - 60km thì thay mặc dù chưa biểu hiện gì nghiêm trọng. Thay lốp mới loại ngon thì cảm giác như mới mua xe, tiếng ồn giảm hẳn, xe êm, ngạc nhiên luôn...
Trong quá trình sử dụng lốp, tầm 10k km nên bôi dưỡng bề mặt lốp để vài tiếng thì cũng giải quyết được chút độ ồn và bảo vệ lốp tốt ợ

tuanhung260577

Xe đạp
"Regardless of treadwear, most tire manufacturers recommend you get new tires after 10 years. Check the manufacturer’s recommendation on your specific tires."

"Bất kể độ mòn của lốp như thế nào, phần lớn các nhà sản xuất lốp khuyên bạn nên thay bộ lốp mới sau 10 năm. Hãy kiểm tra khuyến nghị của nhà sản xuất cho từng loại lốp cụ thể."

Em tạm dịch nguyên văn cho bác nào cần nhé!

Gia_Khanh

Xe điện
Các cụ cho e hỏi bây giờ có loại hóa chất nào làm dưỡng lốp ko ạ, kiểu như bôi vào nó làm cho lốp dc bền hơn ý, giờ e chỉ thấy bán cái chai xịt vào lốp cho nó đen thôi thì pải !

MONTERO

Xe tăng
Người OF
bôi dưỡng bề mặt lốp để vài tiếng

E cũng thắc mắc giống cụ !
Nhà em có loại xi đánh bóng lốp nhưng nếu là để dưỡng mặt lốp sau 10k km thì em chưa thấy có nhưng theo em cách để lốp được bền nhất là luôn đi đúng áp suất lốp nhà sản xuất xe quy định đáy ợ:-bd

duongcua03

Xe tăng
Xe em dùng lốp Goodyear (xe H xẻng 1.6) chạy tốc độ ở khoảng 25-80,90Km/h, đường xá 90% là đường phố. Như vậy 04 lốp của em có thể chạy được bao nhiêu ngàn Km thì nên thay là hợp lý? (các cụ để ý em với. em đã biết cách nhận biết lốp mòn, vạch chỉ dẫn ở lốp, ở Mỹ người ta cắm đồng cent, nếu hở đầu là thay. cái em muốn hỏi là lốp có thể sử dụng được bao ngàn km nhé, để em có kế hoạch tích cóp ấy mà).
Thanks all!
Cụ cứ chạy >8 vạn cho nhà cháu( với điều kiện ít bị dính đinh, không bị chém cạnh). nhà tui chạy đủ các loại đường gần 10 vạn rồi mà vẫn còn 1 quả chưa thay( lốp BS theo xe ỉn) nhưng mấy hôm nữa cũng phải thay để đi đường dài cho yên tâm.

Thiden.lop

Đi bộ
Dạo này mấy con người mẫu đâu hết rồi? đang thừa tiền đi nhà nghỉ làm lốp đây. "CẤM PHÁ GIÁ"
1 tuần dảo lốp 9 lần vào buổi trưa

Thiden.lop

Đi bộ
Cụ cứ chạy >8 vạn cho nhà cháu( với điều kiện ít bị dính đinh, không bị chém cạnh). nhà tui chạy đủ các loại đường gần 10 vạn rồi mà vẫn còn 1 quả chưa thay( lốp BS theo xe ỉn) nhưng mấy hôm nữa cũng phải thay để đi đường dài cho yên tâm.
Bác vẫn thay lốp BS ý, đừng nge bọn bán lốp tư vấn, chỉ có BS là số 1 bác ah Namlop

milimet

Xe buýt
Các kụ cho em hỏi. Xe verna 2010 đi 4 vạn. E định thay lốp. Nhưng lăn tăn chưa biết thay lốp nào tốt, đi êm. E thích dạng lốp béo có thay được,có ảnh hưởng đến vòng tua hay máy, công tơ mét ko ạ.
E nên thay loại lốp nào?

Chỉnh sửa cuối:

milimet

Xe buýt
Xe em verna hiện tại đang đi lốp với thông số: 185-65-R14. Em đang định thay lốp. Đang lăn tăn giữa Mic và BS tone.
Em đi đường trường / nội đô tỉ lệ cỡ 30/70. Theo các cụ em nên dùng lốp nào hiểu quả, đi ngon ạ?
Với nữa vành em sẽ giữ nguyên nhưng lốp em thích dạng lốp bẹp hoặc béo thì dùng loại thông số như thế nào? và có ảnh hưởng gì công tơ hay động cơ ko ạ?
Cụ nào chuyên lốp cho em cái giá vào mật thư luôn.
Kính

thamtunhi

Xe đạp
Trên mỗi chiếc lốp, nhà chế tạo thường đánh dấu bằng một gờ nhỏ tại đáy của các rãnh giữa gai lốp để cảnh báo độ mòn của lốp xe nằm trong giới hạn an toàn. Nếu lốp mòn đến gờ cao su đó, thì tốt hơn hết là thay mới, vì khi đó khả năng bám đường của lốp hầu như đã bị triệt tiêu, dẫn đến hiện tượng văng trượt xe khi di chuyển trên những cung đường ẩm ướt. Bác cứ theo chỉ dẫn này mà thay lốp nè.

mr.ken_no1

Xe container
Thấy các bác bàn về việc thay lốp
Các bác cho em hỏi ngu các bác 1 câu nhé
Nếu xe ko có cảm biến áp suất lốp thì kinh nghiệm gì để đang đi xe biết là lốp đang bị xịt hoặc xịt hết hơi rồi ạ???????
Chạ là hôm nay em bị dính đinh, hơi xuống từ từ đến khi hết hơi (lốp sau bên phụ) rồi mà ko biết, may có người đi đường chỉ thì mới biết, xuống xe sờ đã thấy nóng ran tay rồi.

Dieu Thao

Xe buýt
Nhân tiện các bác cho em hoi kinh nghiệm đảo lốp thế nào cho đúng nhé. Còn cái lốp sơ cua nữa, làm thế nào cho chuẩn. Cảm ơn các bác
Theo khuyến cáo thì đảo lốp theo nguyên tắc: trước - sau, sau - chéo. Còn lốp sơ cua em dự là bé hơn nên chỉ để sơ cua thôi.

Dieu Thao

Xe buýt
Thấy các bác bàn về việc thay lốp
Các bác cho em hỏi ngu các bác 1 câu nhé
Nếu xe ko có cảm biến áp suất lốp thì kinh nghiệm gì để đang đi xe biết là lốp đang bị xịt hoặc xịt hết hơi rồi ạ???????
Chạ là hôm nay em bị dính đinh, hơi xuống từ từ đến khi hết hơi (lốp sau bên phụ) rồi mà ko biết, may có người đi đường chỉ thì mới biết, xuống xe sờ đã thấy nóng ran tay rồi.
Tiện đây cho em hỏi cụ nào có kinh nguyệt: Em vừa thay mới dàn lốp Mit nhưng thợ lắp lộn xộn ko đúng như cũ nên cảm biến áp suất lốp báo sai, ko biết riset lại ntn nữa. Cụ nào biết HD em với. Thank!

Bung To

Xe điện
Theo khuyến cáo thì đảo lốp theo nguyên tắc: trước - sau, sau - chéo. Còn lốp sơ cua em dự là bé hơn nên chỉ để sơ cua thôi.
Cũng còn tùy hoa lốp nữa cụ ạ. Loại hoa lốp có rãnh kiểu mũi tên thì chỉ có thể đảo trước - sau thôi.